PDA

View Full Version : Sổ phụ ngân hàng

trangtran_bt
14-07-2011, 08:08 PM
:quiet: Chào các anh chị.
Anh chi nào biết co thể giải thích dùm em sổ phụ ngân hàng là sổ gì, nó có phải là pasbook k?Và ai giữ nó? Khi nào thì cần dùng sổ phụ? Mong được hồi âm.Cám ơn rấtnhiều

mai_huyen
Theo mình hiểu sổ phụ ngân hàng là chứng từ đối chiếu giữa các nghiệp vụ của Công ty mình với ngân hàng.Trong tháng có các nghiệp vụ liên quan đến tiền gửi ngân hàng thì cuối tháng bạn ra ngân hàng lấy sổ phụ của ngân hàng về để đối chiếu,có sai sót,nhầm lẫn thì cần phải thông báo với ngân hàng ngay để điều chỉnh.Sổ phụ ngân hàng cũng là chứng từ quan trọng do vậy bạn cũng cần phải giữ cẩn thận.

L'amour
Bạn Huyền nói đúng rồi. Sổ phụ Ngân hàng là chứng từ rất quan quan trọng, chứng minh các NV Ngân hàng cty bạn hạch toán là có thật. Hiện nay chứng từ NH ngày càng quan trọng vì các khoản TT nợ khách hàng, chi trả lương, góp vốn ... hầu hết đều được thực hiện qua NH nên phải lưu giữ cẩn thận để chứng minh với thuế, kiểm toán về tình hình của một cty.

trangtran_bt
Vì công ty mình có cái sổ Ngân hàng mà gọi là passbook, mổi khi có giao dịch với ngân hàng thì mình đều mang cái passbook này theo để cập nhật các giao dịch đó vào sổ.Nhưng khi phát sinh giao dịch nhận tiền thanh toán từ nước ngoài trả cho ben minh thì minh thấy có chênh lệc một khoản vài chục đô giữa tiền giá trị hàng bán và tiền khách hàng trả, mình nghe nói đó có thể là phí ngân hàng, nhung mình k có chứng từ nào cho khoản chênh lệch đó.Mình k biết làm sao?Và mình mình thắc mắc là cái phí ngân hàng này nó có thể hiện trên sổ phụ k?Mong hồi âm.Thanks a lot

L'amour
-Quyển sổ đó của bạn chỉ là để bạn ghi nhớ các giao dịch đã được thực hiện không phải chứng từ NH.
- Khi khách hàng trả tiền dù trong nước hay ngoài nước thì khách trả bao nhiêu NH phải ghi rõ bấy nhiêu không được trừ phí NH vào khoản tiền khách trả. Số chênh lệch đó là khách hàng chưa trả hết nợ cho cty bạn.
Phí NH thu được thể hiện rõ trên sổ phụ NH.
Lưu ý chỉ khi bạn chuyển tiền mới mất phí còn nhận tiền thì không mất phí gì cả.

mai_huyen
Mình cũng không hiểu về cái passbook này lắm,nhưng khi mình đến ngân hàng giao dịch đều có các chứng từ như nộp tiền vào TK thì có giấy nộp tiền,chi trả tiền thông qua ngân hàng thì có giấy ủy nhiệm chi,...Hàng tháng mình đều qua ngân hàng lấy sổ phụ về mà.Bạn thử qua ngân hàng hỏi xem.Ngân hàng nào cũng có in sổ phụ để tiện Công ty tiện theo dõi mà.Tiền chênh lệch giữa giá trị hàng bán và tiền khách trả là khỏan phí ngân hàng đó.Khỏan phí này sẽ được thể hiện trong sổ phụ.

vuvanchien20027
Sổ phụ ngân hàng cũng kèm theo chứng từ gốc chứ ko phải là ko quan trọng đâu. Có những trường hợp chuyển tiền bằng UNC nhưng sai tên, số TK vậy các bạn định khoản ntn dc? vì vậy nếu hôm nay có phát sinh nghiệp vụ ngân hàng thì một hai hôm sau bạn phải ra lấy ngay sổ phụ về để có chứng từ gốc mà hạch toán.Còn việc chuyển tiền qua ngân hàng thì đã có kế toán thanh toán và thủ quỹ theo dõi cập nhật hàng ngày, còn KT ngân hàng thì phải có sổ phụ về hãy nên hạch toán.

Việc trả tiền từ nước ngoài về thì mất phí là đúng rồi.Mà ngân hàng nước ngoài họ thu thì làm gì có sổ phụ.Nếu bạn mở tài khoản tiền vay thì sẽ thấy khi vay tiền ngân hàng để thanh toán cho người bán vào tài khoản của người bán khác hệ thống với ngân hàng mình vay thì mình cũng mất phí chuyển tiền.
Chuc bạn thành công

