PDA

View Full Version : Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế mẫu:08-MST

Quanghungicm
13-07-2011, 07:51 PM
Công ty Mình có trụ sở ở Quận Hai Bà Trưng , nay muốn chuyến đến quận Thanh Xuân, xin hỏi thủ tục như thế nào?bạn nào cờt khai điều chỉnh đăng ký thuế mẫu:08-MSTcho mình xin với
Xin cám ơn

Cayman
Bạn phải làm thủ tục thay đổi địa chỉ trên Giấy đăng ký kinh doanh trước, sau đó đến Chi cục Thuế lấy mẫu 08 về làm (kèm theo bản photo Giấy ĐKKD mới).

PhuongNgaQN
Bạn vào google đánh từ "08/MST" là có ngay mẫu thôi, bạn điều chỉnh mục nào ở TỜ KHAI ĐĂNG KÝ THUẾ thì cứ theo hướng dẫn mà làm.
Chúc thành công.

PhuongNgaQN
A quên nữa, bạn điều chỉnh GP ĐKKD xong rùi thay đổi tờ khai điều chỉnh thuế trong vòng 10 ngày thôi nha nếu quá 10 ngày là bị phạt đó.

hung01
Tôi mới tham gia vào trang Webketoan thấy hay quá ta. Lần trước Cty tôi thay đổi nội dung GPĐKKD chậm báo cáo chi cục thuế nên bị phạt 1.100.000đ đấy, mà phải ra kho bạc nộp mất thời gian lắm.
Các bạn chú ý nhé đừng rơi vào tình trang như CTy tôi. Mệt lắm.

taichuc
Phạt chậm sau 10 ngày là đúng rồi. Tuy nhiên tớ chẳng bao giờ bị phạt. Toàn nhờ cán bộ thuế nộp hộ, chậm mấy cũng ok.
Bài học chung cho anh em mình: làm kế toán tốt không bằng làm quan hệ tốt. hee..

Pham Hai ha
cho em tham gia với, Công ty em cũng mới làm thay đổi đăng ký kinh doanh, em lại là kế toán mới nên chẳng biết làm thế nào cả, em cũng đã có mẫu số 08-MST nhưng trên đó hướng dẫn ghi là " chỉ tiêu 4: .........nội dung của nó " vậy trên đăng ký kinh doanh của em thay đổi nghành nghề kinh doanh,người đại dện pháp luật, vậy em phải ghi như thế nào ah? Các anh chị nào biết về vấn đề này giúp em với!!!!!!!!

TINH7899
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Quanghungicm
Công ty Mình có trụ sở ở Quận Hai Bà Trưng , nay muốn chuyến đến quận Thanh Xuân, xin hỏi thủ tục như thế nào?bạn nào cờt khai điều chỉnh đăng ký thuế mẫu:08-MSTcho mình xin với
Xin cám ơn

Mình gửi các bạn Mẫu 08-MST. Bạn down về nha!

thaokha1
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Pham Hai ha
cho em tham gia với, Công ty em cũng mới làm thay đổi đăng ký kinh doanh, em lại là kế toán mới nên chẳng biết làm thế nào cả, em cũng đã có mẫu số 08-MST nhưng trên đó hướng dẫn ghi là " chỉ tiêu 4: .........nội dung của nó " vậy trên đăng ký kinh doanh của em thay đổi nghành nghề kinh doanh,người đại dện pháp luật, vậy em phải ghi như thế nào ah? Các anh chị nào biết về vấn đề này giúp em với!!!!!!!!

thì bạn cứ điênf nhưng thông ti

Dam Thanh Thuy
Công ty em bên lĩnh vực nhà hàng. Bây giờ mở thêm một nhà hàng khác, em đã nộp thuế môn bài rồi nhưng cán bộ thuế bảo phải có báo cáo. Em phải báo cáo như thế nào ạ? nếu báo cáo vào mẫu 08/GTGT thì ghi như thế nào?, chỉ tiêu bao nhiêu? giúp em với các anh chị nha.

TapchiCKVN
Sao em ko bị nộp nhỉ, từ hôm hoàn thành thủ tục cho đến nộp báo cáo thuế mà lệch nhau đến 2 tháng, quen 1 chị bên ấn chỉ, nói chung là cũng phải "đầu tiên", xong việc chị bảo em có mang theo tiền nộp phạt ko, em ngây ngô nói em ko biết, bà ý chán quá bảo thôi đi về. Nộp phạt thì cũng phải có biên bản xử phạt cũng như nộp lên kho bạc, chứ nộp gì tại phòng thuế, đúng ko các bác. hêhhe

Ngocxuan
các bạn trong diễn đàn ơi júp em với
CT em mới thành lập, em đến làm thủ tục mua hđ với cq thuế thiếu mấy thứ:
chả là biển trụ sở chính của cty ở Ngọc Khánh nhưng văn phòng đại diện lại đặt tại 198 XÃ đàn- kim liên.
chị ở cơ quan thuế bảo em phải có mẫu 08 kê khai cho văn phòng đại diện em ko hiểu thế là như thế nào?ai giải thích cho em với em đang gấp lắm

doanbichloc
minh thay doi thong tin dang ky thue co phai gui cho so ke hoach va dau tu khong

Vu Ha Phuong
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Ngocxuan
các bạn trong diễn đàn ơi júp em với
CT em mới thành lập, em đến làm thủ tục mua hđ với cq thuế thiếu mấy thứ:
chả là biển trụ sở chính của cty ở Ngọc Khánh nhưng văn phòng đại diện lại đặt tại 198 XÃ đàn- kim liên.
chị ở cơ quan thuế bảo em phải có mẫu 08 kê khai cho văn phòng đại diện em ko hiểu thế là như thế nào?ai giải thích cho em với em đang gấp lắm

Theo mình nghĩ thì bạn cẫn dow Mẫu 08/MST ở trên rùi kê khai vào phần thông tin đăng ký mới là văn phòng đại diện tại 198 XÃ đàn- kim liên.
Chắc là như vậy.

Vu Ha Phuong
Thật ra thì em cũng đang rất lúng túng.Cty em mới làm lại giấy phép kinh doanh,trên đó có thay đổi 1 số thông tin như sau :
1/Chuyển trụ sở chính trong cùng 1 quận Đống Đa và thành lập 1văn phòng giao dịch ở Thanh Xuân
2/Thay đổi người đại diện trước pháp luật.
3/Thay đổi con dấu,số đt,số fax.
Em cũng chưa bít cần làm những thủ tục gì với thuế theo mẫu nào và với chính quyền địa phương nơi sắp chuyển đến.Anh chị nào bít thì trả lời cho em với nhé !

vittran
bác hung01 ah! bác nộp chậm bao nhiêu ngày vậy? mà bị phạt nhiều thế? e ở quận Đống Đa, công ty em cũng đang vướng mắc mấy vấn đề đó
Bác nào ở Đống Đa ko? cho em hỏi với, làm thủ tục xử lý phạt ở đâu vậy? ở 59 Hoàng Cầu, hay ở 12B Tôn Đức Thắng ( gần ngã 4 ) và gặp ai ạ?

