PDA

View Full Version : Viết hoá đơn cho hợp đồng dài hạn

doanthingoctran
20-07-2011, 09:29 PM
các bác ơi, giúp em với!
cty em có hý hợp đồng cung cấp thiết bị và nhân công lập trình lấp ráp hệ thống điện tại công trường, khách hàng thanh toán chia làm nhiều đợt, bây giờ khách hàng yêu cầu em xuất hoá đơn (30%) trị giá hợp đồng thì họ mới thanh toán cho cty em, vậy nội dung trên hoá đơn em ghi, thanh toán 30% trị giá hợp đồng số xxxx và số tiền em ghi 1 cục tổng luôn được không vậy các bác, cám ơn các bác nhiều nhiều

phuongaf43
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi doanthingoctran
các bác ơi, giúp em với!
cty em có hý hợp đồng cung cấp thiết bị và nhân công lập trình lấp ráp hệ thống điện tại công trường, khách hàng thanh toán chia làm nhiều đợt, bây giờ khách hàng yêu cầu em xuất hoá đơn (30%) trị giá hợp đồng thì họ mới thanh toán cho cty em, vậy nội dung trên hoá đơn em ghi, thanh toán 30% trị giá hợp đồng số xxxx và số tiền em ghi 1 cục tổng luôn được không vậy các bác, cám ơn các bác nhiều nhiều

bên công ty mình cũng có một hóa đơn tương tự như thế này bạn ạ.
Nếu trong hợp đồng đã ghi rõ điều kiện là thanh toán làm nhiều đợt thì mỗi lần thanh toán, bạn vẫn xuất hóa đơn bình thường, nhưng không phải ghi số tiền cả cục đâu; bạn cứ ghi theo số tiền của từng lần thanh toán đó
ví dụ: tổng giá trị hợp đồng là 100tr
thanh toán lần 1: 30% giá trị hợp đồng
bạn sẽ ghi hóa đơn như sau
cộng tiền hàng: 30tr
thuế VAT: 3tr (giả sử Ts=10%)
tổng tiền thanh toán: 33tr
tất nhiên, chỉ nên xuất hóa đơn nhiều lần cho 1 hợp đồng khi hợp đồng này có giá trị lớn, còn nếu hợp đồng có giá trị nhỏ, theo mình, bạn nên thỏa thuận về điều kiện thanh toán với phía công ty bạn là chỉ xuất hóa đơn 1 lần cho toàn bộ giá trị hợp đồng thôi.
Thân :015:

doanthingoctran
mình cám ơn bạn phuongaf43 đã góp ý, hợp đồng của cty mình lên đến mấy tỷ lận bạn ơi, bởi vậy mình mới bối rối khi xuất hoá đơn này nè, không xuất thì sẽ không được thanh toán, còn xuất thì mình còn mập mờ ko biết xuất sao cho đúng! :026:

Luc van
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi doanthingoctran
mình cám ơn bạn phuongaf43 đã góp ý, hợp đồng của cty mình lên đến mấy tỷ lận bạn ơi, bởi vậy mình mới bối rối khi xuất hoá đơn này nè, không xuất thì sẽ không được thanh toán, còn xuất thì mình còn mập mờ ko biết xuất sao cho đúng! :026:

mình hiểu ý của bạn rồi, thế này nhé!
Bên B đã thanh toán cho bên bạn 30%, thì bạn cứ xuất hoá đơn với nội dung thi công hay lắp đặt gì đó theo hợp đồng kinh tế số: . . . ngày tháng. .., Số tiền đúng bằng 30% giá trị họ đã chuyển, (trong đó đã bao gồm thuế). Một hợp đồng mình xuất nhiều hoá đơn là bt mà bạn!

hoangdong1026
Chào các bạn kế toán, mình có chút tâm sư muốn được chia sẻ. Số mình là dân cntt, cty cho minh lam cv trong tổ ke toan vi cv ay lien quan nhieu toi vi tinh( lap trinh access roi quan ly nguon von 411) vi minh hthanh tot cv nen cty keu minh len cty tổng làm bên ban dự án Oracle-phần mềm kế toán mới. Khi lên làm rồi mình mới biết là cv này đụng đến nghiệp vụ kế toán còn dữ hơn. Nào là khoản chi thu, quản lý tiền, sổ cái,...mà hồi nào tới giờ mình có đụng tới đâu. mình chỉ đụng tới các query, report, form design khong hà. nói chung mình cũng thích cv này vì có nhiều tranh luận hấp dẫn lắm, nhưng moi người đang tranh luận thì đầu của mình hình như đóng băng ko hiểu gì hết. Làm sao bay giờ mong các anh chi khuyên mình nên làm gì và bắt đầu từ đâu để mình làm tốt công việc, cám ơn nhiều lắm lắm

quytda
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi hoangdong1026
Chào các bạn kế toán, mình có chút tâm sư muốn được chia sẻ. Số mình là dân cntt, cty cho minh lam cv trong tổ ke toan vi cv ay lien quan nhieu toi vi tinh( lap trinh access roi quan ly nguon von 411) vi minh hthanh tot cv nen cty keu minh len cty tổng làm bên ban dự án Oracle-phần mềm kế toán mới. Khi lên làm rồi mình mới biết là cv này đụng đến nghiệp vụ kế toán còn dữ hơn. Nào là khoản chi thu, quản lý tiền, sổ cái,...mà hồi nào tới giờ mình có đụng tới đâu. mình chỉ đụng tới các query, report, form design khong hà. nói chung mình cũng thích cv này vì có nhiều tranh luận hấp dẫn lắm, nhưng moi người đang tranh luận thì đầu của mình hình như đóng băng ko hiểu gì hết. Làm sao bay giờ mong các anh chi khuyên mình nên làm gì và bắt đầu từ đâu để mình làm tốt công việc, cám ơn nhiều lắm lắm

Bạn nên học thêm khóa kế toán nữa cho chắc.