Mayxanh
Chào các bạn,
Mình đọc qua các trả lời của các bạn thì mình có ý kiến sau:
-Sổ phụ ngân hàng:Cũng tùy ngân hàng ,có ngân hàng sử dụng sổ phụ bằng tờ rời ( chẳng hạn như: ACB, SCB, VCB...) cũng có ngân hàng sử dụng sổ phụ bằng cuốn(như:CHOHUNG VINA BANK...)
Đối với tờ rời: Khi cty có yêu cầu in sổ phụ hàng ngày hoặc hàng tháng thì khi có phát sinh ghi nợ hoặc ghi có thì mỗi ngày ngân hàng điều phải in sổ phụ (cty muốn đến lấy lúc nào cũng được nhưng phải sau phát sinh ít nhất 1 ngày mới in được sổ, còn in sổ phụ hàng tháng thì cuối tháng khoảng 5tây tháng sau mới nhận được sổ phụ). Trên sổ phụ ghi chi tiết từng món ghi nợ , ghi có trong ngày là bao nhiêu,đồng thời có kèm theo chứng từ ,phiếu hoạch toán .Chẳng hạn cty chuyển tiền tt thì theo lệch chuyển tiền hoặc UNC phí ngân hàng do người chuyển tiền chịu hay người thụ hưởng chịu.Nếu phí chuyển tiền do người trả chịu thì phải có phiếu hạch toán ghi rõ tiền phí là bao nhiêu và VAT là bao nhiêu ? đồng thời dùng chứng từ đó để kê khai thuế đầu vào nữa.
Đối với sổ phụ bằng cuốn: Khi có phát sinh thì ngân hàng ghi nhận nhưng đến khi nào cty mang sổ đến ngân hàng thì ngân hàng mới in ra sổ để theo dõi.còn phí ngân hàng chuyển tiền thì theo lệnh NH vẫn thu nhưng không có phiếu hạch toán nên không kê khai thuế được.
-Phí ngân hàng nước ngoài chuyển tiền: Cũng giống như mình đã đề cập ở trên.Khi khách hàng thanh toán tiền hàng cho bất cứ ai thì phải có lệnh chuyển tiền.Trên lệnh chuyển tiền có yêu cầu phí trong nước và phí nước ngoài .Trường hợp phí trong nước và phí nước ngoài đều do người thụ hưởng chịu thì mình chịu 2 khoản phí (ngoài nước & trong nước); khoản phí nước ngoài hoàn toàn không có chứng từ là đã bị cắt phí trước khi nhận báo có.khoản phí trong nước là khi đã nhận được báo có thì mới cắt phí, phí này có chứng từ của NH.

Quangtran
14-07-2011, 08:09 PM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi trangtran_bt
:quiet: Chào các anh chị.
Anh chi nào biết co thể giải thích dùm em sổ phụ ngân hàng là sổ gì, nó có phải là pasbook k?Và ai giữ nó? Khi nào thì cần dùng sổ phụ? Mong được hồi âm.Cám ơn rấtnhiều

Sổ phụ NH là sổ liệt kê tất cả các nghiệp vụ ghi nợ và ghi có tài khoản TGHN của DN bạn. Cuối tháng bạn có thể yêu cầu NH gởi sổ phụ cho bạn để đối chiếu với TK TGNH có đúng kg?
Chúc bạn vui vẽ !

trangtran_bt
Cam on mọi người đã nhiệt tình trả lời giúp mình

Manh_sbv
Có lẽ Mây Xanh là người làm ngân hàng nên trả lời rõ nhất. Để giúp các bạn hiểu thêm về sổ phụ NH tôi xin giải thích thêm:
Thực chất của sổ phụ ngân hàng là sổ kế toán chi tiết của tài khoản chi tiết. SỔ kế toán chi tiết ghi nhật tất cả các phát sinh trong ngày của tài khoản đó, số dư đầu, dư cuối và số lùy kế tháng, năm của tài khoản chi tiết đó. Trong ngân hàng bất cứ một tài khoản chi tiết nào cũng có một sổ như vậy. Mỗi một tài khoản tiền gửi của khách hàng, ngân hàng mở một tài khoản chi tiết để theo dõi. Theo đó sẽ có sổ kế toán chi tiết tài khoản 4211 tiền gửi không kỳ hạn cũng vậy. Sổ KTCT theo dõi đầy đủ các giao dịch của khách hàng phát sinh qua tài khoản này.
Thực chất sổ này chỉ sử dụng trong ngân hàng, tuy nhiên do ngân hàng phải thường xuyên gửi xác nhận các giao dịch của khách hàng nên sử dụng luôn sổ KTCT này cho tiện.
Việc thu phi thanh toán chuyển tiền từ NN về có thể NH nước ngoài đã thu phí, tức là ko phải thu phí từ tài khoản 4211 tại NH nơi các bạn giao dịch nên sổ phụ không thể hiện.

thanhkien78
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi L'amour
- Khi khách hàng trả tiền dù trong nước hay ngoài nước thì khách trả bao nhiêu NH phải ghi rõ bấy nhiêu không được trừ phí NH vào khoản tiền khách trả. Số chênh lệch đó là khách hàng chưa trả hết nợ cho cty bạn.
Lưu ý chỉ khi bạn chuyển tiền mới mất phí còn nhận tiền thì không mất phí gì cả.

L'amour có lẽ hiểu sai rồi.
Việc bên nào chịu phí chuyển tiền thường được quy định rõ trong các hợp đồng của khách hàng. Chứ không phải nhất thiết là chỉ bên chuyển tiền phải trả. VD:

Cty A chuyển tiền trả tiền hàng cho C.ty B (theo hợp đồng A1234) là 1 tỷ đồng.
- Nếu trong hợp đồng A1234 ghi bên A chịu phí chuyển tiền thì A phải trả phí bằng tiền mặt (or chuyển khoản) là 500.000 đ, và B nhận đủ số tiền 1 tỷ.
- Nếu trong HD A1234 ghi rõ bên B chịu phí, thì khi B nhận được tiền thì chỉ còn lại là 999.500.000 đ (vì 500.000 đã bị tính trả phí).
- Nếu HD A1234 ghi cả 2 bên cùng chịu phí thì bên A phải trả luôn 250.000 và bên B chịu 250.000 và khi B nhận được tiền chỉ còn lại 999.750.000 đồng.

Cách chuyển tiền mà bên chuyển tiền chịu chỉ là cách chuyển tiền truyền thống, và thông dụng hiện nay.

trangtran_bt
Thank's all

phuc_tckt
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi L'amour
-Quyển sổ đó của bạn chỉ là để bạn ghi nhớ các giao dịch đã được thực hiện không phải chứng từ NH.