xuanntt
Các anh chị ơi cho em hỏi một chút , công ty thay đổi người góp vốn mà em không biết ở mục tiêu bao nhiêu , có anh chị nào biết chỉ dùm em với . Em xin cảm ơn

ngoctieuthu
Mình cũng đang làm hồ sơ để chuyển địa điểm công ty nhưng lại không có form Báo cáo tình hình thực hiện dự án. Bạn nào có cho mình với nhé. Hi, nếu có thể thì gửi cho mình theo địa chỉ mail: ngocdtt@precious.com.vn
Cảm ơn trước nha!

cucarot84
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Pham Hai ha

trường hợp mìh cũng tương tự như Hai Ha,nhưng cán bộ cơ quan thuế yêu cầu phải kèm theo tờ đk tài khoản ngân hàng,giấy chứng nhận kế toán trưởng hoặc người phụ trách kế toán..rắc rối thế nhỉ?mọi người chỉ em với.

buithanh013
Bạn ơi! Mẫu 08 có nhất thiết phải tới cơ quan thuế lấy ko hay ta có thể tự làm rồi đi nộp?

behipdethuong
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Vu Ha Phuong
Bạn ơi! Mẫu 08 có nhất thiết phải tới cơ quan thuế lấy ko hay ta có thể tự làm rồi đi nộp?

Ko phải tới cơ quan thuế để lấy đâu, Bạn download trên mạng về, khai xong thì in thành 3 bản rùi ký , đóng dấu là xong. Sau đó mang lên nộp ở 1 cửa, cầm về 1 bản nha ^^

snow_angel006
Các bạn cho mình hỏi với. Công ty mình mới tăng vốn điều lệ, vậy phải khai vào mẫu 08 chỉ tiêu số bao nhiêu? Cảm ơn các bạn trước nha.

Trungthuyanh
Chào cả nhà!
Cho mình hỏi 2 mẫu 08-MST và mẫu 08-ĐK-TCT có khác nhau k và khác nhu thé nào?
Thanks cả nhà!

Trungthuyanh
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi snow_angel006
Các bạn cho mình hỏi với. Công ty mình mới tăng vốn điều lệ, vậy phải khai vào mẫu 08 chỉ tiêu số bao nhiêu? Cảm ơn các bạn trước nha.

Chào ban!
Mình gửi bạn tất cả các chỉ tiêu này:
* Các chỉ tiêu ghi trên mẫu tờ khai đăng ký thuế :
Chỉ tiêu 1.Tên chính thức
Chỉ tiêu 2. Tên giao dịch
Chỉ tiêu 3. Địa chỉ trụ sở
Chỉ tiêu 4. Địa chỉ nhận thông báo thuế
Chỉ tiêu 5. Quyết định thành lập
Chỉ tiêu 6. Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh
Chỉ tiêu 7. Đăng ký xuất nhập khẩu
Chỉ tiêu 8. Ngành nghề kinh doanh chính
Chỉ tiêu 9. Ngày bắt đầu hoạt động kinh doanh
Chỉ tiêu 10.Tổng số lao động
Chỉ tiêu 11.Vốn điều lệ
Chỉ tiêu 12.Tài khoản Ngân hàng, kho bạc
Chỉ tiêu 13.Loại hình kinh tế
Chỉ tiêu 14. Hình thức hạch toán về kết quả kinh doanh
Chỉ tiêu 15. Năm tài chính
Chỉ tiêu 16. Thông tin về đơn vị chủ quản
Chỉ tiêu 17.Thông tin chủ doanh nghiệp
Chỉ tiêu 18. Các loại thuế phải nộp
Chỉ tiêu 19. Thông tin về các đơn vị liên quan
Chỉ tiêu 20. Thông tin khác
Chỉ tiêu 21.Tình trạng trước khi tổ chức, sắp xếp lại doanh nghiệp (Nếu có)

mantim20042000
có ai bit down Phần mềm thuế 2.5 chỉ cho tớ bit với I.I
nếu ai bit tháng này có bắt buộc phải kê khai thuế theo phần mềm này không?
:025:

nguyenhoa1511
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi mantim20042000
có ai bit down Phần mềm thuế 2.5 chỉ cho tớ bit với I.I
nếu ai bit tháng này có bắt buộc phải kê khai thuế theo phần mềm này không?
:025:

Phần mềm thuế 2.5 là phần mềm miễn phí do cơ quan thuế cấp. Phần mềm này sẽ công bố vào khoảng ngày 15/03/2010. Khi làm quyết toán thuế TNCN thì làm trên phần mềm này để nộp cho cơ quan thuế.

Chúc bạn thành công:)

quynhanhs4s
Cho em hỏi!!!
Em làm thay đổi địa điểm ĐKKD xong rồi, dựa vào ngày ghi trên giấy phép đăng ký kinh doanh mới, trong vòng 10 ngày phải làm thay đổi ĐK thuế phải ko ạ?
Nếu em thay đổi địa điểm kinh doanh thì trên tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế, phần chỉ tiêu, em ghi: chỉ tiêu 4: thay đổi địa chỉ nhận thông báo thuế?

Anh chị xem và chek hộ em với!
Em cảm ơn nhiều!

khanhdat
Các anh chị ơi cho em hỏi chút! công ty em mới mở thêm một VPGD bên thuế bảo em phải làm mẫu 08 rồi nộp. nhưng em ko biết mình phải ghi chi tiêu số bao nhiêu để thêm văn phòng GD ạ? giúp em với nhé! Thanks các anh chị nhiều nhiều

mainguyen188
Mở văn phòng đại diện chỉ tiêu 19 : thông tin về các đơn vị liên quan:
Văn phòng đại diện...:ghi Các văn phòng đại diện, giao dịch, đơn vị sự nghiệp không có chức năng kinh doanh,Riêng các Văn phòng đại diện, giao dịch , đơn vị sự nghiệp có phát sinh nộp thuế phải kê khai

lgmphuong
Bên mình trên đkkd địa chỉ đk thuế thuộc thanh xuân nhưng nay mở thêm văn phòng ở từ liêm thì mình khai vào chỉ tiêu nào và nộp mẫu 08 cho từ liêm hay thanh xuân
tks

Mink
Công ty em cũng thay đổi mã số doanh nghiệp ( trùng luôn với MST của công ty) và còn thay đổi chức danh từ Tổng giám đốc thành Giám đốc vậy em phải điền vào chỉ tiêu bao nhiêu? Em có làm 1 bản đăng ký như sau: Ở cột chỉ tiêu em ghi là chỉ tiêu mã số doanh nghiệp và chỉ tiêu chức danh của người đại diện nhưng bị bên thuế không nhận bắt về làm lại.

babytrang69
hix cty mình cũng chuyển trụ sở từ quận Thanh Xuân về Quận Cầu giấy mình cũng mới làm kế toán. Công ty mình cũng thay đổi nội dung đăng ký dinh doanh nữa.chỉ phải nộp tờ khai theo mẫu 08/GTGT thôi hả các bạn?

VTM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi babytrang69
hix cty mình cũng chuyển trụ sở từ quận Thanh Xuân về Quận Cầu giấy mình cũng mới làm kế toán. Công ty mình cũng thay đổi nội dung đăng ký dinh doanh nữa.chỉ phải nộp tờ khai theo mẫu 08/GTGT thôi hả các bạn?

