PDA

View Full Version : Dịnh khoản kế toán đơn vị hành chính sự nghiệp

taichinhcong
14-07-2011, 08:00 PM
Các bác ơi có một số nghiệp vụ liên quan đến khoán chi theo mấy cái nghị định mới e,m chưa hiểu lắm. Mong các bác giúp em. Giáo trình của trường em chưa cập nhạt kịp nên không có cái tham khảo:
1. Nhận thông báo về dự toán chi ngân sách được giao. trong đó dự toán chi thường xuyên là 800.000, dự toán theo đơn đặt hàng của NN là 350000, dự toán chi dự án là 150000, trong đó nhu cầu chi của đơn vị trong quý I đã thông báo gửi KB là: -dự toán chi HĐ thường xuyên 160.000
- dự toán chi thực hiện thao đơn đặt hàng: 70000
- dự toán chi dự án: 30000
Hạch toán nghiệp vụ này thế nào cá bác giúp em với!

vuongdinhnam
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi taichinhcong
Các bác ơi có một số nghiệp vụ liên quan đến khoán chi theo mấy cái nghị định mới e,m chưa hiểu lắm. Mong các bác giúp em. Giáo trình của trường em chưa cập nhạt kịp nên không có cái tham khảo:
1. Nhận thông báo về dự toán chi ngân sách được giao. trong đó dự toán chi thường xuyên là 800.000, dự toán theo đơn đặt hàng của NN là 350000, dự toán chi dự án là 150000, trong đó nhu cầu chi của đơn vị trong quý I đã thông báo gửi KB là: -dự toán chi HĐ thường xuyên 160.000
- dự toán chi thực hiện thao đơn đặt hàng: 70000
- dự toán chi dự án: 30000
Hạch toán nghiệp vụ này thế nào cá bác giúp em với!

Khi rút dự toán quý một.
bạn hạch toán
HĐ thường xuyên 160.000
Nợ TK 4611
Có TK 1111
thực hiện thao đơn đặt hàng: 70000
Nợ TK 4611 (Chi tiết theo từng Đơn đặt hàng)
Có TK 1111
chi dự án: 30000
Nợ TK 462 (Chi tiết theo từng dự án)
Có TK 1111
Chúc bạn thành công

Hien
Nhận thông báo dự toán chi được giao ghi N008,009

Mai Thế Nam
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi vuongdinhnam
Khi rút dự toán quý một.
bạn hạch toán
HĐ thường xuyên 160.000
Nợ TK 4611
Có TK 1111
thực hiện thao đơn đặt hàng: 70000
Nợ TK 4611 (Chi tiết theo từng Đơn đặt hàng)
Có TK 1111
chi dự án: 30000
Nợ TK 462 (Chi tiết theo từng dự án)
Có TK 1111
Chúc bạn thành công

Xem lai! hinh nhu sai roi ong anh!

langriser
Hic mình nghĩ bạn Nam đang làm việc ở Kho Bạc hay ngân hàng mà định khoản ngược vậy bạn, vì vậy rút tiền về thì định khoản Có 111 thua
Qua câu hỏi của bạn tài chính công mình nghĩ chắc bạn là sinh viên nên mới hỏi những câu chưa qua thực tế, và câu này cũng vậy, mình hỏi thật bạn đã bao giờ thấy thông báo giao dự toán chưa vậy hả bạn.Thông thường giấy giao dự toán cho các đơn vị vừa có số tổng lại vừa chi tiết cho từng quý, đối với dự toán chi thường xuyên và theo đơn đặt hàng của nhà nước bạn định khoản là Nợ 008, còn dự toán chi dự án là Nợ 009. Đối với cái đề này chẳng liên quan gì đến khoán chi cả vì nó không nói rõ, nếu đơn vị là khoán chi hành chính thì ta định khoản là Nợ 004. Thân chào

thanhvien
Mình cũng nghĩ là bạn vuongdinhnam định khoản ngược so với kế toán tại đơn vị HCSN rồi! Tại ngân hàng định khoản vậy có lẽ hợp lý hơn.