Cho mình hỏi chút!
Ngày trước mình có làm KT cho 1 c.ty, c.ty đó có các khoản GD với 1 c.ty A bênẢTung Quốc (VD: theo HĐ 1 tháng thì C.ty bên A phải trả cho c.ty mình 1000$ tiền dịch vụ, nhưng khi theo rõi trên Sổ phụ NH lúc nhận được tiền thì rõ ràng C.ty kia đã trả đủ 1000$ nhưng bên mình vẫn ko nhận được đủ 1000$, mà thấy NH giữ lại tiền phí gì đó, nghĩa là sao vậy các bạn, ai biết xin chỉ dùm với!

ngocluyen12
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi phuc_tckt http://www.webketoan.vn/forum/images/buttons/viewpost.gif (http://www.webketoan.vn/forum/f153/so-phu-ngan-hang-24862-post255352.html#post255352\)
Cho mình hỏi chút!
Ngày trước mình có làm KT cho 1 c.ty, c.ty đó có các khoản GD với 1 c.ty A bênẢTung Quốc (VD: theo HĐ 1 tháng thì C.ty bên A phải trả cho c.ty mình 1000$ tiền dịch vụ, nhưng khi theo rõi trên Sổ phụ NH lúc nhận được tiền thì rõ ràng C.ty kia đã trả đủ 1000$ nhưng bên mình vẫn ko nhận được đủ 1000$, mà thấy NH giữ lại tiền phí gì đó, nghĩa là sao vậy các bạn, ai biết xin chỉ dùm với!

Có nghĩa là bên bạn phải chịu phần phí chuyển tiền đó. Trong báo có ghi rõ đó.

phuc_tckt
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi ngocluyen12 http://www.webketoan.vn/forum/images/buttons/viewpost.gif (http://www.webketoan.vn/forum/f153/so-phu-ngan-hang-24862-post255358.html#post255358\)
Có nghĩa là bên bạn phải chịu phần phí chuyển tiền đó. Trong báo có ghi rõ đó.

Cảm ơn bạn đã trả lời cho mình!
Mình tất nhiên biết là như vậy là bên mình mất phí rồi! Nhưng như vậy có nghĩa là thực tế C.ty A bên TQ trả thiếu tiền mình đúng ko (Hợp đồng là 1000$, C.ty A cũng đi chuyển thể hiện trên sổ phụ là 1000$ nhưng phí thì NH lại đánh vào C.ty mình- có hợp lý ko?. Và theo mình nghĩ chẳng lẽ người nhận tiền cũng mất phí?)

ngoctrang80
Mình xin đóng góp ý kiến về vấn đề này như sau:

Khi bên nước ngoài chuyển trả tiền hàng về VN, ví dụ chuyển 10.000USD, họ sẽ phải trả phí chuyển khoản tiền này về VN, tuy nhiên công ty tại VN chỉ nhận được 9.980 USD, 20USD chênh lệch đó là phí ngân hàng trung gian trừ. Công ty sẽ định khoản như sau:

nhận tiền hàng: N112/ C131: 10.000
Phí ngân hàng trung gian: N642/ C112: 20

thuhuyen306kt
cho mình hỏi thêm một chút: cuối tháng mình mới lên ngân hàng lấy sổ phụ do đó tất cả các định khoản của mình từ khi xuất tiền ra khỏi quỹ là mình đã hạch toán luôn là trả tiền hàng rồi và không định khoản qua TK tiền đang chuyển 113, còn khi nào lấy sổ phụ thì mình đối chiếu thôi. Do vậy hệ thống sổ sách của mình không có TK 113. Có bạn nào làm như mình không vậy?

htlinh
Các bạn cho mình hỏi thêm, nếu trong tháng không có nghiêp vụ phát sinh thì mình có nhất thiết phải ra lấy sổ phụ không, để đến khi nào có phát sinh nghiệp vụ thì in một bản tổng hợp của mấy tháng luôn.
Nếu không có nghiệp vụ phát sinh thì hàng tháng ngân hàng vẫn trả lãi tiền gửi nếu số dư TK lớn hơn số dư tối thiểu, còn nếu số dư TK < số dư tối thiểu thì phải nộp phí số dư tối thiểu là 33000(đã bao gồm VAT).
Ngân hàng bên mình vừa thông báo nếu lấy sổ phụ cả tháng thì mất phí
22000 đ (đã có VAT%) còn lấy theo yêu cầu thì 3300 đ/tờ, trong khi hiện tại công ty mình rất ít nghiệp vụ thanh toán qua ngân hàng(6 tháng mới phát sinh 1 nghiệp vụ)

*****winer
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi thuhuyen306kt
cho mình hỏi thêm một chút: cuối tháng mình mới lên ngân hàng lấy sổ phụ do đó tất cả các định khoản của mình từ khi xuất tiền ra khỏi quỹ là mình đã hạch toán luôn là trả tiền hàng rồi và không định khoản qua TK tiền đang chuyển 113, còn khi nào lấy sổ phụ thì mình đối chiếu thôi. Do vậy hệ thống sổ sách của mình không có TK 113. Có bạn nào làm như mình không vậy?

