PDA

View Full Version : Kê khai và hạch toán vé máy bay đi nước ngoài.

ToDucThanh
14-07-2011, 12:17 PM
Xin chào mọi người !
mình có vấn đề này mong mọi người chỉ giúp, cty mình vừa mua 03 vé máy bay cho sếp đi công tác tại Anh, nhưng khi mình hỏi ở đại lý bán vé máy bay về hóa đơn GTGT của 03 tờ vé này thì họ nói là không có hóa đơn mà chỉ có " Phiếu thu tiền cước vận chuyển (sales receipt)" thôi. Như vậy thì mình có được kê khai để khấu trừ phần thuế được thể hiện trên phiếu thu này không ( thuế suất của khoản này > 10%)? mình mới gặp trường hợp này lần đầu, mong các bác có kinh nghiệm chỉ giúp. liệu tờ phiếu này có thay thế được hóa đơn để mình làm cơ sở hạch toán chi phí không?
Xin cảm ơn !

antu
Công ty mình vẫn thường mua vé máy bay cho sếp đi nước ngoài công tác. Các hãng máy bay không có hóa đơn GTGT mà chỉ có sales receipt thôi, vé máy bay quốc tế thì không được khấu trừ thuế VAT nên trên sales receipt không thể hiện thuế VAT mà chỉ có thuế khác và phụ phí, bạn có thề tham khảo thêm thông tin ở công văn số 3454/TCT-NV2 và 7509/CT-NV ngày 6/7/1999 và 13/10/1999 của TCT và CT ban hành.

trinhtrong
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi ToDucThanh
Xin chào mọi người !
mình có vấn đề này mong mọi người chỉ giúp, cty mình vừa mua 03 vé máy bay cho sếp đi công tác tại Anh, nhưng khi mình hỏi ở đại lý bán vé máy bay về hóa đơn GTGT của 03 tờ vé này thì họ nói là không có hóa đơn mà chỉ có " Phiếu thu tiền cước vận chuyển (sales receipt)" thôi. Như vậy thì mình có được kê khai để khấu trừ phần thuế được thể hiện trên phiếu thu này không ( thuế suất của khoản này > 10%)? mình mới gặp trường hợp này lần đầu, mong các bác có kinh nghiệm chỉ giúp. liệu tờ phiếu này có thay thế được hóa đơn để mình làm cơ sở hạch toán chi phí không?
Xin cảm ơn !

Phiếu thu tiền cước vận chuyển là chứng từ để kê khai thuế và hạch toán đấy bạn à. Trên đó có đủ các thông tin. Vé quốc nội thì bạn được khấu trừ thuế GTGT 5% (căn cứ vào phiếu thu), còn vé quốc tế thì không.

trinhtrong
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi ToDucThanh
Cảm ơn các bác rất nhiều!
to: Bac antu có thể gửi giúp mình hai công văn này không ạ, mình tìm hoài mà vẫn không được. bạn có thề tham khảo thêm thông tin ở công văn số 3454/TCT-NV2 và 7509/CT-NV ngày 6/7/1999 và 13/10/1999 của TCT và CT ban hành.,
to: bác trinhtrong: bác có thể hướng dẫn em cách kê khai và hạch toán khoản này được không ạ?
Xin cảm ơn rất nhiều!

Bạn hạch toán:
1/ vé quốc nội: bạn căn cứ số tiền trên phiếu thu hạch toán
N6427: giá vé, phí sân bay (chưa có thuế GTGT)
N1331: thuế GTGT
C1111
2/ vé quốc tế: N6427/C1111: tổng tiền thanh toán

ToDucThanh
Cảm ơn các bạn đã quan tâm và trả lời câu hỏi của mình nhưng người thì nói có, người thì không vậy mình phải làm sao bây giờ. Help me!
Mình đã nêu số fax rồi, các bác có văn bản hoặc hóa đơn thì làm ơn fax cho mình tham khảo với.
Xin chân thành cảm ơn!

NTV
Ở công ty tôi, đi công tác nước ngoài rất nhiều và đã mới quyết toán thuế xong, chứng từ đó được sử chấp thuận bằng CV của TCT đó, nó là hóa đơn tự in, hạch toán và kê khai thuế bình thường.

Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi trinhtrong
Bạn hạch toán:
N6427: giá vé, phí sân bay (chưa có thuế GTGT)
C1111
2/ vé quốc tế: N6427/C1111: tổng tiền thanh toán

bác tringtrong ơi, cho em góp ý chút nhe;
theo tôi thì :
N6428: giá vé, phí sân bay (chưa có thuế GTGT)
C11*
2/ vé quốc tế: N6428/C11*: tổng tiền thanh toán
do nó thuộc cp có mức khống chế theo qui định tại Điểm 11, Mục III, Phần B Thông tư số 128/2003/TT-BTC.
Có gì không đúng xin Bác chỉ giúp. more Thanks.
:two::two::two:

trinhtrong
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi NTV
Ở công ty tôi, đi công tác nước ngoài rất nhiều và đã mới quyết toán thuế xong, chứng từ đó được sử chấp thuận bằng CV của TCT đó, nó là hóa đơn tự in, hạch toán và kê khai thuế bình thường.

bác tringtrong ơi, cho em góp ý chút nhe;
theo tôi thì :
N6428: giá vé, phí sân bay (chưa có thuế GTGT)
C11*
2/ vé quốc tế: N6428/C11*: tổng tiền thanh toán
do nó thuộc cp có mức khống chế theo qui định tại Điểm 11, Mục III, Phần B Thông tư số 128/2003/TT-BTC.
Có gì không đúng xin Bác chỉ giúp. more Thanks.

Bạn quên vận dụng điểm 5.6 điều 11 mục III phần B: Chi phí dịch vụ mua ngoài, chi phí công tác phí: bao gồm chi phí đi lại, tiền thuê chổ ở, tiền lưu trú. Khoản này lại không nằm trong khoảng không chế 10%.
Thân

NTV
To Bac Trinhtrong
Cảm ơn Bác rất nhiều, nhờ bác mà em phát hiện ra những sai sót.
Chúc bác nhiều sức khỏe.

Dau Chan
Hãng hàng không Vietnamairlines có HĐGTGT do BTC phát hành . Đơn vị mình khi mua vé máy bay cho khách hành đều có HĐ do hãng hàng không xuất .Nếu bạn không có hóa đơn thì bạn có thể căn cứ vào vé máy bay khi xếp bạn thanh toán chi phí đi công tác ,trên đó có đầy đủ thông tin về cước vận chuyển chưa thuế ,thuế VAT , và lệ phí phục vụ .

levanton
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Dau Chan
Hãng hàng không Vietnamairlines có HĐGTGT do BTC phát hành . Đơn vị mình khi mua vé máy bay cho khách hành đều có HĐ do hãng hàng không xuất .Nếu bạn không có hóa đơn thì bạn có thể căn cứ vào vé máy bay khi xếp bạn thanh toán chi phí đi công tác ,trên đó có đầy đủ thông tin về cước vận chuyển chưa thuế ,thuế VAT , và lệ phí phục vụ .

Hạch toán thuế GTGT và chi phí đối với vé máy bay, bạn pja3i có hóa đơn GTGT hoặc hóa đơn đặc thù tự in. Theo mình biết, Vietnamairlines có xuất phiếu thu đặc thù, có sự đồng ý của TCT, phiếu thu này thay thế cho hóa đơn GTGT, dùng để hạch toán thuế GTGT và các chi phí với điều kiện kèm theo vé.

To Dau Chan! Chỉ có vé không thôi chưa đủ để hạch toán thuế và chi phí đâu bạn ạ!

ToDucThanh
Một lần nữa xin cảm ơn các bác rất nhiều.
Cảm ơn bác antu đã fax cho mình những văn bản mà mình cần.