vnhieu86
đây đây, tùy mình chuyên về kế toán DN, nhưng có bít qua về któan HCSN, các bạn xem qua mình định khoản hen:
1. khi nhân được thông báo của cơ quan chủ quản cấp trên, bạn hoạch toán như sau:
- đối với dự toán chi thường xuyên:
Nợ Tk 008(1) 800.000
- đối với dự toán chi theo ơn đặt hàng:
Nợ Tk 008(2) 350.000
- đối với dự toán chi theo dự án:
Nợ TK 009 150.000
2. quý I, khi nhận tiền từ kho bạc theo giấy rút dự toán kiêm lãnh tiền mặt ( hay kiêm chuyển khoản) kế toán ghi như sau:
-đối với chi hoạt động:
Nợ TK 111,112,331,152,211,.... 160.000
có TK 461 160.000
đồng thời ghi đơn: Có TK 008(1) 160.000
- đối với khoản chi theo đơn đặt hàng:
Nợ TK 111,112,152,211,331,..... 70.000
Có TK 465 70.000
đồng thời ghi đơn: Có TK 008(2) 70.000
- đối với khoản chi theo dự án:
Nợ TK 111,112,152,211,331....... 30.000
Có TK 462 30.000
đồng thời ghi đơn: Có TK 009 30.000
zậy hen, các bác xem và góp ý ha. chúc thành công!

bLang
Bạn Hiếu ĐK đúng rồi, nhưng nếu bạn là đơn vị khoán chi thì phần dự toán cấp để thực hiện khoán chi bạn đưa vào TK ngoài bảng là 004.

huuquang85
Vậy các bạn cho mình hỏi :
Ví dụ: khi mua VL trị giá 200.000 dùng cho hoạt động sự nghiệp, chi phí mua 1.000 đã trả bằng tiền mặt. Theo chế độ thi chúng ta Định Khoản
a) Nợ TK 152 200.000
Có TK 461(2) 200.000
b) Nợ TK 661 1.000
Có TK 111 1.000
- Tai sao chi phí liên quan đến VL,CCDC không được tính vào giá trị thực tế của VL,CCDC mà tính vào chi phí.
*Mình khá thắc mắc mong các bạn nói rõ giúp. Chân thành cảm ơn !!

hoanghuytu
Thông thường, khi mình định khoản bằng phần mềm thì theo dõi Tài khoản ngoài bảng ở TK 008.

conquytrungdu
Fast đã từng làm cho vinatrans, royal trans ...

Minh Hạnh
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Phan Thu Phương
Công ty mình là 1 forwarder, hoạt động trọng lĩnh vực dịch vụ vận tải hàng hóa quốc tế. Hiện mình đang muốn sử dụng phần mềm kế toán, mình đã tham khảo 1 số phần mềm nhưng gặp rắc rối trong việc giải thích để họ hiểu về nhu cầu quản lý và cách hạch toán của công ty mình. Mình muốn nhờ các bạn giới thiệu và cho mình lời khuyên về 1 số phần mềm ktoán mà các bạn đã sử dụng.
Cám ơn các bạn nhiều:flower1: .

Mình đã làm kế toán tổng hợp cho Cty liên doanh VT Việt Nhật Konoike Logistics là thuộc tập đoàn hàng đầu Konoike Nhật, KD về VT biển QT, thuê bãi. Mình cũng đã gặp rắc rói như bạn bây giờ: PM thì nhiều nhưng đáp ứng được đặc thù của mình,thật là cực khi phải giải thích cho các IT về những nghiệp vụ đặc thù như phải hạch toán trên từng bill, order,hợp đồng; qly1 cả KH nợ và có (trên 1 định khoản - KH thường chuyển trả lẫn nhau) cách tính outgoing, remaining, handling fee theo Block/IQF với đặc thù QLy 2 ĐVT cùng lúc, đa tiền tệ, hao hụt, kho khô kho lạnh,... Lại còn cái kế hoạch VC, hạch toán cho từng chuyến đi/từng xe, lịch bảo hành bảo trì tự động PB,... nói hoài họ không hiểu, sửa tới sửa lui vẫn không được . May mà cuối cùng mình cũng tìm được Cty chuyên về Tư vấn TCKT - PM quản trị. Không những họ hiểu mà còn tư vấn thêm cho mình nữa chứ! Sau khi thỏa mãn PMKT cty mình đặt thêm một các PM chuyên dụng khác cho tất cả các bộ phận : kho lạnh, P.giao nhận VT, XNK, VPĐD Konoike, ICD Bình dương,... các PM này không quá hào nhoáng nhưng đáp ứng rất tốt yêu cầu quản trị của Cty mình và dễ sử dụng nữa chứ !
Đó là PM của Cty phần mềm - DV kế toán - Kiểm toán Hằng Minh (hangminh.com)

hieppm
Làm dịch vụ vận chuyển hàng hóa (forwarding) tốt nhất là nên mua phần mềm nào đã xây dựng sẵn phân hệ quản lý forwarding. Không nên quản lý chung, vì như thế không thể quản lý chi tiết được.