Bạn ko nhất phải theo doi qua 113 làm gì vì khi lấy sổ phụ mình dựa vào ngày tháng trên đó để ghi các nghiệp vụ KTPS là đưiợc, còn 113 chỉ để theo doi những khoản đang chuyển với thời gian dài và không định kỳ thôi

*****winer
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi htlinh
Các bạn cho mình hỏi thêm, nếu trong tháng không có nghiêp vụ phát sinh thì mình có nhất thiết phải ra lấy sổ phụ không, để đến khi nào có phát sinh nghiệp vụ thì in một bản tổng hợp của mấy tháng luôn.
Nếu không có nghiệp vụ phát sinh thì hàng tháng ngân hàng vẫn trả lãi tiền gửi nếu số dư TK lớn hơn số dư tối thiểu, còn nếu số dư TK < số dư tối thiểu thì phải nộp phí số dư tối thiểu là 33000(đã bao gồm VAT).
22000 đ (đã có VAT%) còn lấy theo yêu cầu thì 3300 đ/tờ, trong khi hiện tại công ty mình rất ít nghiệp vụ thanh toán qua ngân hàng(6 tháng mới phát sinh 1 nghiệp vụ)

Hơi lạ nhỉ! sổ phụ ngân hàng mình có quyền lấy chứ sao lại mất phí??? mình gửi tiền và giao dịch thì mình cần được biết thông tin chi tiết về các khoản giao dịch của mình trong một tháng chứ. còn nếu bạn trong tháng ko phát sinh nghiệp vụ thì khỏi cần lấy sổ làm gì(nếu bạn làm sổ hàng tháng mà ko chốt) còn nếu sổ bạn làm và chốt lại ở từng tháng thì cần cập nhất tất cả các nghiệp vụ kể cả tiền NH ko phát sinh

tuanngo
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi htlinh

Cho mình hỏi Cty bạn đang giao dịch với ngân hàng nào vậy vì sổ phụ của khách hàng thì họ có quyền yêu cầu lấy bất kỳ khi nào, với bất kỳ khoảng thời gian nào và ngân hàng phải cung cấp cho khách hàng. Mình cũng thấy cái ngân hàng mà bạn đang giao dịch kỳ lạ thật đấy.

htlinh
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi *****winer
Hơi lạ nhỉ! sổ phụ ngân hàng mình có quyền lấy chứ sao lại mất phí??? mình gửi tiền và giao dịch thì mình cần được biết thông tin chi tiết về các khoản giao dịch của mình trong một tháng chứ. còn nếu bạn trong tháng ko phát sinh nghiệp vụ thì khỏi cần lấy sổ làm gì(nếu bạn làm sổ hàng tháng mà ko chốt) còn nếu sổ bạn làm và chốt lại ở từng tháng thì cần cập nhất tất cả các nghiệp vụ kể cả tiền NH ko phát sinh

mình làm sổ tháng nào là chốt tháng đó luôn, nhưng số liệu lãi tiền gửi mình có thể biết bằng cách gọi điện thoại, bởi lãi tiền gửi rất ít chỉ vài nghìn đồng thôi.

Trích nguyên văn:
Cho mình hỏi Cty bạn đang giao dịch với ngân hàng nào vậy vì sổ phụ của khách hàng thì họ có quyền yêu cầu lấy bất kỳ khi nào, với bất kỳ khoảng thời gian nào và ngân hàng phải cung cấp cho khách hàng. Mình cũng thấy cái ngân hàng mà bạn đang giao dịch kỳ lạ thật đấy

Mình mở tài khoản ở ngân hàng Techcombank, nghe họ nói thì phí này bắt đầu áp dụng cho tất cả các chứng từ phát sinh từ 1/6.
Nếu các bạn có TK ở ngân hàng khác thì hỏi xem có phải phí này áp dụng cho tất cả các ngân hàng hay chỉ có mỗi Techcombank là thu phí thôi??

tuanngo
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi htlinh
Mình mở tài khoản ở ngân hàng Techcombank, nghe họ nói thì phí này bắt đầu áp dụng cho tất cả các chứng từ phát sinh từ 1/6.
Nếu các bạn có TK ở ngân hàng khác thì hỏi xem có phải phí này áp dụng cho tất cả các ngân hàng hay chỉ có mỗi Techcombank là thu phí thôi??

Hình như loại phí này chỉ áp dụng tại NH mà bạn đang giao dịch thôi bạn à, vì hiện nay việc thu các loại phí trong hoạt động ngân hàng là do các ngân hàng tự quy định. Hầu như tất cả các ngân hàng đều hạn chế thu phí và nâng cao chất lượng dịch vụ để thu hút khách hàng trong thời buổi cạnh tranh. Sau cuộc trao đổi này chắc Techcombank sắp mất đi một khách hàng rồi!

ngocluyen12
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi phuc_tckt
Cảm ơn bạn đã trả lời cho mình!
Mình tất nhiên biết là như vậy là bên mình mất phí rồi! Nhưng như vậy có nghĩa là thực tế C.ty A bên TQ trả thiếu tiền mình đúng ko (Hợp đồng là 1000$, C.ty A cũng đi chuyển thể hiện trên sổ phụ là 1000$ nhưng phí thì NH lại đánh vào C.ty mình- có hợp lý ko?. Và theo mình nghĩ chẳng lẽ người nhận tiền cũng mất phí?)

Nếu trong hợp đồng với bên A, bên bạn quy định rõ việc bên nào chịu thì khi đó cứ theo hợp đồng mà bạn làm (nếu A chịu thì A chuyển thiếu). Nhưng ko quy định rõ, mà bên A họ ko chịu bị trừ khi chuyển tiền thì đương nhiên ngân hàng họ sẽ trừ sang bên bạn.

Ca mau
Nếu các bạn có TK ở ngân hàng khác thì hỏi xem có phải phí này áp dụng cho tất cả các ngân hàng hay chỉ có mỗi Techcombank là thu phí thôi??[/QUOTE]

Đúng là NH Techcombank, mình cũng giao dịch ở Techcombank đây, cứ mỗi lần lấy sổ phụ là phải chờ dài cả cổ mà bây giờ còn đòi thu phí khi lấy sổ phụ nữa (tháng 06 mình chưa lấy nên chưa biết hi hi...). Nếu lấy sổ phụ mà thu phí nữa thì ...miễn giao dịch luôn khàkhà......