Nộp hồ sơ:
Mẫu 08-MST: TỜ KHAI ĐIỀU CHỈNH ĐĂNG KÝ THUẾ + Giấy chứng nhận DKKD (Bản sao)

timbolac
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi VTM
Nộp hồ sơ:

Bác ơi! Bản công chứng chớ !!!

le phung
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Quanghungicm
Xin cám ơn

Hiện nay việc cấp phép kinh doanh đã liên thông rồi không cần khai mẫu 08. Mà mẫu 08 chỉ dành cho công ty mở VP, CN ở tỉnh hoặc ở thành phố khác mà thôi. Trường hợp công ty bạn thay đổi sang quận khác nhưng vẫn ở Hà Nội thì làm mẫu 08 làm gì?

ketoan01nga
vang
nếu bên em thay đổi trụ sỏ làm việc thì có phai lam lại DKKD ko ạ?
và phải kê vào bang 08 nhu the nào ạ
bác nào có bảng 08 có thẻ send cho e dc ko

hoahoctro2406
có phải thay đổi ĐKKD bạn ah. mẫu 08 thì ghi thay đổi chỉ tiêu 03: điạ chỉ trụ sở chính. chỉ tiêu 04: địa chỉ nhận thông báo thuế :015:

ngahn2010
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi timbolac
Bác ơi! Bản công chứng chớ !!!

Bản chứng thực bạn ạ! = Bản sao

dotienan
Cty mình có 2 địa điểm cần phải sử dụng hóa đơn GTGT. Vậy có bắt buộc phải mở VPĐD để có thể mua 2 quyển hóa đơn ko? Công ty mình thuộc chi cục thuế quân Hoàn Kiếm.

hienaccount
13-07-2011, 07:52 PM
các bạn giúp mình với trên mẫu 08-đk-tct co hướng dẫn ghi cột 1 : VD : thông tin thay đổi vậy cty minh thay đổi địa chi kinh doanh thì ghi như thế nào vậy

phung viet vinh
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Mink
Công ty em cũng thay đổi mã số doanh nghiệp ( trùng luôn với MST của công ty) và còn thay đổi chức danh từ Tổng giám đốc thành Giám đốc vậy em phải điền vào chỉ tiêu bao nhiêu? Em có làm 1 bản đăng ký như sau: Ở cột chỉ tiêu em ghi là chỉ tiêu mã số doanh nghiệp và chỉ tiêu chức danh của người đại diện nhưng bị bên thuế không nhận bắt về làm lại.

Mã số doanh nghiệp: Chỉ tiêu 6a (Số giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh)
Chức danh: Bạn không phai thông báo (vì không có trong mẫu 01)
Nếu có thay đổi người đại diện theo pháp luật thỉ bạn ghi: Chỉ tiêu 20a: Tên giám đốc

vtmtuyen
Ai biết chỉ mình với mình muốn bổ sung thêm 1 địa chỉ nhà hàng nữa của công ty vào mẫu số 08 nhưng không biết điền chỉ tiêu đấy như thế nào? ( Chỉ tiêu (1) trong mẫu số 08 điền như thế nào?):015:

trangmuaha
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi VTM
Nộp hồ sơ:

Bạn chỉ cần nộp bảng kê 08 cho cơ quan thuế trong vòng 10 ngày khi nhan được ĐKKD mới Nộp ở bộ phận 1 cửa nhé! Chúc may mắn:015:

phungvanda
Cho em hỏi với anh chị ơi.Cty em mới thay giám đốc vậy thì trên mẫu tờ khai 08-MST thì em sẽ ghi thay đổi ở chỉ tiêu nào vậy anh chị ơi?
Nó là chỉ tiêu 17 :Thông tin chủ doanh nghiệp hay
chỉ tiêu 20.a :Tên giám đốc vậy?
Anh chị giúp em nhé.
khó hiểu quá.

huanthanh
Công ty em cũng mới thay đổi địa chỉ kinh doanh. Hiên tại em đã có giấy phép kinh doanh mới .Như thấy các anh chị trao đổi thì bước tiếp theo em điền vào mẫu 08-MST rồi nộp kèm giấy phép kinh doanh mới cho chi cục thuế cũ để hoàn tất thủ tục còn lại phải không? Xin hồ sơ nộp cho chi cục thuế cũ còn giấy tờ gì ngoài 2 giấy tờ trên không? Mẫu 08-MST em down về không thấy có những chỉ tiêu gì ? Anh chị nào có mẫu 08-MST đầy đủ vui lòng cho em nhé.Em cảm ơn.

VTM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi huanthanh
Công ty em cũng mới thay đổi địa chỉ kinh doanh. Hiên tại em đã có giấy phép kinh doanh mới .Như thấy các anh chị trao đổi thì bước tiếp theo em điền vào mẫu 08-MST rồi nộp kèm giấy phép kinh doanh mới cho chi cục thuế cũ để hoàn tất thủ tục còn lại phải không? Xin hồ sơ nộp cho chi cục thuế cũ còn giấy tờ gì ngoài 2 giấy tờ trên không? Mẫu 08-MST em down về không thấy có những chỉ tiêu gì ? Anh chị nào có mẫu 08-MST đầy đủ vui lòng cho em nhé.Em cảm ơn.

Gởi bạn mẫu 08-MST và các chỉ tiêu trên tờ khai Đăng ký thuế. File kèm theo.

ledinhhuan84
Bạn làm mẫu 08 - MST về chỉ tiêu bạn ghi là chỉ tiêu 19: thông tin về các địa chỉ có liên quan.Xong rồi làm 3 bản và 2 bản chứng nhận đăng ký kinh doanh có công chứng kèm theo rồi lên chi cục thuế nộp là ok thôi.

ninayeu
chào các anh chị, cho e ké câu hỏi này với, hiện tại e đã làm xong thay đổi ĐKKD, e có thay đổi là có 1 người rút vốn ra, vậy e làm mẫu 08 theo chỉ tiêu nào help hichic
À lần này e thay đổi cả mẫu dấu, vậy pải đợi có dấu rồi mới nộp lên CCT, như thế thì quá 1o ngày mất hichic e đang rối tung lên , mong mọi người giúp đỡ, e cảm ơn nhiều nhiều

hoaphang89
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi buithanh013

hoaphang89
bạn có thể dowload trên mạng mẫu số 08 là được

Yen papco
Chào cả nhà!
Cho mình hỏi công ty mình thay đổi giấy chứng nhận ĐKKD, trong đó có thay đổi vốn điều lệ, mệnh giá cổ phần, số cổ phần và trị giá cổ phần (CTy mình là cty cổ phần)
Cả nhà cho mình hỏi vậy mình kê như thế nào trên mẫu 08-MST

VTM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Yen papco
Chào cả nhà!
Cho mình hỏi công ty mình thay đổi giấy chứng nhận ĐKKD, trong đó có thay đổi vốn điều lệ, mệnh giá cổ phần, số cổ phần và trị giá cổ phần (CTy mình là cty cổ phần)
Cả nhà cho mình hỏi vậy mình kê như thế nào trên mẫu 08-MST

Các chỉ tiêu ghi trên mẫu tờ khai đăng ký thuế :
....
Chỉ tiêu 11.Vốn điều lệ
.....
Trường hợp của bạn là thay đổ chỉ tiêu [11] trên tờ khai đăng ký thuế.

