PDA

View Full Version : Có được khấu trừ thuế GTGT ???

swear
12-07-2011, 03:04 AM
Các bạn cho mình hỏi những khoản chi từ quỹ phúc lợi thì phần thuế GTGT có được khấu trừ không ?

Pham Van Tuan
Cac khoan chi tu quy phuc loi co duoc khau tru thue VAT hay khong con phu thuoc vao viec ban chi vao muc dich gi?

Warning: Bài viết không có dấu.

xanha78
Day cung la van de ma minh dang quan tam, Lieu Pham Anh Tuan co the noi ro hon mot chut duoc khong? Cu the la chi vao nhung muc dich gi thi dc khau tru thue GTGT

Warning: Bài viết không có dấu.

swear
Chẳng hạn như mua hàng hóa phục vụ CNV hay thuê xe đi nghỉ mát ...

hong hot
Cái gì ra chi mà mình là người tiêu dùng cuối cùng rồi thì không được khấu trừ VAT.

swear
Cám ơn các, nhưng có lẽ xuống QT ít cán bộ thuế nào chú ý đây là khoản chi từ nguồn nào phải không.

Thanh Nam
Trích nguyên văn:
<hr /> Nguyên văn bởi swear
Cám ơn các, nhưng có lẽ xuống QT ít cán bộ thuế nào chú ý đây là khoản chi từ nguồn nào phải không.
<hr />

Bóc ra được hay không là tùy khả năng của họ. Và nếu bạn cố tình vi phạm, khi Thuế bóc ra được thì họ có quyền phạt mình thôi.
Tóm lại có sức chơi có sức chịu.

Thanh Nam
Trích nguyên văn:
<hr /> Nguyên văn bởi hong hot
Cái gì ra chi mà mình là người tiêu dùng cuối cùng rồi thì không được khấu trừ VAT.
<hr />

Câu trả lời này hay thật, vấn đề đã được làm sáng tỏ như ban ngày. Nếu làm kế toán mà hiểu được bản chất như honghot thì chắc là chẳng khi nào làm sai được. :beer:

Hamhoc
Chào Honghot

Chào bạn nhờ bạn giải thích rõ Hộ khái niệm: &quot;Cái gì ra chi mà mình là người tiêu dùng cuối cùng rồi thì không được khấu trừ VAT&quot; chứ mình ở đây là cá nhân hay tổ chức và qui định đó ở đâu vậy?
Và Khi mua VF phẩm thì doanh nghiệp chả là người dùng cuối cùng là gì mà vẫn được khấu trừ thuế GTGT vì nó phục vụ để tạo ra doanh thu và lợi nhuận của doanh nghiệp là gì

Mình chỉ Biết là các khoản lấy từ quỹ phúc lợi ra chi như thuê xe, chi trả tiền ăn ở khách sạn cho cán Bộ nếu có Hoá đơn GTGT thì cũng không đwocj khấu trừ.

Mong bạn giúp mình nhé
Hamhoc

Nguyen Hang
Bạn ham học chịu khó về xem lại bản chất của thuế VAT nhé (là thuế gián thu đánh trên người tiêu dùng cuối cùng).
Người tiêu dùng cuối cùng ở đây có thể là cá nhân hoặc tổ chức.

hoa tien
nhu vay giua vat khau tru va vat hoan lai co gi khac nhau chu? VAT chiu muc 0% va VAT duoc mien co gi khac nhau?

Minou
Đúng là người tiêu dùng cuối cùng phải chịu thuế gián thu (đã tính vào giá hàng hoá, dịch vụ v bao gồm thuế VAT, thuế nhập khẩu ....) nhưng hầu hếtcác doanh nghiệp vẫn được khấu trừ phần VAT của hàng hoá tiêu dùng. Vậy ta cứ để khấu trừ đi có được không ạ?

vu minh
12-07-2011, 03:05 AM
Trích nguyên văn:
<hr /> Nguyên văn bởi hoa tien
nhu vay giua vat khau tru va vat hoan lai co gi khac nhau chu? VAT chiu muc 0% va VAT duoc mien co gi khac nhau?
<hr />

Các mặt hàng bán ra chịu mức thuế 0% vẫn được khấu trừ thuế. Ngược lại, hàng hoá, dịch vụ bán ra không chịu thuế thì không được khấu trừ thuế đầu vào.