Cúc Hương
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Ca mau

Đúng là NH Techcombank, mình cũng giao dịch ở Techcombank đây, cứ mỗi lần lấy sổ phụ là phải chờ dài cả cổ mà bây giờ còn đòi thu phí khi lấy sổ phụ nữa (tháng 06 mình chưa lấy nên chưa biết hi hi...). Nếu lấy sổ phụ mà thu phí nữa thì ...miễn giao dịch luôn khàkhà......[/QUOTE]

Theo mình đc biết thì những NH khác không có thu phí đó đâu bạn ạ.

htlinh
Cảm ơn các bạn, vậy mình sẽ bàn bạc với giám đốc, chắc phải chuyển ngân hàng rùi.
1tháng = 22000đ
1quý = 66000đ
1năm = 264000đ

babyan
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Ca mau

Giao dịch tại techcombank,hàng ngày, hàng tuần bạn lấy sổ phụ lần 1 đâu có mất phí gì đâu. Bạn chỉ mất phí khi bạn làm mất sổ phụ lần 1, và yêu cầu ngân hàng in lại cho bạn lần 2 thôi. Bạn thử check lại xem nhé.

soundmax
Bây h gia nhập WTO rồi, các ngân hàng đang phải cạnh tranh khốc liệt, dịch vụ phai gia tăng, khách hàng phai nâng lên tầm" thượng đế". Nếu bạn thấy rắc rối với ngân hàng này thí có thể tất toán và chuyển sang mở tài khoản ở ngân hàng khác cho nó tiện.

thuhuyen306kt
ngân hàng bên bạn là ngân hàng gì mà lạ vậy. bên mình là ngân hàng VCB, lấy sổ phụ là quyền lợi của mình chứ đâu có mất phí gì đâu. Còn nữa nếu như mình đã lấy rồi mà làm mất sổ phụ thì ngân hàng bên mình còn cẩn thận in lại cho 1 bản khác với số của bản đã mất nữa.

Dieulinh121082
Sổ phụ ngân hàng là các chứng từ phát sinh trong tháng của Doanh nghiệp bạn, và bạn lấy sổ phụ này để đối chiếu với sổ phụ của bạn xem có chính xác không?
Chúc bạn thành công

phong_thu
<== Đóng tài khoản là qua NH tui mở tài khoản đi. Dù có lấy lại lần 2 cũng kô có mất phí.

Cúc Hương
[QUOTE=phong_thu;259458]Các bạn cho mình hỏi thêm, nếu trong tháng không có nghiêp vụ phát sinh thì mình có nhất thiết phải ra lấy sổ phụ không, để đến khi nào có phát sinh nghiệp vụ thì in một bản tổng hợp của mấy tháng luôn.
Nếu không có nghiệp vụ phát sinh thì lấy đâu ra sổ phụ cho bạn lấy. Bạn có thể ra lấy sổ phụ hay không tùy thuộc vào bạn thôi.Làm sao để phản ánh các nghiệp vụ phát sinh một cách kịp thời là được.:cool2:

Le quang minh
Sổ phụ Ngân hàng ( SPNH )?
Sổ là sổ sách.
Phụ là không chính yếu, chỉ lạ phụ thôi.
Ngân hàng là .... bạn biết rồi.
Sổ này là của Ngân hàng phát hành, ghi chép giao dịch giữa khách hàng & Ngân hàng, đưa cho KH 1 bản, để KH theo dỏi đối chiếu.
SPNH : không có đóng dấu đỏ của NH nên không có giá trị pháp lý, mất cũng không saO.
Chứng từ NH là những ... cái tờ giấy mà có đóng dấu đỏ í, phải giữ gìn cẩn thận đấy.

cuongbdnt
Em đang làm công việc kế toán ngân hàng tại Cty, nhưng còn nhiều điều không hiểu về cách quản lý tài khoản 112, theo dõi tiền hàng(chủ yếu xuất khẩu), mong các bạn chi giúp, xin cám ơn nhiều.

MISSKETOAN
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi cuongbdnt
Em đang làm công việc kế toán ngân hàng tại Cty, nhưng còn nhiều điều không hiểu về cách quản lý tài khoản 112, theo dõi tiền hàng(chủ yếu xuất khẩu), mong các bạn chi giúp, xin cám ơn nhiều.

DN của bạn kinh doanh hàng XNK hả? bạn có tài khoản tại ngân hàng, vậy tài khoản đó là tiên VND hay ngoại tệ ( USD, EUR )
Mình hỏi vậy vì thông thường khi có chuyển tiền nước ngoài về thì DN phải bán lại cho ngân hàng số tiền ngoại tệ mà mình muốn rút ấy để quy đổi ra VND ( đây là quy định về quản lý ngoại hối của NHNN )
Thông thường các ngân hàng đều có sổ phụ theo dõi hoạt động tài khoản của khách hàng. Khi có phát sinh ghi có hoặc ghi nợ cho tài khoản đó. Trên phân giấy báo nơk đó diễn giải rất rõ nội dung phát sinh, kể cả thu phí thì sẽ tách riêng phần thuế ( Xem như đó là hóa đơn VAT đó ). Ngoài ra bạn có thể yêu cầu ngân hàng cung cấp cho bạn hoạt động tài khoản trong khoang thời gian mà bạn cần kiêmr tra.
Bạn chỉ cần đối chiếu giấy báo nợ, báo có của ngân hàng và sổ quỹ và các liên UNC của bạn với ngân hàng là theo dõi được và hạch toan đúng

phuongc5
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi L'amour

Khi mình nhận tiền vẫn mất phí đó, cơ quan mình có 1 số hợp đồng với đối tác nước ngoài, họ chuyển tiền về qua tài khoản ngoại tệ của cơ quan mình mở tại Vietcombank. Mỗi lần chuyển như thế ngân hàng đều thu phí gọi là "thu phí món báo có..."