TANA
Các bạn ơi, thế bên mình mua vé máy bay của hãng hàng không tiger airway, mua qua mạng tra bằng thẻ master cảd, cho nên họ không xuất hóa dơn. Họ nói rằng tiền vé trả thẳng cho bên nước ngoài ,vì vậy o thể xuất hóa dơn.
Nếu vậy mình có thể đưa vào chi phí với email xác nhận về vé đặt qua mạng và cùi vé ghi tên ngườii đi dc không

thanhlan
Chào tất cả các bạn cho mình xin hỏi thêm về vấn đề này
Công ty mình chuyên SX hàng xuất khẩu nên xếp cũng thường xuyên đi nước ngoài, nhưng trong hóa đơn vé máy bay chỉ thể hiện số người đi và số tiền cước, giờ thuế xuống quyết toán yêu cầu công ty mình chứng minh là đi nước nào và làm gì, mà lâu quá nên xếp mình cũng chẳn có chứng từ gì ngoài hóa đơn thôi.Các bạn nào có cách nào giúp mình với.
Mình cảm ơn các bạn nhiều lắm.

lizzi
to Levanton:
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi levanton
Theo mình biết, Vietnamairlines có xuất phiếu thu đặc thù, có sự đồng ý của TCT, phiếu thu này thay thế cho hóa đơn GTGT, dùng để hạch toán thuế GTGT và các chi phí với điều kiện kèm theo vé.

Công ty em thường mua vé máy bay của hãng HK Pacific, và mỗi lần mua vé em đều lấy Hóa đơn, đặc điểm: Liên 2 màu hồng, Kí hiệu Hđ là AA/2006-T, có số sêri đầy đủ, có tên là HÓA ĐƠN THU TIỀN CƯỚC VẬN CHUYỂN (INVOICE), trên HĐ có đầy đủ mã số thuế của 2 bên và có cả cột thuế GTGT (5%).
Như vậy thì đâu có gọi là Phiếu thu, đó là Hóa đơn tự in phải không anh?:wall:

nhungpt59
Theo tôi biết
Khi mua vé máy bay đi nước ngoài (vận tải quốc tế) thì không chịu thuế GTGT. Do vậy trên phiếu thu chỉ thêm phí sân bay và các phí khác mà không có thuế
Còn vé máy bay bình thường chỉ có phiếu thu tiền cước vân tải của hàng ( hay đại lý) nó là hoa đơn tự in nên các bạn nên chú ý dòng chữ " được phát hành theo CV.../TCT/...ngày ....

Còn bạn Thanhlan nói trên hóa đơn chỉ có số lương, tên người và giá tiền là đúng rồi.Các chặng đến họ ghi trên cuống vé cơ bạn ạ. Do vậy khi thanh toán tiền chi phí đi công tác bằng máy bay bao giờ cũng kèm theo phiếu thu tiền+ cuống vé máy bay và còn phải thêm cả QĐ cử đi công tác nữa cơ đấy. Sếp của bạn đã vứt cuống vé đi rồi thi làm sao thanh toán với thuế đây?

TranTien
Chào mọi người
Cty em cũng gặp trường hợp này ,nhưng vé thì lại mua ở nước ngoài .Tức là chuyên gia cty em là người Thái Lan , 1 tháng ổng về nước 1 lần ,mà vé thì ổng mua bên Thái ,toàn chữ thái ,vậy cho em hỏi ctừ này em có hạch toán vào cp được ko?

nhungpt59
Bạn vẫn đưa vào chi phí bình thường nhưng phai quy đổi tỷ giá giữa đồng "bạt" của Thái và đồng Việt Nam để tính ( Tất nhiên là với điều kiện sếp của em đi công tác phục vụ cho hoạt động kinh doanh của Công ty chứ không phải đi việc cá nhân về thăm gia đình của ông ấy)

duc193
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi lizzi
to Levanton:

Công ty em thường mua vé máy bay của hãng HK Pacific, và mỗi lần mua vé em đều lấy Hóa đơn, đặc điểm: Liên 2 màu hồng, Kí hiệu Hđ là AA/2006-T, có số sêri đầy đủ, có tên là HÓA ĐƠN THU TIỀN CƯỚC VẬN CHUYỂN (INVOICE), trên HĐ có đầy đủ mã số thuế của 2 bên và có cả cột thuế GTGT (5%).
Như vậy thì đâu có gọi là Phiếu thu, đó là Hóa đơn tự in phải không anh?:wall:

được em ạ