Mẫu 08 có 3 cột:
Hướng dẫn:
- Cột (1): Chỉ tiêu ghi trên mẫu tờ khai đăng ký thuế. (Ghi chỉ tiêu 11: Vốn điều lệ)
- Cột (2): Ghi lại nội dung thông tin đã kê khai trong lần đăng ký thuế gần nhất. (Ghi vốn ĐL trước khi thay đổi)
- Cột (3): Ghi chính xác chỉ tiêu mới thay đổi. (Ghi vốn điều lệ sau khi thay đổi)

Yen papco
Cảm ơn bạn VTM, cho mình hỏi chút thế mệnh giá và số cổ phần thay đổi cty mình ko fải kê khai điều chỉnh à?

VTM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Yen papco
Cảm ơn bạn VTM, cho mình hỏi chút thế mệnh giá và số cổ phần thay đổi cty mình ko fải kê khai điều chỉnh à?

Trên mẫu 08, chỉ thông báo về sự thay đổi vốn (tăng giảm theo giấy chứng nhận DKKD, không đi vào chi tỉết mệnh giá cũng như số lượng CP)

cachep87
- Nếu trường hợp Doanh nghiệp đăng ký thêm ngành nghề kinh doanh thì có khai báo trong mẫu 08-MST này không Bác VTM?

- Sáng nay em vừa nộp mẫu này tới chi cục thuế để thông báo về vấn đề thay đổi tên của DN, cty em thây đổi tên và có đăng ký thêm ngành nghề vậy mẫu 08-MST em chỉ ghi chỉ tiêu 1 (Tên chính thức) đúng không a?? ( vì em không thấy chỉ tiêu nào nói tới vấn đề thêm ngành nghề kinh doanh)

taoxanh
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi cachep87
- Nếu trường hợp Doanh nghiệp đăng ký thêm ngành nghề kinh doanh thì có khai báo trong mẫu 08-MST này không Bác VTM?

- Sáng nay em vừa nộp mẫu này tới chi cục thuế để thông báo về vấn đề thay đổi tên của DN, cty em thây đổi tên và có đăng ký thêm ngành nghề vậy mẫu 08-MST em chỉ ghi chỉ tiêu 1 (Tên chính thức) đúng không a?? ( vì em không thấy chỉ tiêu nào nói tới vấn đề thêm ngành nghề kinh doanh)

Chỉ tiêu 8. Ngành nghề kinh doanh chính:004:
Thấy chưa em?

cachep87
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi taoxanh
Chỉ tiêu 8. Ngành nghề kinh doanh chính:004:
Thấy chưa em?

Vậy là trong mẫu 08-MST em kê như thế này phải không Bác:

a/Đối với chỉ tiêu 01: Tên chỉnh thức
- Cột (1): Ghi chỉ tiêu 01: Tên chính thức
- Cột (2): Ghi tên chính thức trong lần đăng ký đầu tiên
- Cột (3): Ghi tên chính thức sau khi thay đổi

b/ Đối với chỉ tiêu 08: ngành nghề kinh doanh chính
- Cột (1): Ghi chỉ tiêu 08: Nghành nghề kinh doanh chính.
- Cột (2): Đối với dòng này thì không ghi (vì thông tin cũ chưa có)
- Cột (3): Ghi tên ngành nghề kinh doanh đăng ký thêm.

Em đã nộp mẫu này sáng nay, bây giời em làm lại và nộp thay thế ??

Cảm ơn Bác!

taoxanh
Đúng ,em! Làm lại cho đủ rồi ghi chữ thay thế vào đó.
CV Thông báo cũng fải làm lại nha.Nếu trên CV cũ nộp rồi chưa nói đến thay đổi nghàh nghề.

cachep87
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi taoxanh
Đúng ,em! Làm lại cho đủ rồi ghi chữ thay thế vào đó.
CV Thông báo cũng fải làm lại nha.Nếu trên CV cũ nộp rồi chưa nói đến thay đổi nghàh nghề.

Bên em chi cục thuế không yêu cầu nộp công văn chị ah! (Sáng nay giám đốc gọi trực tiếp tới cán bộ kiểm tra thuế họ hướng dẫn chỉ mang mẫu 08-MST và bản sao đăng ký kinh đoanh đến nộp)

Thanks Chị! (Tìm nút thank của chị nhưng không thấy!)

nangthuytinh290
Bên em ở quận Hoàng Mai giờ muốn mở thêm VPDD ở quận Hai Bà Trưng, sau 1 tháng lên sở KH&ĐT nộp hồ sơ đăng ký, chỉnh chỉnh sửa sửa, hôm nay em nhận thông báo trả lời có nội dung "Về thông báo thuế : Đề nghị DN thực hiện theo thông báo của Cục thuế TP HN". Nghĩa là em phải làm mẫu 80/MST nộp lên CCT quận Hoàng Mai trước,chờ trên đó cấp mã số cho VPDD rồi em mới làm đc thủ tục đk VPDD đúng ko ạ.
Ai biết bảo em với. Em mới đi làm chẳng biết thế nào mà lần, chẳng có ai mà hỏi.

sanghotrnba
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi VTM
Gởi bạn mẫu 08-MST và các chỉ tiêu trên tờ khai Đăng ký thuế. File kèm theo.

Cảm ơn nhiều - mình đang cần cái này

pingan
Chào các bạn, làm ơn cho mình hỏi:

Công ty mình chuyển từ Bình Dương về tp Hồ Chí Minh. Giờ phải đăng ký thay đổi ĐKKD trước hay làm thủ tục đăng ký thuế trước? Mình đọc trên diễn đàn thấy các bạn đều khuyên là thay đổi ĐKKD trước, nhưng chủ yếu các bạn chuyển trong một tỉnh, giờ chuyển khác tỉnh có gì khác biệt không?

Mình phải nộp mẫu 08 cho cục thuế Bình Dương phải không? Ngoài ra còn phải nộp giấy tờ gì nữa không?

Mình đã đọc rất kỹ TT 85/2007 về đăng ký thuế, nhưng dường như thông tin trong đó có vẻ out of date rồi hay sao đó. Vì giờ 1 cửa rồi không phải đăng ký MST ở cơ quan thuế mới nữa đúng ko nhỉ? Vậy mình chỉ đến cơ quan thuế mới mua hóa đơn thôi à?

Mong các bạn giúp đỡ, mình đang cần gấp lắm. Thanks nhiều nhiều ^^;

chieu8283
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi pingan
Chào các bạn, làm ơn cho mình hỏi:

Công ty mình chuyển từ Bình Dương về tp Hồ Chí Minh. Giờ phải đăng ký thay đổi ĐKKD trước hay làm thủ tục đăng ký thuế trước? Mình đọc trên diễn đàn thấy các bạn đều khuyên là thay đổi ĐKKD trước, nhưng chủ yếu các bạn chuyển trong một tỉnh, giờ chuyển khác tỉnh có gì khác biệt không?

