PDA

View Full Version : Hồ sơ báo cáo thuế tháng/quý/năm gồm những gì?



mecunhoi
26-08-2011, 09:45 PM
Các anh chị vui lòng giúp em với ạ. Em lần đầu tiên đi làm nên em rất bối rối. Cụ thể là doanh nghiệp em vừa thành lập hồi cuối tháng 10, em đã nộp báo cáo thuế tháng 10 rồi, vì tháng đó chưa phát sinh hoạt động mua bán gì nên không vấn đề gì. Sang tháng 11 vẫn chưa có hoạt động gì nhưng có mua sắm trang thiết bị văn phòng, vậy em phải nộp giấy tờ gì trong kỳ báo cáo thuế tháng 11 a. Thêm vào đó, nghe một số anh chị trên diễn đàn hướng dẫn là phải làm báo cáo quý bao gồm: báo cáo TNDN va TNCN. Thu nhập cá nhân thì chưa có thì có cần phải làm khôgn ạ? Và, thu nhập doanh nghiệp có mục 16 trong tờ khai ghi:"Lỗ được chuyển trong kỳ". Mục này tính như thế nào a? Có phải là lấy tất cả khoản tiền mua sắm trang thiết bị, trả lương cho nv là khoản lỗ hay không (vì DN chưa phát sinh hoạt động mua bán)
Em bối rối quá, chẳng biết làm thế nào. Anh chị có kinh nghiệm xin giúp em với nhé! Em cảm ơn rất nhiều a!
Thân mến,

hoalan_chi
26-08-2011, 09:45 PM
Chào em,
Hàng tháng em phải nộp tờ khai thuế bao gồm: tờ khai, đầu ra, đầu vào, và tờ báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn.
Đến quý thì làm tờ khai tạm tính thuế TNDN,
Mục lỗ chuyển trong kỳ: Tất là các quý trước cty em có lỗ bao nhiêu đó thì em ghi vào mục này, còn ko thì để trống vậy.
Chi phí thực tế phát sinh trong kỳ: tiền thuế văn phòng hàng tháng (nếu có hóa đơn mới được cho vào chi phí), tiền lương nhân viên, và 1 số chi phí khác. Nhưng chú ý: Mua trang thiết bị về thì phân bổ từng lần để cho vào chi phí, ko cho vào hết. Nhưng chưa đến quý nghe em, tháng 1 mới nộp tờ khai tháng 12 mới làm tờ tạm tính quý này. Rồi lấy chi phí 3 tháng cộng lại.

Lấy DT thực tế - chi phí thực tế phát sinh= Thu nhập chịu thuế.....

Good luck!

CaTinh
26-08-2011, 09:45 PM
Hồ sơ khai thuế được quy định rất rõ ở TT 60, coi kỹ làm nhé.
Không ai có quyền đòi hỏi thêm bất cứ thủ tục thuế nào ngoài quy định ở TT60 đâu.
Hãy vào www.gdt.gov.vn (http://www.gdt.gov.vn) tải TT60/2007/TT-BTC sẽ có tất cả.

ennho85
26-08-2011, 09:45 PM
anh chi oi! giúp em với
em ko biết hóa đơn bán lẻ mua vào có được tính vào chi phí ko ạh?
khi nào thì hóa đơn bán lẻ được hợp lệ ?
emai: baonuongnguyen@gmail.com

dieu trang
26-08-2011, 09:45 PM
Xin chao emnho85!
Hóa đơn bán lẻ là hóa đơn không hợp lệ, đừng dại dột đưa vào chi phí nhé bạn, sau này quyết toán, cơ quan thuế lôi ra thì bạn bị phạt mệt luôn đấy. Khi bạn mua hàng, bạn nói bên bán xuất cho bạn HDVAT or HĐ thông thường luôn. Còn nếu giá trị ít quá, mà banh phải mua nhiều lần trong tháng, trong năm gì đó, thì bạn tập hợp các hóa đơn lẻ đó lại, thấy nhiều nhiều thì đem tới người bán bảo họ xuất hóa đơn đỏ cho. Hi, theo kinh nghiệm của mình đi mua gi cũng phải có hóa đơn đỏ, trừ trường hợp bất đắc dĩ thôi

