PDA

View Full Version : Lãi trả chậm, tính chi phí???

Ngango15
14-07-2011, 08:19 PM
Anh chi cho em hỏi, Cty em phải trả phí sử dụng hạ tầng. Tiền được trả làm đều làm 3 lần. Nhưng lần thứ 2 và 3 phải cộng thêm lãi trả chậm. Vậy lãi trả chậm này em phải hạch toán như thế nào? Em xin chân thành cảm ơn!

dakhuclyhuong
Đây là một dạng phạt khi vi phạm hợp đồng kinh tế, vì vậy bạn định khoản
Nợ 421 - Lợi nhuận sau thuế/Có 111

cubic
Minh nghi ko the cho vao TK 421 duoc, vi thuc chat do la mot khoan chi phi phat sinh cho viec trả cham ma cty ban da thoa thuan, do do theo minh ban phai toan so chi phi do cong them lai nua. (vd: nợ TK chi phí, có TK thích họp voi so tien ban dau + lãi trả cham)

kidmandang
Theo mình bạn nên coi lại hợp đồng có quy định về khoản lãi trả chậm này ko, nếu có thì bạn đưa vào 635

Thien Thanh_
Trích nguyên văn:
Anh chi cho em hỏi, Cty em phải trả phí sử dụng hạ tầng. Tiền được trả làm đều làm 3 lần. Nhưng lần thứ 2 và 3 phải cộng thêm lãi trả chậm. Vậy lãi trả chậm này em phải hạch toán như thế nào? Em xin chân thành cảm ơn!

Mình nghĩ trường hợp này ko phải là phạt nên đưa vào 635
Còn nếu bị phạt thì cũng ko đưa thẳng giảm 421 như dakhuclyhuong nói mà đưa vào chi phí ( TK 811 )

Nhân đây:
Cho em hỏi DN mua xe máy trả chậm để tặng CLB Anh em tôi của WKT, lãi trả chậm đưa vào đâu?

v200vn
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Thien Thanh_
Còn nếu bị phạt thì cũng ko đưa thẳng giảm 421 như dakhuclyhuong nói mà đưa vào chi phí ( TK 811 )

Nhân đây:
Cho em hỏi DN mua xe máy trả chậm để tặng CLB Anh em tôi của WKT, lãi trả chậm đưa vào đâu?

Nếu có thỏa thuận trong hợp đồng thì đưa vào 635 là đúng rồi (coi như một hình thức vay ngoài thôi mà)
Nếu bị phạt tức là chi phí không hợp lý, theo mình bạn không thể hạch toán vào 811 (có nghĩa vẫn coi là chi phí hợp lý - Liên quan đến thu nhập tính thuế TNDN) mà phải đưa vào lợi nhuận sau thuế hoặc đơn giản cho vào 4211.

dakhuclyhuong
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Thien Thanh_

Nhân đây:

Chao Thienthanh . Bạn cần phải phân biệt một chút giữa đến hạn không trả được - Bị phạt thêm phần lãi trả chậm và Mua trả góp như trường hợp mua xe máy đơn giản hơn là hãy phân biệt sự khác nhau giữA MUA TRẢ CHẬM theo hợp đồng và CHẬM TRẢ TIỀN ( vì chưa có tiền) trong trường hợp mua xe máy thì lãi trả góp đưa vào 635 nhưng tỷ lệ không được vượt qua mức lãi suất giới hạn của các tổ chức tín dụng.
Còn như trường hợp trên là bị phạt.
Chúc bạn ngày càng tiến bộ

Thien Thanh_
Trích nguyên văn:
Nếu bị phạt tức là chi phí không hợp lý, theo mình bạn không thể hạch toán vào 811 (có nghĩa vẫn coi là chi phí hợp lý - Liên quan đến thu nhập tính thuế TNDN) mà phải đưa vào lợi nhuận sau thuế hoặc đơn giản cho vào 4211.

TT nghĩ hạch toán vào 811 ko có nghĩa là coi là chi phí hợp lý_ chi phí tính thuế.
Khoản chi phí bị phạt do vi phạm hợp đồng vẫn là chi phí của doanh nghiệp chứ ạ? Nó vẫn được hach toán vào 811. Nhưng theo luật thuế thì nó ko được đưa vào chi phí tính thuế. Nó tạo ra khoản chênh lệch vĩnh viễn giữa chi phí của kế toán vào chi phí tính thuế.
( Các tk tài sản thuế tndn hoãn lại... là kết quả của chênh lệch tạm thời )
Trích nguyên văn:
Chao Thienthanh . Bạn cần phải phân biệt một chút giữa đến hạn không trả được - Bị phạt thêm phần lãi trả chậm và Mua trả góp như trường hợp mua xe máy đơn giản hơn là hãy phân biệt sự khác nhau giữA MUA TRẢ CHẬM theo hợp đồng và CHẬM TRẢ TIỀN ( vì chưa có tiền) trong trường hợp mua xe máy thì lãi trả góp đưa vào 635 nhưng tỷ lệ không được vượt qua mức lãi suất giới hạn của các tổ chức tín dụng.
Còn như trường hợp trên là bị phạt.
Chúc bạn ngày càng tiến bộ

Cám ơn lyhuong,

Nhưng tiền lãi (với tỷ lệ không được vượt qua mức lãi suất giới hạn của các tổ chức tín dụng đưa ) cho vào 635 đã đúng chưa ạ?

Trích nguyên văn:

thuyetanh01
- Bản chất lãi trả chậm trong hợp đồng là như thế này:
+ Giá bán nếu trả tiền vào ngày A là B đồng
+ Giá bán tại ngày A+n là (B x n x r) " r là lãi suất )
+ Như vậy giá mua hàng hóa nếu trả chậm sẽ là (B x n x r) đồng nghĩa với việc bên bán phải xuất hóa đơn theo phần trả chận trên.
- Thực tế Việt Nam thường đưa vào đây là "lãi phạt trả chậm" đẫn đến hiểu nhầm - Nếu hợp đồng quy định chi tiết như thế này thì sẽ không bị nhầm lẫn ( Giá bán tại ngày A+n là (B x n x r) " r là lãi suất )

Nếu làm theo cách này thì các bác hoạch toán dẽ nhw trở bàn tay