Mình phải nộp mẫu 08 cho cục thuế Bình Dương phải không? Ngoài ra còn phải nộp giấy tờ gì nữa không?

Mình đã đọc rất kỹ TT 85/2007 về đăng ký thuế, nhưng dường như thông tin trong đó có vẻ out of date rồi hay sao đó. Vì giờ 1 cửa rồi không phải đăng ký MST ở cơ quan thuế mới nữa đúng ko nhỉ? Vậy mình chỉ đến cơ quan thuế mới mua hóa đơn thôi à?

Mong các bạn giúp đỡ, mình đang cần gấp lắm. Thanks nhiều nhiều ^^;

Trước hết là làm thay đổi đkkd, sau đó bạn mới nộp mẫu 08-mst cho bên thuế để thay đổi thông tin đăng ký thuế, làm thủ tục thu hồi hóa đơn. Tốt nhất là bạn lên chi cục thuế, chỗ một cửa nhận thay đổi thông tin để hỏi chi tiết.

zerovnn
Cty em là Cty Cổ phần, thay đổi Người đại diện pháp luật, đã có Giấy ĐKKD mới. Em làm Mẫu 08-MST thay đổi chỉ tiêu 17 và 20a. Phần " LÃNH ĐẠO ĐƠN VỊ (ký, ghi họ tên và đóng dấu)" là Người đại diện mới hay cũ ký tên vậy anh/ chị? Em cảm ơn anh/ chị

binhminhsom
Chào cả nhà, em có tình huống này nhờ cả nhà chỉ giúp. em là KT mới nên chưa có kinh nghiệm nhiều.
Chả là công ty em có 1 chi nhánh, hồi tháng 2 đã làm tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế (chỉ tiêu 14) nhưng chả hiểu sao về kế toán (cũ) ko đưa cho sếp em tờ có dấu công văn đến làm sếp em tưởng CQT chưa nhận, vừa rồi em vào bắt em đi nộp đăng ký lại, nhưng hôm nay sắp xếp lại tủ thì thấy tờ khai ĐK từ tháng 2 đó (có dấu CV đến), vậy cho em hỏi là nộp 2 lần tờ khai cùng 1 nội dung vào 2 thời điểm có sao không? xử lý như thế nào.

AMECO
Cả nhà ơi cho mình hỏi: Công ty mình có mở một xưởng sản xuất khi mới thành lập năm 2009 nhưng năm 2010 vẫn chưa đăng ký với CQT quản lý. Bây giờ mình muốn đăng ký thêm cái xưởng đó thì điền vào mẫu 08 như thế nào vậy? Và nếu bây giờ mới khai thì có bị phạt gì ko? mức phạt là bao nhiêu? các chi phí cho xưởng từ trước tới giờ đc tính vào chi phí ko hay chỉ được tính vào thời điểm mình nộp kê khai có xưởng theo mẫu 08 thôi? Mình đang cần gấp lắm.

YuGi
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi binhminhsom
Chào cả nhà, em có tình huống này nhờ cả nhà chỉ giúp. em là KT mới nên chưa có kinh nghiệm nhiều.
Chả là công ty em có 1 chi nhánh, hồi tháng 2 đã làm tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế (chỉ tiêu 14) nhưng chả hiểu sao về kế toán (cũ) ko đưa cho sếp em tờ có dấu công văn đến làm sếp em tưởng CQT chưa nhận, vừa rồi em vào bắt em đi nộp đăng ký lại, nhưng hôm nay sắp xếp lại tủ thì thấy tờ khai ĐK từ tháng 2 đó (có dấu CV đến), vậy cho em hỏi là nộp 2 lần tờ khai cùng 1 nội dung vào 2 thời điểm có sao không? xử lý như thế nào.

Không vấn đề gì Bạn ah, nếu thuế bắt phạt theo tờ khai nộp lần 2 thì bạn giải thích như lý do trên và trình tờ khai đã nộp tháng 2 ra.

thân!

mrhung
Nó đây này bạn, bạn nên làm các thủ tục về thay đổi ND đăng ký doanh nghiệp trước khi làm mẫu này.

meoxinh1
EM là thành viên mới tham gia cho em hỏi với ạ. Bên em mới thay đổi mã số doanh nghiệp trùng với mã số thuế của công ty. Và trong bản ĐKKD có thêm 1 số ngành nghề mới, thế em phải làm bản 08 gửi chi cục thuế có phải là chỉ tiêu 06 không? Và thêm 1 số ngành nghề mới cho em hỏi là chỉ tiêu bao nhiêu có phải thêm vào mục 08 không ạ? XIn chỉ dẫn giúp em với ạ

anhphamducviet
bạn vào chỉ tiêu 06 và chỉ tiêu 08 ( thay đổi ngành nghề kinh doanh) trong mẫu 08 là đúng đấy . :0frown:

binhminhsom
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi YuGi
Không vấn đề gì Bạn ah, nếu thuế bắt phạt theo tờ khai nộp lần 2 thì bạn giải thích như lý do trên và trình tờ khai đã nộp tháng 2 ra.

thân!

thankssssss kiu nhìu nha.

Longxuan
Cam on moi nguoi ! Cho minh xin dia chi mail cua Nguyen Van Boi vi minh muon co it dieu tam su them ve chuyen mon. Mail cua minh la " Longchitinh@Mail.com"

NgocHan2k
Cho em hỏi, công ty em dưới có 2 xí nghiệp đã đăng ký MST chi nhánh riêng, nhưng giờ lại muốn sử dụng MST của công ty mẹ để hạch toán phụ thuộc. Em sang thuế hỏi thì họ hướng dẫn làm mẫu 08. Vậy em phải ghi ở chỉ tiêu nào trong tờ khai???Em cần gấp lắm, nhờ anh chị trả lời giúp em với

BIVE
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi NgocHan2k
Cho em hỏi, công ty em dưới có 2 xí nghiệp đã đăng ký MST chi nhánh riêng, nhưng giờ lại muốn sử dụng MST của công ty mẹ để hạch toán phụ thuộc. Em sang thuế hỏi thì họ hướng dẫn làm mẫu 08. Vậy em phải ghi ở chỉ tiêu nào trong tờ khai???Em cần gấp lắm, nhờ anh chị trả lời giúp em với

Phần chỉ tiêu: bạn ghi chỉ tiêu 19 Thông tin về các đơn vị liên quan
Thông tin cũ: để trống
Thông tin mới: điền tên chi nhánh và địa chỉ chi nhánh vào (cả 2 chi nhánh luôn nhé)
In thành 3 tờ đưa sếp ký.
Ngoài mẫu 08, bạn còn phải nộp cho thuế 1 bộ hs: - Thông báo thành lập chi nhánh.
Quyết định thành lập chi nhánh, quyết định bổ nhiệm trưởng chi nhánh ..,(túm lại là một bộ hs giống như nộp cho sở kế hoạch đầu tư về thành lập chi nhánh ý)
Nộp kèm cái công văn: Đề nghị cấp mã số thuế phụ nữa.
Bạn làm thành 3 bộ mang lên 1 cửa ở thuế nhé. Thế bạn ra hỏi họ không hướng dẫn bạn à???