ShanYe
26-08-2011, 09:45 PM
OKie cảm ơn các bạn Ca Tinh. Mình đang tìm hiêủ cái TT 60 có gì mình sẽ hỏi thêm nhé

minhtam87gl
26-08-2011, 09:45 PM
cho hỏi: cách tính và nộp thuế thu nhập dn tạm tính?nhân bao nhiêu phần trăm? nộp thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính gồm những gì?

quytrong
26-08-2011, 09:45 PM
Theo quy định tại Điều 10 Luật thuế thu nhập doanh nghiệp hiện hành, thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp đối với cơ sở kinh doanh, kể cả nhà thầu nước ngoài, nhà thầu phụ nước ngoài thực hiện chế độ kế toán Việt Nam, áp dụng mức thuế suất thuế TNDN là 28%. Cơ sở kinh doanh hoặc dự án kinh doanh thực tế đạt được các điều kiện ưu đãi theo quy định của pháp luật thuế TNDN thì được áp dụng mức thuế suất ưu đãi 10%, 15%, 20% tuỳ theo từng trường hợp cụ thể.

Đối với các cơ sở kinh doanh đã được cấp Giấy phép đầu tư hoặc Giấy chứng nhận ưu đãi đầu tư, nếu còn trong thời hạn được hưởng ưu đãi thuế theo Giấy phép đầu tư, Giấy chứng nhận ưu đãi đầu tư thì được hưởng mức thuế suất ưu đãi ghi trên Giấy phép, Giấy chứng; nếu hết thời hạn hưởng ưu đãi về thuế theo Giấy phép, Giấy chứng thì nộp thuế thu nhập theo mức thuế suất 25% đối với doanh nghiệp hoạt động theo Luật ĐTNN và mức 28% đối với doanh nghiệp hoạt động theo Luật khuyến khich đầu tư trong nước cho đến hết thời hạn của Giấy phép, Giấy chứng đã cấp
Thuế TNDN phải nộp trong kỳ là số thuế TNDN tạm nộp trong kỳ và bằng thu nhập chịu thuế nhân với (x) thuế suất thuế TNDN trừ đi (-) thuế TNDN dự kiến miễn, giảm.

quytrong
26-08-2011, 09:45 PM
Nộp thuế TN DN tạm tính, thì chỉ có thuế TN DN tạm tính thôi,sao bạn lại hỏi gồm những gì

gaucon02
26-08-2011, 09:45 PM
Vậy bạn chi mình hỏi thuế TNDN hiện hành là bao nhiêu phần trăm mình nghe nói là 25 phần trăm có phải không

tuoihoa
26-08-2011, 09:45 PM
Đúng rồi bạn, từ 1/1/2009 thuế suấtthue61 TNDN còn 25%

newstars
26-08-2011, 09:45 PM
Em muốn hỏi về cách làm báo cáo thuế
em học xong trung cấp kế toán rôi, mới ra trường. em muốn tập tành làm báo cáo thuế. mà ko biết phải bắt đầu từ đâu?
có thể chỉ dẫn cho em hướng đi được ko? giả sử như có nên đi học lớp báo cáo thuế hay ko? ví dụ có một công ty nói em làm báo cáo thuế cho họ, em sẽ yêu cầu họ đưa cho em những giấy tờ gì? hai bên sẽ thỏa thuận như thế nào? sau khi đã nhận những giấy tờ họ đưa cho, em phải làm những gì? sau khi làm hết những thủ tục đó , em sẽ nộp giấy tờ ở đâu? ví dụ công ty đó đang nằm ở quận Tân Bình. anh chị chỉ bảo cho em học nghề với nhé, nếu mà được trao đổi cụ thể hơn thì tốt quá nhỉ? mail của em là : thocon_850 . em mong được học hỏi kinh nghiệm từ anh chị . Xin chân thành cảm ơn

anhhai_daklak
26-08-2011, 09:45 PM
Kể từ ngày 01/01/2009 thì thuế suất thuế TNDN là 25%.

thytien
26-08-2011, 09:45 PM
năm 2010-2012 là 25% đó còn từ năm 2012 trở đi là 20%

170987
26-08-2011, 09:45 PM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi thytien
năm 2010-2012 là 25% đó còn từ năm 2012 trở đi là 20%


Từ năm 2012 trở đi là 20% à??? Bạn có thể cho biết thông tin này lấy từ đâu không...???