A=VAT đầu ra- VAT đầu vào

Nếu A>0, được khấu trừ khi nộp thuế
Nếu A<0, được hoàn thuế

Thân chào!

P.S:Bạn nhớ bỏ dấu tiếng Việt nha!

dovanhau
Web kế toán cho mình hỏi. Thuế VAT mình phải chịu khi làm dịch vụ đăng ký bản quyền phần mềm có được khấu trừ không (phần mềm không chịu thuế VAT)

Nguyen Hang
Trích nguyên văn:
<hr /> Nguyên văn bởi Minou
Đúng là người tiêu dùng cuối cùng phải chịu thuế gián thu (đã tính vào giá hàng hoá, dịch vụ v bao gồm thuế VAT, thuế nhập khẩu ....) nhưng hầu hếtcác doanh nghiệp vẫn được khấu trừ phần VAT của hàng hoá tiêu dùng. Vậy ta cứ để khấu trừ đi có được không ạ?
<hr />

Doanh nghiệp chỉ được khấu trừ VAT của hàng hoá tiêu dùng (theo ý bạn hỏi) khi hàng hoá tiêu dùng đó mua về bằng nguồn vốn kinh doanh, phục vụ mục đích sxkd. Còn nếu hàng hoá đó mua về bằng các quỹ và không phục vụ cho mục đích sxkd thì không được khấu trừ thuế.

Trích nguyên văn:
<hr /> Nguyên văn bởi dovanhau
Thuế VAT mình phải chịu khi làm dịch vụ đăng ký bản quyền phần mềm có được khấu trừ không (phần mềm không chịu thuế VAT)
<hr />

Theo mình nghĩ phần mềm được miễn VAT (VAT vào = 0 và VAT ra = 0) nên khách hàng mua phần mềm cũng chẳng có gì để mà khấu trừ.

For_you_1112
Trích nguyên văn:
<hr /> Nguyên văn bởi dovanhau
Web kế toán cho mình hỏi. Thuế VAT mình phải chịu khi làm dịch vụ đăng ký bản quyền phần mềm có được khấu trừ không (phần mềm không chịu thuế VAT)
<hr />

Phát sinh thuế đầu vào phục vụ cho hàng hoá dịch vụ bán ra thuộc diện không chịu thuế thì ko được khấu trừ (đưa vào chi phí). Ngược lại thì được khấu trừ.

Hamhoc
Trích nguyên văn:
<hr /> Nguyên văn bởi Nguyen Hang
Bạn ham học chịu khó về xem lại bản chất của thuế VAT nhé (là thuế gián thu đánh trên người tiêu dùng cuối cùng).
Người tiêu dùng cuối cùng ở đây có thể là cá nhân hoặc tổ chức.
<hr />

To Nguyen Hang

Chào bạn Mình hiểu nhưng ở đây mình muốn nói về độ chính xác câu nói của Honghot &quot;Cái gì ra chi mà mình là người tiêu dùng cuối cùng rồi thì không được khấu trừ VAT&quot;. Mình thấy chưa chính xác lắm.

Mình ví dụ: Hoá đơn điện thoại rõ ràng ở đây Cty là Người tiêu dùng cuối cùng nhưng chắc chắn được khấu trừ thuế GTGT

Cảm ơn bạn

tranvanhung
Trích nguyên văn:
<hr /> Chào bạn Mình hiểu nhưng ở đây mình muốn nói về độ chính xác câu nói của Honghot &quot;Cái gì ra chi mà mình là người tiêu dùng cuối cùng rồi thì không được khấu trừ VAT&quot;. Mình thấy chưa chính xác lắm. <hr />

To Hamhoc !