Tran Thu Hoai
Công ty mình thay đổi cổ đông sáng lập + thay đổi số cổ phần (Công ty Cổ phần), mình loay hoay mãi ko biết làm thế nào. Mong các anh chị chỉ giúp!!

ocsensieutoc191087
cả nhà làm ơn kiu em với, bên em thay đổi danh sách cổ đông sáng lập nên thay đổi đăng ký kinh doanh vậy kê khai mẫu 08 như thế nào ??? cảm ơn nhiều!

thoayeu
Chào cả nhà! Mình vừa thay đổi giấy đăng ký kinh doanh. bây giờ mình đang làm tờ khai thay đổi đăng ký thuế theo mẫu 08. Nhưng có vấn đề mình chưa giải quyết được. Công ty mình thay đổi giám đốc, nhưng giám đốc không phải là người đại diện theo pháp luật mà là chủ tịch hội đồng thành viên,. Cty mình là cty TNHH 2 thành viên,. thuê giám đốc ngoài,. Vậy phải báo cáo thay đổi thế nào>? Mình chưa gặp trường hợp này bao giờ cả. Rất mong nhận được sự giúp đỡ từ phía các bạn.!

The Hoang
Chào bạn,
Bạn kê khai thay đổi bình thường thôi. Nhớ ghi rõ trong mẫu 08 là thay đổi giám đốc chứ không phải là thay đổi người đại điện pháp luật.
Good luck

tamnt07
Cho mình hỏi một chút, sang năm nay nộp tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế mẫu số 08-MST ở đâu nhỉ, chi cục thuế hay sở kế hoạch???
Lên chi cục thuế thì bảo lên sở kế hoạch, đến sở kế hoạch thì bảo lên đây làm gì???????????

The Hoang
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi tamnt07
Cho mình hỏi một chút, sang năm nay nộp tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế mẫu số 08-MST ở đâu nhỉ, chi cục thuế hay sở kế hoạch???
Lên chi cục thuế thì bảo lên sở kế hoạch, đến sở kế hoạch thì bảo lên đây làm gì???????????

Cái mẫu 08-MST sử dụng cho mục đích thuế thôi nên không thể đem lên Sở kế hoạch được bạn ah.
Vấn đề là bây giờ một số việc liên quan đến thuế thì lại làm tại sở kế hoạch luôn như đăng ký MST (=mã số doanh nghiệp), cho nên có thể trong tương lai sẽ không dùng mẫu 08 cho những việc thay đổi mà có liên kết giữa sở kế hoạch và thuế nữa vì như vậy sẽ trùng lắp. Còn như việc đăng ký KTT, tài khoản NH... thì vẫn phải dùng mẫu 08 nộp cơ quan thuế.
Good luck

tamnt07
13-07-2011, 07:53 PM
Tham khảo cái nghị định 43/2010 rồi, mọi thay đổi về doanh nghiệp đều đưa lên sở kế hoạch:
Trích nguyên văn:
Điều 45. Đăng ký thay đổi nội dung đăng ký thuế

1. Trường hợp doanh nghiệp thay đổi nội dung đăng ký thuế mà không thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh thì doanh nghiệp gửi Thông báo đến Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính.

Nội dung thông báo gồm:

a) Tên, địa chỉ trụ sở chính, mã số doanh nghiệp và ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, Giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp;

b) Nội dung thay đổi thông tin đăng ký thuế.

2. Cơ quan đăng ký kinh doanh nhận Thông báo, nhập dữ liệu vào Hệ thống thông tin đăng ký doanh nghiệp quốc gia để chuyển thông tin sang cơ sở dữ liệu của Tổng cục Thuế đồng thời lưu Thông báo vào hồ sơ đăng ký doanh nghiệp.

Hoacomay1806
Có ai ở chi cục thuế Hoàn Kiếm không, cho e hỏi với. Cty e được cấp ĐKKD ngày 24/11/2010, đến 9/12, được cấp ĐKKD mới, chuyển trụ sở sang Thanh Xuân. Nhưng từ khi thành lập đến giờ, vẫn chưa nộp tờ khai và tiền thuế môn bài của năm 2010; cũng chưa đăng ký thay đổi trụ sở với cơ quan thuế. Bây giờ phải làm thế nào ah, sẽ bị phạt thế nào ah? Ai biết giúp e với, e mới làm cho cty này và được giao việc thực hiện thủ tục này nhưng chưa biết phải làm thế nào.

tangtoc
hehe bị phạt rùi.
tờ khai thuế môn bài mà chưa nộp là kha khá tiền rồi ^^

Bạn nộp tờ mẫu 08 thông báo việc chuyển quận của cty.

Lúc này, Trình tự xử phạt thì bạn sang chi cục thuế Hoàn Kiếm, liên hệ với cán bộ thuế đội kiểm kê quản lý các tờ khai của cty bạn nhé. Họ sẽ lọc các thông tin về tờ khai mà bạn thiếu (hoặc chính bạn phải báo cáo các loại tờ khai đã nộp - có thể phải photo và đóng dấu treo của cty vào)

Từ đó cán bộ thuế sẽ làm biên bản xử phạt để cho giám đốc của bạn ký vào (có thể bạn ký cũng được???) từ đó chị ấy sẽ làm quyết định xử phạt. Bạn mang quyết định này ra ngân hàng nộp phạt, đồng thời nộp bổ sung các giấy tờ khai còn thiếu để được đóng dấu đã nộp tại thời điểm xử phạt.
và bạn nhận được mẫu 09 và 10 (1 bản của 2 mẫu này đã được nội bộ giữa 2 cơ quan thuế đã gửi cho nhau) xác nhận việc đã nộp đủ giấy tờ. và sau đó bạn.

Có trường hợp do chưa kịp lên làm thủ tục xử phạt, thì mẫu 09 và 10 đã được chuyển sang bên quận thanh xuân rồi. Lúc này bạn lên cct hoàn kiếm nhận 1 bản của mẫu 09 và 10 (xác nhận các loại tờ khai còn thiếu). bạn mang sang cct quận thanh xuân để làm thủ tục xử phạt tương tự như trên

còn nếu bạn muốn đóng dấu của chi cục thuế lùi ngày thì bạn phải tự liên hệ cán bộ thuế thôi ^^!

hue hue
chậm làm mẫu 08 thì bị phạt bao nhiêu ạ??? tính ntn ạ??? em quên làm từ tháng 3/10

VTM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi hue hue
chậm làm mẫu 08 thì bị phạt bao nhiêu ạ??? tính ntn ạ??? em quên làm từ tháng 3/10

Xem ở đây:
Trích nguyên văn:
Thông tư 61/2007/TT-BTC
1. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ đăng ký thuế, chậm thông báo thay đổi thông tin so với thời hạn quy định:
1.1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền với số tiền là 550.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 100.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 10 đến 20 ngày;

1.2. Phạt tiền 1.100.000, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 200.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 20 ngày trở lên.

Như vậy không biết có "nặng" không vậy ta ?

