PDA

View Full Version : Hoá đơn đầu vào bị xuất toán!



Luc van
26-08-2011, 06:15 PM
Cả nhà cho em hỏi nhé!

Nếu trường hợp trong năm mình có kê khai hoá đơn đầu vào nhưng đến cuối năm khi thuế kiểm tra, phát hiện lỗi hoá đơn và buộc xuất toán. Thuế sẽ xuất toán chỉ phần thuế của hoá đơn đó thôi, hay là xuất toán toàn bộ giá trị của hoá đơn đó???
Cám ơn mọi người!

ATM919
26-08-2011, 06:15 PM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Luc van
Cả nhà cho em hỏi nhé!

Nếu trường hợp trong năm mình có kê khai hoá đơn đầu vào nhưng đến cuối năm khi thuế kiểm tra, phát hiện lỗi hoá đơn và buộc xuất toán. Thuế sẽ xuất toán chỉ phần thuế của hoá đơn đó thôi, hay là xuất toán toàn bộ giá trị của hoá đơn đó???
Cám ơn mọi người!


Do hoá đơn đó không hợp pháp nên trường hợp này của bạn sẽ bị xuất toán toàn bộ giá trị trên hoá đơn bao gồm thuế GTGT được khấu trừ và giá trị hàng hoá mua vào, bạn có thể tham khảo thêm các thông tư hướng dẫn thuế GTGT và thue TNDN!

phamhuynh
26-08-2011, 06:15 PM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Luc van
Cả nhà cho em hỏi nhé!

Nếu trường hợp trong năm mình có kê khai hoá đơn đầu vào nhưng đến cuối năm khi thuế kiểm tra, phát hiện lỗi hoá đơn và buộc xuất toán. Thuế sẽ xuất toán chỉ phần thuế của hoá đơn đó thôi, hay là xuất toán toàn bộ giá trị của hoá đơn đó???
Cám ơn mọi người!


THuế đã không chấp nhận hóa đơn đó thì coi như tổng giá trị hóa đơn đó đều không có giá trị.

JIN NINH
26-08-2011, 06:15 PM
Cái này thì tùy theo lỗi của hoá đơn, có những trường hợp họ chỉ xuất toán phần thuế và phần này ta lại được đưa vào chi phí hợp lý (như hđ trị giá trên 20t không có chứng từ t/t qua ngân hàng chẳng hạn) và hầu hết hđ mà thuế xuất toán là hđ không hợp pháp,hợp lệ... do đó họ sẽ xuất toán luôn cả phần trị giá hàng hóa,dv.

ATM919
26-08-2011, 06:15 PM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi JIN NINH
Cái này thì tùy theo lỗi của hoá đơn, có những trường hợp họ chỉ xuất toán phần thuế và phần này ta lại được đưa vào chi phí hợp lý (như hđ trị giá trên 20t không có chứng từ t/t qua ngân hàng chẳng hạn) và hầu hết hđ mà thuế xuất toán là hđ không hợp pháp,hợp lệ... do đó họ sẽ xuất toán luôn cả phần trị giá hàng hóa,dv.


Thứ nhất: với thuế GTGT thì trường hợp này không được khấu trừ.
Thứ hai: Do trong trường hợp này không phải lỗi do thanh toán tiền không qua ngân hàng, kê khai khấu trừ hóa đơn quá 6 tháng mà là do lỗi hóa đơn không hợp pháp nên toàn bộ giá trị hàng hóa dịch vụ mua trên hóa đơn sẽ không được tính vòa chi phí hợp lý của DN.

Để giải quyết trường hợp này thì DN cần lập 01/KHBS điều chỉnh lại thuế GTGT kỳ đã kê khai hóa đơn không hợp pháp, yêu cầu bên bán xuất lại hóa đơn khác thay thế.

Tongokhong
26-08-2011, 06:15 PM
Tiện thể cho mình hỏi thêm tí,Đã có trường hợp nào cán bộ thuế xuất toán những hoá đơn đầu vào do lỗi chữ ký của nhà cung cấp trên H Đ đầu vào không ký sống từng liên một mà lại ký qua giấy than không ah?

NamTrieu
26-08-2011, 06:15 PM
Nếu xác định là hoá đơn bất hợp pháp thì bị xử lý theo điều 14, NĐ 98/2007/NĐ-CP:
"Điều 14. Xử phạt đối với hành vi trốn thuế, gian lận thuế
Người nộp thuế có hành vi trốn thuế, gian lận thuế quy định tại Điều 108 của Luật Quản lý thuế ngoài việc phải nộp đủ số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận thì còn bị xử phạt theo số lần tính trên số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận như sau:
....
i) Sử dụng hoá đơn, chứng từ bất hợp pháp để hạch toán khống giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào làm giảm số tiền thuế phải nộp hoặc làm tăng số tiền thuế miễn, số tiền thuế giảm, số tiền thuế được hoàn;"
Hoặc người mua chứng minh được lỗi vi phạm sử dụng hoá đơn bất hợp pháp thuộc về bên bán hàng và người mua đã hạch toán kế toán đầy đủ theo quy định. thì xử lý theo điều 13:
"Điều 13. Xử phạt đối với hành vi khai sai dẫn đến thiếu số tiền thuế phải nộp hoặc tăng số tiền thuế được hoàn

1. Các trường hợp khai sai dẫn đến thiếu số tiền thuế phải nộp hoặc tăng số tiền thuế được hoàn, bao gồm:
...
d) Sử dụng hoá đơn, chứng từ bất hợp pháp để hạch toán giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào làm giảm số tiền thuế phải nộp hoặc làm tăng số tiền thuế được hoàn, số tiền thuế được miễn, số tiền thuế được giảm, nhưng khi cơ quan thuế kiểm tra phát hiện, người mua chứng minh được lỗi vi phạm sử dụng hoá đơn bất hợp pháp thuộc về bên bán hàng và người mua đã hạch toán kế toán đầy đủ theo quy định.

2. Mức xử phạt đối với các hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này là 10% tính trên số tiền thuế khai thiếu hoặc số tiền thuế được hoàn, số thuế được miễn, giảm cao hơn so với mức quy định của pháp luật về thuế.

3. Cơ quan thuế xác định số tiền thuế thiếu, số tiền phạt; số ngày chậm nộp tiền thuế, tiền phạt chậm nộp tiền thuế và ra quyết định xử phạt đối với người nộp thuế. "
Chào

NPT
26-08-2011, 06:15 PM
Lạt đề rồi Namtrieu ơ, câu hỏi ở đây mà.
Trích nguyên văn:
Tongokhong
Tiện thể cho mình hỏi thêm tí,Đã có trường hợp nào cán bộ thuế xuất toán những hoá đơn đầu vào do lỗi chữ ký của nhà cung cấp trên H Đ đầu vào không ký sống từng liên một mà lại ký qua giấy than không ah?

Trích nguyên văn:
Luc van
Hoá đơn đầu vào bị xuất toán!
Cả nhà cho em hỏi nhé!

Nếu trường hợp trong năm mình có kê khai hoá đơn đầu vào nhưng đến cuối năm khi thuế kiểm tra, phát hiện lỗi hoá đơn và buộc xuất toán. Thuế sẽ xuất toán chỉ phần thuế của hoá đơn đó thôi, hay là xuất toán toàn bộ giá trị của hoá đơn đó???
Cám ơn mọi người!