Cúc Hương
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi phuc_tckt
Cho mình hỏi chút!

Trong hợp đồng thì bên A phải trả khoản phí đó nhưng thực tế khoản phí đó Cty bạn phải chịu.Như vậy là Cty A làm sai hợp đồng rồi.Bạn phải đòi quyền lợi chứ sao chịu thế đc.

phong_thu
Khi mình nhận tiền vẫn mất phí đó, cơ quan mình có 1 số hợp đồng với đối tác nước ngoài, họ chuyển tiền về qua tài khoản ngoại tệ của cơ quan mình mở tại Vietcombank. Mỗi lần chuyển như thế ngân hàng đều thu phí gọi là "thu phí món báo có..." <-- Đó là với trường hợp bên bạn nhận tiền bằng ngoại tệ, sẽ mất phí báo có ngoại tệ, còn nếu nhận = VNĐ qua tài khoản thì kô mất phí.
Wellcome to Nam A bank

Ngô Vân Khánh
Bên mình thì ở bên NH Techcombank, mình thấy công ty bạn mình mở tại NH khác, cứ có nghiệp vụ phát sinh thì nhận được giấy báo Nợ, giấy báo Có. Vậy mà mình thấy ở Techcombank ko gửi cho mình, khi nào đến yêu cầu họ chỉ in giấy báo Nợ có liên quan đến thuế GTGT. Mình cũng ko hiểu như thế nào nữa? Có ai biết phải yêu cầu họ như thế nào ko? Đề họ gửi cho mình đầy đủ Giấy báo Nợ và Có khi phát sinh? Cám ơn nhiều!

babyan
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Ngô Vân Khánh http://www.webketoan.vn/forum/images/buttons/viewpost.gif (http://www.webketoan.vn/forum/f153/so-phu-ngan-hang-24862-post267657.html#post267657\)
Bên mình thì ở bên NH Techcombank, mình thấy công ty bạn mình mở tại NH khác, cứ có nghiệp vụ phát sinh thì nhận được giấy báo Nợ, giấy báo Có. Vậy mà mình thấy ở Techcombank ko gửi cho mình, khi nào đến yêu cầu họ chỉ in giấy báo Nợ có liên quan đến thuế GTGT. Mình cũng ko hiểu như thế nào nữa? Có ai biết phải yêu cầu họ như thế nào ko? Đề họ gửi cho mình đầy đủ Giấy báo Nợ và Có khi phát sinh? Cám ơn nhiều!

Hàng tháng Techcombank vẫn in sao kê sổ phụ cho các doanh nghiệp. Doanh nghiệp đến lấy có ký vào sổ giao chứng từ cảu ngân hàng.
bạn chỉ đc lấy 1 bản gốc sao kê sổ phụ do ngân hàng in mà ko mất phí
Nếu bạn làm mất thì bạn phải mất phí để ngân hàng in lại

Ngô Vân Khánh
Tháng này mình vừa ra NH yêu cầu in sổ phụ và thấy có khoản phí cung cấp sao kê tài khoản mà, vậy là mình vẫn mất phần phí sao kê của tháng trước đó chứ có không mất phí đâu. Mà in sổ phụ theo tháng thì ko đầy đủ, đến khi mình in theo yêu cầu thì đầy đủ cả Giấy báo Nợ và báo Có. Ngân hàng này kinh doanh kiểu gì ko bít nữa?

Camry
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Ngô Vân Khánh

Theo mình, sổ phụ chăng qua chỉ là liên thứ 3 hoặc bản sao của một chứng kế toán đã được hạch toán Nợ hoặc Có và được NH xác nhận giao dịch đó là đã được thực hiện. Khi giao dịch, bản gốc (tức là liên viết tay hoặc in bằng máy) sẽ bị thu lại NH gọi là chứng từ gốc (cái này nghe đâu NH lưu 20 năm thì phải). Để xác nhận kết quả giao dịch cho người được thanh toán cũng như người thanh toán, phía NH sẽ in ra hoặc sử dụng những liên còn lại để cung cấp cho các bên liên quan.
Tóm lại là, sổ phụ không nhất thiết phải là một quyển số mà nó có thể hiểu là một bản chứng từ phụ có đầy đủ chử ký của những người liên quan đến việc thanh toán của giao dịch đó.
Mồi giao dịch Nơ - Có phải có đầy đủ các sổ phụ đi kèm và chỉ có một bản duy nhất. Nếu sổ phụ bị mất chỉ còn cách là lấy chứng từ gốc photo ra nữa thôi.
Còn về phía NH, mỗi một giao dịch đều bắt buộc phải có chứng từ đồng nghĩa với việc phải có sổ phụ và phải cung cấp cho KH. Nếu như bạn nói ở trên là Techcombank không cung cấp là họ đã sai và bạn có quyền yêu câu người ta cung cấp.
Bạn nên yêu cầu hàng tháng sao kê tài khoản và yêu cầu chứng từ xác nhận các giao dịch đó. Nếu không cung cấp bạn cứ gặp trực tiếp Lãnh đạo của họ. Theo tôi nếu không cung cấp thì không đúng đâu.
Ví dụ nhé: nếu bạn làm đám cưới và 10 người bạn chuyển cho bạn mỗi người 100.000 đồng qua tài khoản, nếu không có sổ phụ làm sao bạn biết ai chuyển mà cảm ơn.
Cứ hỏi vậy họ sẽ cung cấp sổ phụ cho bạn thôi. Chúc may mắn.