Hoaianh73
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi hue hue

Theo quy định tại thông tư 61 thì mức phạt các chi cục thuế đang sử dụng đối với trường hợp của bạn là 1.100.000 đồng

gianganh2010
Bác nào có mẫu 08-ĐK-TCT cho e với. Công ty e vừa chuyển về trụ sở mới thì phải làm những gì ạ?

tkxdao06
Chào các bạn ! có bạn nào đang online chỉ mình với nha vì mình đang cần khẩn cấp... ngày mai thuế bắt đem nộp rồi
mẫu 08 chỉ nêu chỉ tiêu nào cần thay đổi thôi hay liệt kê tòan bộ các chỉ tiêu? tìm mẩu 08 ở đâu ? vì mình chỉ tìm được mẫu mà trong khung để trống không biết có đúng không?

hpnguyenhien
Mình lên đó khai báo thì k bị nặng lắm đâu, để họ tìm đến thì lo thôi. Bên tớ thay đổi ĐKKD mấy lần mà k lên nộp tờ khai MS 08 trên cục thuế nhà nước. Lên đó bị mấy người trên đó doạ cho sợ nhưng cuối cùng xin được mà k mất xu nào cả. Chúc bạn may mắn!

chanbinh2000
Công ty mình đang xây dựng 1 dự án toà nhà cao tầng. Một DN A góp vốn điều lệ vào cty mình bằng một khu đất có giá trị là 100tỷ nhưng DN A đó chỉ góp 60tỷ vào vốn điều lệ, còn lại 40tỷ thì họ chuyển góp vào dự án nhà cao tầng mà bên mình đang làm. Vây 40tỷ đó mình hạch toán như thế nào Bạn nào biết làm ơn giúp mình với

hpnguyenhien
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi tkxdao06
Chào các bạn ! có bạn nào đang online chỉ mình với nha vì mình đang cần khẩn cấp... ngày mai thuế bắt đem nộp rồi
mẫu 08 chỉ nêu chỉ tiêu nào cần thay đổi thôi hay liệt kê tòan bộ các chỉ tiêu? tìm mẩu 08 ở đâu ? vì mình chỉ tìm được mẫu mà trong khung để trống không biết có đúng không?

Bạn chỉ nêu những thông tin thay đổi thôi nhé!
Mẫu: 08-MST. Tìm trên google theo tên MS 08 - MST

Hướng dẫn:
- Cột (1): Chỉ tiêu ghi trên mẫu tờ khai đăng ký thuế.
- Cột (2): Ghi lại nội dung thông tin đã kê khai trong lần đăng ký thuế gần nhất.
- Cột (3): Ghi chính xác chỉ tiêu mới thay đổi.
* Các chỉ tiêu ghi trên mẫu tờ khai đăng ký thuế :
Chỉ tiêu 1.Tên chính thức
Chỉ tiêu 2. Tên giao dịch
Chỉ tiêu 3. Địa chỉ trụ sở
Chỉ tiêu 4. Địa chỉ nhận thông báo thuế
Chỉ tiêu 5. Quyết định thành lập
Chỉ tiêu 6. Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh
Chỉ tiêu 7. Đăng ký xuất nhập khẩu
Chỉ tiêu 11.Vốn điều lệ
Chỉ tiêu 14. Hình thức hạch toán về kết quả kinh doanh
Chỉ tiêu 15. Năm tài chính
Chỉ tiêu 16. Thông tin về đơn vị chủ quản
Chỉ tiêu 17.Thông tin chủ doanh nghiệp
Chỉ tiêu 18. Các loại thuế phải nộp
Chỉ tiêu 19. Thông tin về các đơn vị liên quan
Chỉ tiêu 20. Thông tin khác
Chỉ tiêu 21.Tình trạng trước khi tổ chức, sắp xếp lại doanh nghiệp (Nếu có)

paperhn
Tớ cần hỏi về việc nộp tờ khai 08 ở quận Đống Đa (chuyển trụ sở sang quận khác).

Hôm nay tớ đi làm thủ tục này và đã ko làm được (ko nhận, lí do bên dưới), cùng tình trạng chung như tớ là các công ty khác mà doanh nghiệp chuyển trụ sở từ quận đống đa sang quận khác, có bạn còn kể là bên bạn đã phải chờ đợi 01 tháng và vừa gửi CV lên TCT rồi.

Hiện nay, thủ tục chuyển trụ sở đã thay đổi (từ 20/7), phải quyết toán thuế xong thì bên Sở KHDT mới cho chuyển. Nghĩa là nếu ko chuyển được, sẽ ko dấu má đăng kí hóa đơn gì hết. Nhưng CCT Đống Đa thông báo rằng họ chưa nhận được hướng dẫn chỉ đạo nào về việc này hết, cho nên: Không nhận! (họ cho rằng doanh nghiệp phải mang giấy tờ lên Sở KHDT giải quyết, trong khi tra văn bản thì đúng là từ 20/7 việc quyết toán thuế phải làm trc)

Có bạn nào chuyển từ quận ĐỐng Đa đi thời gian gần đây và làm đc ko ạ? Làm thế nào ạ?

jennyha
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi gianganh2010
Bác nào có mẫu 08-ĐK-TCT cho e với. Công ty e vừa chuyển về trụ sở mới thì phải làm những gì ạ?

Làm biên bản họp đại hội cổ đông, hội đồng thành viên + quyết định chuyển trụ sở. trong thời gian 10 ngày làm việc làm tờ 08-KD-MST nộp cho thuế, tiến hành chốt thuế >>> chuyển thuế sau đó làm việc với bên đăng ký kinh doanh

libeti
Hnay E lên SKH&DT chỗ Nguyễn Chí Thanh,họ cũng ko nhận, nói về làm việc với thuế trước.
CTY mẹ ở Hải Phòng, còn Chi nhánh tại Hà Nội, thuộc quận Hai Bà Trưng ( hạch toán phụ thuộc). Giờ Chi nhánh chuyển sang địa điểm mới quận Long Biên. Các anh / chị cho em hỏi thủ tục nộp lên thuế gồm những gì ạ. Có phải là nộp mẫu số 08, Công văn thông báo chuyển địa chỉ và bản gốc DKKD ( cũng chính là Đăng ký MST) phải không a?
CN e hạch toán phụ thuộc nên ko biết có fai quyết toán thuế không nhỉ (GTGT)
Mà khi nào mình mới nộp mẫu thông báo thay đổi dchi KD lên SKH&DT ạ?
Anh/ chị nào biết trả lời giúp Em với nhé
Cảm ơn mọi người nhiều.

nguyenhuuduong
Công ty mình đăng ký tháng 8/2010 tại Từ Liêm, lúc đó phải làm thủ tục 1 cửa rồi, nhưng mà bên phòng ĐKKD họ ghi sai thông tin địa chỉ trụ sở, đến tháng 10/2010 mình làm xong thủ tục sửa lại địa chỉ (phần sai cũng nhỏ thôi). Vì là thủ tục một cửa nên mình đâu biết phải đăng ký thay đổi với bên thuế đâu. Thế mà hôm qua bên thuế gọi điện thoại "mắng mỏ và doạ phạt", chả hiểu nổi. Bắt phải nộp tờ khai 08 và nộp phạt. Vậy ai đó có kinh nghiệm giải thích dùm: "Một cửa" là cái gì... và hoạt động của "một cửa" đến đâu, tại sao đến "một cửa" rồi vẫn phải tới "cửa thuế"?

trancy87
Các bạn ơi! cho mình hỏi: Cty mình thay đổi giấy phép KD hồi tháng 07/2010 nhưng đến nay mình chưa làm mẫu 08 gởi Chi Cục Thuế, đến nay mình mới đi đăng ký thì bị phạt bao nhiêu nhi?

huyentrang3011
Công ty minh mới thuê xuog sx, hôm nọ lên thuế để thông báo và nộp thuế MB, hộ y/c làm theo mẫu 08 và nộp 3 bản. Mình xem các chỉ tiêu rôi nhưng không kê thế này đã đúng chưa? bạn nào bít chỉ giùm mình với:
Chỉ tiêu (1): Chỉ tiêu 19 -Thông tin về các đv liên quan
Thông tin đăng ký cũ(2): để trống
Thông tin đăng ký mới (3): Hà Đông, HN.