Có lẽ câu trả lời của bạn Honghot không giải thích kỹ nên gây ra sự hiểu lầm cho bạn. Theo tôi nghĩ honghot đề cập ở đây có nghĩa là các chi phí mà không phục vụ cho quá trình sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp (cũng đồng nghĩa với người tiêu dùng cuối cùng) thì sẽ không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào chẳng hạn mua TSCĐ dùng vào hoạt động phúc lợi, đầu tư xây dựng nhà ăn cho công nhân viên (thậm chí còn không được tính vào chi phí khấu hao), chi phí trồng, mua sắm cây cảnh.....

lily_xu_nghe
theo mình nghĩ thì ý Anh Hóng hớt là tiêu dùng cuối cùng không vì mục đích sản xuất kinh doanh ( tham gia vào việc tạo ra doanh thu hàng hoá ) thì không được khấu trừ. Trong trường hợp mình là người tiêu dùng cuối cùng nhưng sản phẩm đó phục vụ cho hoạt động kinh doanh của mình thì vẫn được khấu trừ bình thường.
Còn việc chi sử dụng quỹ phúc lợi thì chắc chắn không được khấu trừ rồi tại sao không đưa và chi phí quản lý trong kỳ ( không sử dụng đến quỹ phúc lợi)

Nguyen Hang
Trích nguyên văn:
<hr /> Nguyên văn bởi Hamhoc
Mình ví dụ: Hoá đơn điện thoại rõ ràng ở đây Cty là Người tiêu dùng cuối cùng nhưng chắc chắn được khấu trừ thuế GTGT
<hr />

Vậy thì ta sẽ quay lại giải thích cụm từ &quot;Người tiêu dùng cuối cùng&quot; :biggrinda
Theo anh chị thì thế nào là người tiêu dùng cuối cùng ạ?
Theo em giá trị điện năng lại được tiếp tục chuyển vào giá trị của sp, dv của cty nên trong trường hợp mà hamhoc đưa ra, cty không phải là người tiêu dùng cuối cùng.

seprain
Trích nguyên văn:

Và Khi mua VF phẩm thì doanh nghiệp chả là người dùng cuối cùng là gì mà vẫn được khấu trừ thuế GTGT vì nó phục vụ để tạo ra doanh thu và lợi nhuận của doanh nghiệp là gì
<hr />

Có thể có 2 khái niệm khác nhau mà mọi người thường đồng nhất, dó là &quot;tài sản&quot; và &quot;tiêu sản&quot;.........VF phẩm là tài sản của doanh nghiệp--> ko được gọi là tiêu dùng cuối cùng..........chỉ có &quot;tiêu sản&quot;--> dùng cho tiêu dùng cuối cùng

Nguyen Hang
Seprain đưa ra khái niệm tài sản và tiêu sản rất hay và rất thuyết phục. Nhưng cái khái niệm tiêu sản thực sự là em chưa bao giờ nghe đến khi học kế toán mà chỉ đọc RD thì mới hiểu khái niệm này.
Seprain có thể chỉ cho em được không ạ?

seprain
2 khái niệm này chỉ thực sự có ý nghĩa trong hoạt động sản xuất- kinh doanh mà thôi. Chúng gắn liền với 2 khái niệm sản xuất và tiêu dùng trong doanh nghiệp
Trong hđsx-kd những gì được sử dụng để phục vụ cho hđ sản xuất tạo ra sản phẩm dịch vụ, hay nói cách khác là tạo ra một giá trị mới, một cách trực tiếp hoặc gián tiếp thì được gọi là tài sản.................còn những gì ko phục vụ cho hoạt động sản xuất đó của doanh nghiệp thì được gọi là tiêu sản
Ví dụ khi doanh nghiệp xây dựng nhà ăn cho công nhân viên, hay mua một cái ti-vi;tủ lạnh cho nhân viên.....--->thì nhà ăn và cái Ti-vi,tủ lạnh... đó chỉ là tiêu sản ko phải là tài sản.
Tuy nhiên 2 khái niêm này trong cuộc sống ko có sự phân biệt như vậy, đối với &quot;nhà mình&quot; thì nhà cửa, ti_vi, tủ lạnh..v...v....đều là tài sản của &quot;nhà mình&quot; cả thôi!!!!!!!!
Chi mua tiêu sản---> ko khấu trừ thuế
Chi mua tài sản----> được khấu trừ thuế