Camry
Trích nguyên văn:
Tháng này mình vừa ra NH yêu cầu in sổ phụ và thấy có khoản phí cung cấp sao kê tài khoản mà, vậy là mình vẫn mất phần phí sao kê của tháng trước đó chứ có không mất phí đâu. Mà in sổ phụ theo tháng thì ko đầy đủ, đến khi mình in theo yêu cầu thì đầy đủ cả Giấy báo Nợ và báo Có. Ngân hàng này kinh doanh kiểu gì ko bít nữa?

Mức phí là do từng NH Quy định thôi, bạn giao dịch ở NH nào vậy?
Việc cung cấp Giấy báo Nợ - Có và sao kê của tháng trước là bình thường và không thu phí các NH vẫn làm như vậy mà (với điều kiện bạn không xin cung cấp lại lần thứ 2).
Kế toán bên mình giao dịch ở Vietcombank hàng tháng vẫn lấy đủ mà có nghe nói đến phí đâu. Bạn hỏi lại thử xem???

Ngô Vân Khánh
Mình giao dịch với Techcombank mà, ở đó họ còn có bảng thông báo mức thu phí sao kê

Cúc Hương
Trích nguyên văn:

bạn ơi.Lấy sổ phụ thì không mất chi phí nhưng in sao kê tài khoản của tháng trước mất chi phí là đúng rồi.Than phiền chi nữa bạn ơi.:cool2:

ngohuyphuong
Nhưng khi phát sinh giao dịch nhận tiền thanh toán từ nước ngoài trả cho ben minh thì minh thấy có chênh lệc một khoản vài chục đô giữa tiền giá trị hàng bán và tiền khách hàng trả, mình nghe nói đó có thể là phí ngân hàng, nhung mình k có chứng từ nào cho khoản chênh lệch đó

Cong ty minh cung gap truong hop nhu vay ma khong biet ly do

Omely
Bên mình cũng có trường hợp như bạn, trên sổ phụ có ghi chung với dòng người ta thanh toán cho mình là trừ phí+Vat...
Thì khi hạch toán bạn vẫn ghi là khách hàng trả đủ theo hóa đon, rồi thêm một bút toán là phí nhận tiền là cân liền thôi.

Omely
À quên, có thể là trong hợp đồng có qui định là bên mình chịu phí chuyển tiền nên bên mua người ta trừ trước trong tiền nợ mình đó mà.

vumailien
Trong trường hợp làm thất lạc sổ phụ ngân hàng thì cơ quan thuế có đồng ý để mình lấy Bảng in sao kê để làm chứng từ thay thế không? Công ty mình hay rút tiền bằng Séc có được không? (hì hì, minh mơi làm kế toán mà)

Chuotbeo
Mình làm bên BIDV, mình xin mạn phép trả lời về 1 số thắc mắc của các bạn như sau:(mình trả lời căn cứ trên quy định của BIDV và giả sử các bạn đang sử dụng dịch vụ của BIDV)
- Sổ phụ là bản ghi tất cả các giao dịch phát sinh nợ, có của 1 công ty trong 1 thời gian nhất định (Sổ phụ 1 tháng cũng có thể coi như sổ cái tài khoản 112 của doanh nghiệp vậy)
- Về nguyên tắc, ngày nào bên DN có phát sinh thì ngân hàng phải in sổ phụ cho DN. Vào ngày cuối cùng của tháng, hệ thống phần mềm của ngân hàng sẽ tự động tính lãi hàng tháng cho DN, và ngày đầu tiên của tháng sau Giao dịch viên có nhiệm vụ in lãi và sổ phụ của cả tháng trước cho khách hàng. Mỗi sổ phụ đều kèm theo chứng từ gốc (uỷ nhiệm chi, hoá đơn thu phí, phiếu thu nợ....) Mỗi lần trả sổ phụ thì giao dịch viên đều phải cho khách hàng kí nhận (đề phòng khách hàng lấy rồi kêu chưa lấy). Sổ phụ sẽ là chứng từ để DN xác nhận số dư, các giao dịch phát sinh đối với cơ quan thuế hoặc công ty kiểm toán. Tất cả đều free và là nghĩa vụ của BIDV với DN.
- Trong trường hợp khách hàng làm mất sổ phụ (rõ ràng tại DN nhá, có ký nhận đàng hoàng rồi mà) muốn xin xác nhận số dư thì sẽ phải tính phí: 50.000VND/1 bản đầu tiên và 5000VND các bản sao tiếp theo.
- Trường hợp nhận tiền từ nước ngoài chuyển về mà bị trừ tiền là do bên chuyển tiền đặt lệnh: PHÍ DO ĐƠN VỊ HƯỞNG CHỊU. Số phí này do ngân hàng CHUYỂN thu nên không thể hiện được trên chứng từ mà BIDV (ngân hàng NHẬN lệnh) giao cho DN (trừ trường hợp bên ngân hàng CHUYỂN có ghi rõ trên trường nội dung) Còn trong trường hợp phí do BIDV thu thì chắc chắn sẽ thể hiện trên chứng từ. Khi đó các bạn kế toán DN mang chứng từ về cứ cho vào 635 là xong mà.
BIDV hiện nay đang mở rộng dịch vụ nhắn tin số dư qua điện thoại di động - thật rẻ, thật an toàn, thật tiện lợi.
Ngoài ra DN nào xài sang hơn 1 chút thì có thể sử dụng dịch vụ gửi sao kê qua email (Công nghệ cao nhể ^.^)
BIDV - hợp tác và thành công

