PDA

View Full Version : Ke toan Hanh Chinh Su Nghiep, HEEELP MEEE!!!!

Ngo Ngoc Bich
13-07-2011, 09:16 AM
Các anh chị ơi, giúp em tìm hiểu về Xuất toán và khôi phục dự toán với. Em đang cần biết về nội dung cũng như cách hạch toán ra sao nữa (Có tham quá không nhỉ ????)
Mong các anh chị trả lời nhanh giúp em nhé!
:wall: AND :0frown:

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Ngo Ngoc Bich
Các anh chị ơi, giúp em tìm hiểu về Xuất toán và khôi phục dự toán với. Em đang cần biết về nội dung cũng như cách hạch toán ra sao nữa (Có tham quá không nhỉ ????)
Mong các anh chị trả lời nhanh giúp em nhé!
:wall: AND :0frown:

- Xuất toán : là các khoản tiền không được chấp nhận quyết toán do chi không đúng chế độ, quá tiêu chuẩn định mức, không đầy đủ chứng từ theo qui định hoặc không có nội dung chi.
Cuối năm đối với các khoản xuất toán này hạch toán :
Nợ 311
Có TK 661
- Khôi phục dự toán có mấy loại sau:
+ là các khoản tiền đã rút về chi không hết theo dự toán
+ Các khoản rút thừa so với dự toán
Hạch toán:
Nợ 461
Có 111,112

Ngo Ngoc Bich
Cảm ơn anh Vo Vinh Nam, nhưng mà em lại hỏi thêm anh một câu nữa (Chậc, chậc)
Ngoài nợ 461, có các tài khoản đầu 4 khác không anh?, khi khôi phục dự toán có cần định khoản các tài khoản ngoại bảng không? Ví dụ: Nợ 008 chẳng hạn

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Ngo Ngoc Bich
Cảm ơn anh Vo Vinh Nam, nhưng mà em lại hỏi thêm anh một câu nữa (Chậc, chậc)
Ngoài nợ 461, có các tài khoản đầu 4 khác không anh?, khi khôi phục dự toán có cần định khoản các tài khoản ngoại bảng không? Ví dụ: Nợ 008 chẳng hạn

Khôi phục dự toán có 2 loại :
- Nếu đó chỉ là rút tạm ứng tức là lúc đó chỉ ghi: Nợ 111,112 có TK 3361 thì không cần dùng đến TK đầu 4 và cũng không phải ghi bút toán đơn 008; lúc này chỉ cần ghi nợ 3361 có 111,112
- Nếu đã hạch toán TK có 461,462,464 thì ghi nộp khôi phục sẽ phải ghi Nợ TK đầu 46 và đồng thời ghi đỏ có TK 008 ( hoặc ghi bút toán âm)

Ngo Ngoc Bich
Cảm ơn anh Vo Vinh Nam lắm lắm, anh đã gỡ cho em một vấn đề gay cấn.
Mong anh liên tục lên diễn đàn để em còn được thỉnh giáo anh nhiều nhiều nữa nhé (Hihihiihii)
A mà nick chat của huynh là gì ạ, để "tiểu muội" có thể nói chuyện trực tiếp với "sư huynh" được không?

hoangbichhao
anh chi cho em hoi:trong he thong tai khoan ke toan don vi hcsn em dang hoc thi khong co tai khoan 336.vay tai khoan nay co ten la gi?em chi biet tai khoan nay doi voi doang nghiep thoi.

Hien
TK 336 Tạm ứng của Kho bạc

mature102
Tôi không rõ đơn vị bạn cần hỏi là đơn vị hành chính (HC) hay đơn vị sự nghiệp (SN ), có sự phân biệt hai loại đơn vị này hiện nay. Và câu hởi của bạn và khôi phục dự toán ở đây đối với NSNN cấp, và rút dự toán từ nguồn có tính chất NSNN khác nhau thì sẽ có một số hạch toán và tính chất khác đấy bạn ạ!
Chúc một ngày tốt lành!

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi hoangbichhao
anh chi cho em hoi:trong he thong tai khoan ke toan don vi hcsn em dang hoc thi khong co tai khoan 336.vay tai khoan nay co ten la gi?em chi biet tai khoan nay doi voi doang nghiep thoi.

Thông tư số 03/2004/TT-BTC ngày 13/1/2004 có bổ sung tài khoản 336 tạm ứng kho bạc.
Nội dung của nó là phản ánh số kinh phí đã tạm ứng ở kho bạc và thanh toán số tạm ứng đó.

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi mature102
Tôi không rõ đơn vị bạn cần hỏi là đơn vị hành chính (HC) hay đơn vị sự nghiệp (SN ), có sự phân biệt hai loại đơn vị này hiện nay. Và câu hởi của bạn và khôi phục dự toán ở đây đối với NSNN cấp, và rút dự toán từ nguồn có tính chất NSNN khác nhau thì sẽ có một số hạch toán và tính chất khác đấy bạn ạ!
Chúc một ngày tốt lành!