Sau đó tích hợp dữ liện này sang phân hệ kế toán!

hai2hai
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi hieppm
Làm dịch vụ vận chuyển hàng hóa (forwarding) tốt nhất là nên mua phần mềm nào đã xây dựng sẵn phân hệ quản lý forwarding. Không nên quản lý chung, vì như thế không thể quản lý chi tiết được.

Sau đó tích hợp dữ liện này sang phân hệ kế toán!

:cool2:

Tớ cứ tưởng PMKT còn làm được cả công việc quản lý cả thông tin nhân sự, tính được cả tính lương cho từng người (có cả chấm công nữa), rồi lập được cả kế hoạch kinh doanh lẫn kế hoạch MKT, quản lý hỗ trợ được KH (có khi còn tính được chi phí điện thoại theo từng phòng ban, nhân viên từ các tổng đài điện thoại) v.v... nữa cơ đấy.

Tớ đâu có biết:Accoungting chỉ có GL làm trung tâm và từ đó tạo ra các báo cáo tài chính; Tập hợp Journals theo các loại nghiệp vụ như AR, AP, FA,... và post sang GL; Nhập các giao dịch liên quan đến hoạt động tài chính (transactions) và ghi lên Journals từ các accounting documents (chứng từ kế toán các loại).

Bây giờ PMKT làm được nhiều việc lắm cơ :)

thandongpm
- Toi cung nghi la PMKT co the lam duoc nhieu viec neu minh tich hop no vao chung.
- Tach ra cung duoc sau do cung join voi pmkt de hach toan nhung phai dong bo, chu lay phan mem nhan su cua ong nay, phan mem quan ly x,y,z,... cua ong khac xong tich hop vao phan mem ke toan cua ong k thi ui gioi chu cu nga dui dụi.
phai ko cac ban.

hai2hai
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi thandongpm
- Toi cung nghi la PMKT co the lam duoc nhieu viec neu minh tich hop no vao chung.
- Tach ra cung duoc sau do cung join voi pmkt de hach toan nhung phai dong bo, chu lay phan mem nhan su cua ong nay, phan mem quan ly x,y,z,... cua ong khac xong tich hop vao phan mem ke toan cua ong k thi ui gioi chu cu nga dui dụi.
phai ko cac ban.

- Bạn phải gõ tiếng Việt có dấu nhé
- Thế sau khi tích hợp vào thành 1 đống đó thì bạn vẫn gọi đó là PMKT à? :)

Phần mềm KẾ TOÁN (Accounting Software) là Phần mềm Kế toán bạn nhỉ :D

Nếu tích hợp các phần mềm với nhau người ta gọi tổ hợp đó là Hệ thống thông tin tích hợp bạn ạ (Vẫn chưa đủ để gọi là ERP nhé). Cả mớ đó ko gọi là Accounting Software nữa đâu.

hieppm
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi hai2hai
:cool2:

Tớ cứ tưởng PMKT còn làm được cả công việc quản lý cả thông tin nhân sự, tính được cả tính lương cho từng người (có cả chấm công nữa), rồi lập được cả kế hoạch kinh doanh lẫn kế hoạch MKT, quản lý hỗ trợ được KH (có khi còn tính được chi phí điện thoại theo từng phòng ban, nhân viên từ các tổng đài điện thoại) v.v... nữa cơ đấy.

Tớ đâu có biết:Accoungting chỉ có GL làm trung tâm và từ đó tạo ra các báo cáo tài chính; Tập hợp Journals theo các loại nghiệp vụ như AR, AP, FA,... và post sang GL; Nhập các giao dịch liên quan đến hoạt động tài chính (transactions) và ghi lên Journals từ các accounting documents (chứng từ kế toán các loại).

Những cái mà Hải vừa nêu đương nhiên là phần mềm kế toán làm vô tư, không những thế mà còn có thể làm nhiều hơn nữa kia!!!!

Tuy nhiên nghiệp vụ của vận chuyển hàng hóa nói chung, Forwarding nói riêng về mặt kế toán mà nói, có thể theo dõi tổng hợp hoặc chi tiết đều được cả. Nếu doanh nghiệp chỉ có nhu cầu theo dõi tổng hợp thì dùng bất kỳ phần mềm kế toán nào cũng có thể làm được, nhưng nếu muốn theo dõi chi tiết thì phải xây dựng thêm.

Theo các NCC Software gọi việc đó là custom gì gì đó, nhưng chỉ custom trên nền của phần mềm kế toán thì vẫn chưa đủ để giải quyết các vấn đề phức tạp và nghiệp vụ của Forwarding đâu, vì vậy xây dựng phân hệ quản lý riêng vẫn không có gì là lớn lao hay là .... không đúng quy luật cả.