Chuotbeo
Về việc giấy báo nợ và báo có, xin trình bày như sau:
- Báo nợ: nôm na là chứng từ lý giải tại sao tiền trong tài khoản của bạn lại bị hao hụt như vậy, cơ bản gồm 3 loại:
+ 1 là do DN giao cho BIDV để đặt lệnh chuyển tiền đi: Uỷ nhiệm chi, Giấy lĩnh tiền mặt ...
+ 2 là các chứng từ thu phí của NH với DN : Hoá đơn thu phí (phí xác nhận cung cấp số dư, xác nhận giao dịch đảm bảo...), Phiếu hạch toán, Phiếu thu nợ
+ 3 là các Uỷ nhiệm thu - do các đối tác của DN nhờ BIDV thu hộ 1 khoản nợ nào đó của DN (trường hợp này nếu BIDV thu thì phải có sự chấp thuận của chủ tài khoản)
- Báo có: lại nôm na là chứng từ lý giải tại sao trong tài khoản của mình lại có tiền và do ai chuyển tới
Báo có và báo nợ là chứng từ mà bắt buộc BIDV phải cung cấp kém theo sổ phụ cho khách hàng. Free

Camry
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Chuotbeo
Mình làm bên BIDV, mình xin mạn phép trả lời về 1 số thắc mắc của các bạn như sau:(mình trả lời căn cứ trên quy định của BIDV và giả sử các bạn đang sử dụng dịch vụ của BIDV)
- Sổ phụ là bản ghi tất cả các giao dịch phát sinh nợ, có của 1 công ty trong 1 thời gian nhất định (Sổ phụ 1 tháng cũng có thể coi như sổ cái tài khoản 112 của doanh nghiệp vậy)
- Về nguyên tắc, ngày nào bên DN có phát sinh thì ngân hàng phải in sổ phụ cho DN. Vào ngày cuối cùng của tháng, hệ thống phần mềm của ngân hàng sẽ tự động tính lãi hàng tháng cho DN, và ngày đầu tiên của tháng sau Giao dịch viên có nhiệm vụ in lãi và sổ phụ của cả tháng trước cho khách hàng. Mỗi sổ phụ đều kèm theo chứng từ gốc (uỷ nhiệm chi, hoá đơn thu phí, phiếu thu nợ....) Mỗi lần trả sổ phụ thì giao dịch viên đều phải cho khách hàng kí nhận (đề phòng khách hàng lấy rồi kêu chưa lấy). Sổ phụ sẽ là chứng từ để DN xác nhận số dư, các giao dịch phát sinh đối với cơ quan thuế hoặc công ty kiểm toán. Tất cả đều free và là nghĩa vụ của BIDV với DN.
- Trong trường hợp khách hàng làm mất sổ phụ (rõ ràng tại DN nhá, có ký nhận đàng hoàng rồi mà) muốn xin xác nhận số dư thì sẽ phải tính phí: 50.000VND/1 bản đầu tiên và 5000VND các bản sao tiếp theo.
- Trường hợp nhận tiền từ nước ngoài chuyển về mà bị trừ tiền là do bên chuyển tiền đặt lệnh: PHÍ DO ĐƠN VỊ HƯỞNG CHỊU. Số phí này do ngân hàng CHUYỂN thu nên không thể hiện được trên chứng từ mà BIDV (ngân hàng NHẬN lệnh) giao cho DN (trừ trường hợp bên ngân hàng CHUYỂN có ghi rõ trên trường nội dung) Còn trong trường hợp phí do BIDV thu thì chắc chắn sẽ thể hiện trên chứng từ. Khi đó các bạn kế toán DN mang chứng từ về cứ cho vào 635 là xong mà.
BIDV hiện nay đang mở rộng dịch vụ nhắn tin số dư qua điện thoại di động - thật rẻ, thật an toàn, thật tiện lợi.
Ngoài ra DN nào xài sang hơn 1 chút thì có thể sử dụng dịch vụ gửi sao kê qua email (Công nghệ cao nhể ^.^)
BIDV - hợp tác và thành công

Quảng cáo dữ quá ta, chắc mình phải mở một tài khoản bên này quá.

Chuotbeo
Không phải quảng cáo suông đâu, Ngân hàng nào bây giờ chả lấy chất lượng dịch vụ làm hàng đầu

Cúc Hương
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Camry
Quảng cáo dữ quá ta, chắc mình phải mở một tài khoản bên này quá.

Không chỉ riêng NH nào đâu.Hầu như NH nào cũng rất trú trọng tới việc chất lượng phục vụ khách hàng nên bây giờ KH đúng là thượng đế đó bạn ạ.^_^

hoangyenpro
Các anh chị cho em hỏi, việc viết séc và UNC khác nhau như thế nào ạ? Em chưa có kinh nghiệm nhưng em thấy khi DN muốn chi tiền qua NH có thể viết séc, nhưng cũng có trường hợp viết UNC:wall:. Mong các anh chị giải đáp giúp!

thanhkien78
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi hoangyenpro
Các anh chị cho em hỏi, việc viết séc và UNC khác nhau như thế nào ạ? Em chưa có kinh nghiệm nhưng em thấy khi DN muốn chi tiền qua NH có thể viết séc, nhưng cũng có trường hợp viết UNC:wall:. Mong các anh chị giải đáp giúp!

Khi C.ty của bạn muốn thanh toán cho khách hàng, và khách hàng yêu cầu nhận tiền mặt, thì sẽ công ty sẽ phát hành séc để khách hàng nhận tiền mặt tại NH.

Trường hợp khách hàng yêu cầu chuyển tiền vào TK của khách hàng thì C.ty bạn sẽ viết UNC để NH thực hiện.

boyloveslife
Hay quá, dù post đã cũ nhưng vẫn mở mang đc khối thứ