Rất mong các bạn quan tâm.

Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi nguyenhuuduong
Công ty mình đăng ký tháng 8/2010 tại Từ Liêm, lúc đó phải làm thủ tục 1 cửa rồi, nhưng mà bên phòng ĐKKD họ ghi sai thông tin địa chỉ trụ sở, đến tháng 10/2010 mình làm xong thủ tục sửa lại địa chỉ (phần sai cũng nhỏ thôi). Vì là thủ tục một cửa nên mình đâu biết phải đăng ký thay đổi với bên thuế đâu. Thế mà hôm qua bên thuế gọi điện thoại "mắng mỏ và doạ phạt", chả hiểu nổi. Bắt phải nộp tờ khai 08 và nộp phạt. Vậy ai đó có kinh nghiệm giải thích dùm: "Một cửa" là cái gì... và hoạt động của "một cửa" đến đâu, tại sao đến "một cửa" rồi vẫn phải tới "cửa thuế"?

He he, cái "một cửa" trên thực tế vẫn là "bình mới rượu cũ" thoi. Thực ra cũng được 1 số cải thiện như làm ĐKKD thì có kê phần thông tin thuế lun trong đơn đăng ký kd, nhưng làm xong rồi vẫn phải qua bác thuế. Thực ra thì mỗi cq có cách ql riêng nên ko có chuyện gq hết qua 1 cưa liên thông đâu. Mình đã làm gth DN, theo qđ thì chỉ cần qua Sở KH rồi hồ sơ luân chuyển qua thuế và cq CA, nhưng thực chất thì vẫn phải qua tưng nơi khác nhau ý mà. Luật VN là thế, bjo mà thống nhất được giữa các CQ thì DN đỡ khổ.

vuhonghoa
Cty em thành lập từ 8/10/2010. Và ngày 20/10 thì có sửa đổi ĐKKD và thêm 1 cơ sở KD nữa. Bh` giở tài liệu ra em mới thấy là cty mình chưa nộp điều chỉnh ĐKKD. Nhưng hàng năm em vẫn nộp thuế môn bài của PGD và Csở KD đều. mọi ng` cho em hỏi liệu như thế em có bị nộp phạt và nộp phạt bao nhiêu ko ạ? Hay bh` mình nộp bổ sung vẫn được? Gần nửa năm rùi mà em ko thấy bên thuế nhắc nhở j` cả.

mami8x
Hôm nay vừa lên gặp thuế Nghĩa Đô, mình trụ sở chính ở long biên nhưg thuê cửa hàng bên HQV. Họ yêu cầu làm mẫu 08, rồi nộp cho thuế Long biên xin xác nhận coi như cửa hàng ở HQV là chi nhánh, sau đó nộp thuế môn bài..
ko biết điền thế nào vào mẫu 08 nhỉ? vì trong DK KD và DK thuế cũ cty mình chưa có chi nhánh nào

trongcom
Các bạn ơi bên mình thuê bên Văn phòng luật làm đăng ký kinh doanh, cũng ko hiểu họ làm tờ khai đăng ký thuế cho mình như thế nào nữa, giờ chỉ còn mỗi đăng ký kinh doanh thôi. Bên mình hiện nay số lao động là dưới 10 người, không biết vào đâu để biết được mình đã từng đăng ký trong tờ khai đăng ký thuế là bao nhiêu lao động nhỉ.

The Hoang
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi trongcom
Các bạn ơi bên mình thuê bên Văn phòng luật làm đăng ký kinh doanh, cũng ko hiểu họ làm tờ khai đăng ký thuế cho mình như thế nào nữa, giờ chỉ còn mỗi đăng ký kinh doanh thôi. Bên mình hiện nay số lao động là dưới 10 người, không biết vào đâu để biết được mình đã từng đăng ký trong tờ khai đăng ký thuế là bao nhiêu lao động nhỉ.

Chào bạn,
Lâu quá không làm theo mình nhớ trong đăng ký thuế ban đầu không có nội dung đăng ký lao động. Nhưng nếu trường hợp có nộp dung này thì cũng chẳng quan trọng đâu bạn vì lúc đăng ký một số lượng lao động như vậy , nhưng thực tế có số lao động khác cũng dễ giải trình thôi.
Bạn chỉ phải đăng ký lao động với Sở Lao động thương binh & xã hội thôi.
Bạn cần hỏi lại bên Văn phòng luật để biết nhưng thông tin đăng ký thuế ban đầu để làm cho đúng như: hình thức kế toán, phương pháp khấu hao, phương pháp NXT...
Good luck

Quy
Cái đăng ký số lao động này lằng nhằng khi đi mua hóa đơn với DN siêu nhỏ lắm, mình cũng đang phải điều chỉnh mà chả hiểu cái đăng ký cũ là ghi mấy người để đ/c nữa

Copcon2005
Chào cả nhà ! Sếp mình kêu làm lệnh công tác cho nhân viên nhưng mình k biết làm sao nữa, mong bạn nào đã làm qua xin gửi mẫu cho mình qua email: lethithuy.le7@gmail.com
Xin cám ơn !

trongcom
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi The Hoang
Chào bạn,
Lâu quá không làm theo mình nhớ trong đăng ký thuế ban đầu không có nội dung đăng ký lao động. Nhưng nếu trường hợp có nộp dung này thì cũng chẳng quan trọng đâu bạn vì lúc đăng ký một số lượng lao động như vậy , nhưng thực tế có số lao động khác cũng dễ giải trình thôi.
Bạn chỉ phải đăng ký lao động với Sở Lao động thương binh & xã hội thôi.
Bạn cần hỏi lại bên Văn phòng luật để biết nhưng thông tin đăng ký thuế ban đầu để làm cho đúng như: hình thức kế toán, phương pháp khấu hao, phương pháp NXT...
Good luck

Cám ơn bạn hôm thứ 7 vừa rồi mình đi và mua được ngay rồi, chẳng thấy cán bộ thuế hỏi gì đến đăng ký lao động cả, chỉ việc cầm sổ mua hóa đơn + đơn xin mua + Thông báo hủy hóa đơn đi là ok thôi

dinhnero
Anh chị nào có mẫu o8-ĐK-TCT không ? cho em xin với. Em tìm mãi trên mạng mà k có

ziggi
Gửi cho bạn bằng cách nào bây giờ! email mình đi anhhd83@gmail.com, mình gửi cho!