Ví như Hải nói, phần mềm kế toán tính được cả tiền lương, thông tin nhân sự, ... gọi là nằm trong phần mềm kế toán cũng được, nhưng cũng có thể gọi là phân hệ riêng cũng được, vì nó có thể chạy độc lập tách rời hệ thống kế toán! gọi là phân hệ kế toán + phân hệ nhân sự + phân hệ tiền lương + phân hệ tài sản + .... hay gọi là phần mềm kế toán cũng vẫn ...bình thường

Module (phân hệ): có nghĩa là chạy độc lập hoặc có thể tích hợp lại được! như vậy nếu forwading của mình có thể chạy độc lập thì mình gọi nó là một phần mềm hoặc một Module trong bộ sản phẩm của mình. Mình có thể tách rời bán từng phần hoặc tích hợp chung vào phần mềm kế toán.

Đối với nghiệp vụ của Forwarding, theo mình thì có 2 vấn đề chính nhất!
- Dịch vụ vận chuyển: Kiện hàng và Vé (ticket)
- Dịch vụ bán đá khô (CO2)

Bán đá khô xem như hàng hóa - miễn bàn

Dịch vụ vận chuyển: vấn đề ở chổ, công nợ người bán tính trên từng vé + một lô phí lao vụ (có tính huê hồng theo hãng vận chuyển, cấn trừ công nợ, ký quỹ dài hạn)

Vé là đầu vào của doanh nghiệp vì vậy cần phải được liệt kê trên bảng 03 mua vào - thuế xuất 0%

Đầu ra, được tính trên hóa đơn bán hàng của doanh nghiệp: Hóa đơn này ghi dòng hàng là .... từng vé (tícket), vậy vấn đề là phải quản lý tồn từng vé, vé đã xuất cho khách hàng nào, bao nhiêu tiền!

Một đầu là hóa đơn đầu vào, một đầu tương ứng là hàng hóa bán ra! vậy giải quyết như thế nào trên phần mềm kế toán mà không phải xây dựng thêm????????????????????????

Chưa kể là còn tính huê hồng, commission, ... cho nhân viên, cho khách hàng, cho đại lý cũng tính trên vé (tícket)

:wall:

hai2hai
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi hai2hai

Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi hieppm
Theo các NCC Software gọi việc đó là custom gì gì đó, nhưng chỉ custom trên nền của phần mềm kế toán thì vẫn chưa đủ để giải quyết các vấn đề phức tạp và nghiệp vụ của Forwarding đâu, vì vậy xây dựng phân hệ quản lý riêng vẫn không có gì là lớn lao hay là .... không đúng quy luật cả.

He he, hieppm ko để ý các mặt cười :) trong bài trên của tớ à. Ý tớ là cái nào tách biệt cái đó ra, đừng yêu cầu mua PMKT nhưng có đủ thứ (đã thế mỗi thứ lại có 1 tý) mà nên phân biệt rõ từng loại nhu cầu. Nếu cứ ôm đồm thế thì phần mềm tính cước của điện lực hay bưu chính viễn thông lại nằm trong PMKT thì chết. :) Vì thế người ta phải mua Billing riêng, mua Forwarding riêng rồi mua Accounting riêng (mấy cái đó có thể cùng 1 NCC hoặc của nhiều nhà cung cấp khác nhau), v.v... và mấy món đó phải tích hợp với nhau là chuyện hiển nhiên.

Trích nguyên văn:
gọi là phân hệ kế toán + phân hệ nhân sự + phân hệ tiền lương + phân hệ tài sản + .... hay gọi là phần mềm kế toán cũng vẫn ...bình thường

Trích nguyên văn:
Nếu tích hợp các phần mềm với nhau người ta gọi tổ hợp đó là Hệ thống thông tin tích hợp bạn ạ. Cả mớ đó ko gọi là Accounting Software nữa đâu.

Dĩ nhiên ở VN, gọi cái mớ đó là PMKT thì cũng chẳng có ai bắt chẹt đâu, miễn là phần mềm phát huy tác dụng ở mỗi khách hàng cụ thể. :)

Tuy nhiên, chính vì cái việc gọi lẫn lộn đó cũng 1 phần tạo cho khách hàng 1 thói quen là chê bai các PM này hay phần mềm nọ ko đúng (vì họ cứ tưởng PMKT là phải làm được tất cơ, PMKT nào cũng đáp ứng mọi loại hình DN cơ)