Hamhoc
To: Tranvanhung
Hamhoc nhat tri voi giai thich cua anh
Tran trong
Hamhoc

Hamhoc

Trích nguyên văn:
<hr /> Nguyên văn bởi tranvanhung
To Hamhoc !

Có lẽ câu trả lời của bạn Honghot không giải thích kỹ nên gây ra sự hiểu lầm cho bạn. Theo tôi nghĩ honghot đề cập ở đây có nghĩa là các chi phí mà không phục vụ cho quá trình sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp (cũng đồng nghĩa với người tiêu dùng cuối cùng) thì sẽ không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào chẳng hạn mua TSCĐ dùng vào hoạt động phúc lợi, đầu tư xây dựng nhà ăn cho công nhân viên (thậm chí còn không được tính vào chi phí khấu hao), chi phí trồng, mua sắm cây cảnh.....
<hr />

Hamhoc
To NguyenHang

Mình hiểu thế nào là thuế gián thu hơn nữa mình chắc mọi người đều biết và đã gặp trong thực tế khi nào thì được khấu trừ thuế giá trị GTGT

Nhưng ở đây chúng ta cần phải có định nghĩa chính xác, hay khái niệm chính xác để chúng ta áp dụng được chính xác nhất

Còn về quan niệm của bạn Seprain nói mua Tvi cho nhà ăn là tiêu sản và không được khấu trừ thuế thì mình không tin lắm
Bởi mình lý luận mua tivi phục vụ cho cán bộ nhân viên thư giãn để tái sản xuất sức lao động và hơn nữa Ban lãnh đạo nắm bắt được các thông tin phục vụ cho sản xuất kinh doanh,

Mình ví dụ không có phương tiện thông tin thì chắc doanh nghiệp nuôi Gà ở chỗ chưa có Cúm Gà sẽ không biết mà phòng trách có khi còn sập tiệm ấy chứ

Đấy chỉ là 1 ví dụ để cbứng minh rằng Mua TIVI phải được khấu trừ và ->TiVI không phải là tiêu sản

Mà cụ thể

Mình đã làm việc khi quyết toán họ chấp nhận khấu trừ khi minh mua Tivi để cơ quan xem

Nhưng nếu Hoá đơn thuê Ô tô đi nghỉ mát Hoá đơn ăn ở khách sạn khi đi nghỉ mát thì không được khấu trừ nếu khấu trừ bị phạt 1-3 lần luôn

Trân trọng

Nguyen Hang
Trích nguyên văn:
Còn về quan niệm của bạn Seprain nói mua Tvi cho nhà ăn là tiêu sản và không được khấu trừ thuế thì mình không tin lắm
Bởi mình lý luận mua tivi phục vụ cho cán bộ nhân viên thư giãn để tái sản xuất sức lao động và hơn nữa Ban lãnh đạo nắm bắt được các thông tin phục vụ cho sản xuất kinh doanh,
<hr />

Uh lần này thì hamhoc đúng rồi đấy ạ. Phân biệt tiêu sản và tài sản như Seprain đưa ra chỉ có ý nghĩa trong trong kinh nghiệm kinh doanh cá nhân thôi, còn áp dụng thuật ngữ này trong kế toán thì nó không còn đúng nữa.