TK 336 dùng cho đơn vị hành chính, sự nghiệp có sử dụng kinh phí ngân sách và coi như ngân sách thông qua hệ thống kho bạc.

hoangthihien
xin cha`o mo.i nguo`i , mi`nh la` tha`nh vie^n mo'i cu?a Web ketoan . mi`nh muon ho?i co' ai bie^'t ve^` ca'ch ti'nh so^' gio` da.y the^m cu?a gia'o vie^n se~ dduo.c ti'nh nhu the^' na`o . Xin gu?i theo ddi.a chi? Email : hien8735@yahoo.com

Nguyen Tu Anh
Bạn hãy xem Thông tư số 17 TT/LB của Liên bộ Lao động thương binh và xã hội - Tài chính - Giáo dục và đào tạo "Hướng dẫn chế độ trả lương dạy thêm giờ và phụ cấp dạy lớp ghép của ngành Giáo dục và đào tạo" ở file đính kèm nhé!

hoangthihien
các anh chị ơi giúp em với ! anh chị nào biết về cách tính ve phụ cấp thâm niên vượt khung không . giờ em mới đi làm nên chưa biết cách tính . Em cảm ơn nhiều

PHIHUNGVN
13-07-2011, 09:17 AM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi hoangthihien
các anh chị ơi giúp em với ! anh chị nào biết về cách tính ve phụ cấp thâm niên vượt khung không . giờ em mới đi làm nên chưa biết cách tính . Em cảm ơn nhiều

Tính vượt khung thì được tính thế này
Lấy bậc lương cuối cùng ( theo lương mới) sau đó cộng với
- nếu người ở khung bậc lương 2 năm lên một lần thì: 2 năm tiếp theo ở bậc vượt khung tính 5%, mỗi năm tiếp theo sau 2 năm tính 1%
- Nếu người ở khung bậc lương 3 năm lên một lần thì: 3 năm tiếp theo ở bậc vượt khung tính 5%, mỗi năm tiếp theo sau 2 năm tính 1%
Vd : Do bảng lương phiên sang lớn quá nên không scan được nên tạm qui ước giả định nhé.
Một người ở bậc lương cũ hệ số là 4,8.
Bậc lương hết bậc ở lương cũ phiên sang lương mới là 4,0
Bậc lương mới hết bậc là 6,0
Mỗi bậc lương tăng 0,4
Thời hạn lên lương là 3 năm
Các tính: Bậc 4,8 so với 4,0 là tăng 2 lần vì mỗi lẫn tăng 0,4 như vậy tương đương 6 năm.
Mức lương hết bậc : lương tối thiểu ( 290.000) hoặc 350.000đ x hệ số 6,0= A
Mức vượt bậc : (A x 5%) + ( A*1%) + (A*1%)+(A*1%)= B
( Cái phải diễn giải chút khi tính bạn tính rộp lại nhé)
Lương thực lĩnh là : A + B
Vậy đã có gì chưa hiểu thì bạn nêu ra nhé.

hoangthihien
em xin cảm ơn anh vo vinh nam nhiều , nhưng em vẫn thấy hơi khó hiểu , giờ hiệu trưởng trường em hệ số lương cũ là 3,61 và được nâng lương lên 4,27 , nhưng bây giờ lại có sự điều chỉnh lương nên hệ số là 4,06 và phụ cấp thâm niên vượt khung là 7% . thì giờ em phải tính thế nào ? anh giúp em với ! Giờ em đang chuẩn bị làm lương tháng 10 rồi , nên em rất mông được sự giúp đỡ của các anh , chị .

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
em xin cảm ơn anh vo vinh nam nhiều , nhưng em vẫn thấy hơi khó hiểu , giờ hiệu trưởng trường em hệ số lương cũ là 3,61 và được nâng lương lên 4,27 , nhưng bây giờ lại có sự điều chỉnh lương nên hệ số là 4,06 và phụ cấp thâm niên vượt khung là 7% . thì giờ em phải tính thế nào ? anh giúp em với ! Giờ em đang chuẩn bị làm lương tháng 10 rồi , nên em rất mông được sự giúp đỡ của các anh , chị .

Trời ạ
Lương của ông ta sẽ là:
C1: (290.000đ x 4.06) + ( 290.000đ x 4,06 x7%)
C1: 290.000 x ( 4.06 + ( 4.06 x7%)

hoangthihien
em xin cảm ơn anh đã giúp em hiểu đwợc nhiều thông tin về kế toán . Em xin cảm ơn anh nhiều .

hoangthihien
anh vo vinh nam oi ! em lại mong được sự giúp đỡ của anh . Đúng thật là em không hiểu gì về phụ cấp thâm niên vượt khung cả . giờ anh giúp em với , em muốn hỏi về khoản phụ cấp khu vực (0,2) và phụ cấp chức vụ (0,35) có được tính để nhân với 7%của phụ cấp thâm niên không . Và khi tính bảo hiểm 6% sễ được tính như thế nào . Em thấy khó quá vì em học kế toán của doanh nghiệp xây lắp , nên kế toán HCSN em không hiểu gì cả . Em mong được sự giúp đỡ của các anh , chị .

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
anh vo vinh nam oi ! em lại mong được sự giúp đỡ của anh . Đúng thật là em không hiểu gì về phụ cấp thâm niên vượt khung cả . giờ anh giúp em với , em muốn hỏi về khoản phụ cấp khu vực (0,2) và phụ cấp chức vụ (0,35) có được tính để nhân với 7%của phụ cấp thâm niên không . Và khi tính bảo hiểm 6% sễ được tính như thế nào . Em thấy khó quá vì em học kế toán của doanh nghiệp xây lắp , nên kế toán HCSN em không hiểu gì cả . Em mong được sự giúp đỡ của các anh , chị .

Anh lấy VD để em hiểu nhé
1 người khi sau khi phiên lương mới thì sẽ có gồm:
Lương cơ bản : 2.98
Hệ số phụ cấp chức vụ : 0.35
Phụ cấp khu vực: 0.2
% vượt khu 7% tương đương với : 0.2086 ( bằng 2.98 x 7%)
Lương thực hưởng của ông ta là:
290.000 x ( 2.98 +0.35 + 0.2 + 0.2086)= A
BHYT + BHXH phải tríh vào lương = A x 6%

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi thuhuong77
Chào mọi người ! Mình là thành viên mới, trước đây mình làm KT Doanh nghiệp nên không hiểu rõ về KT HCSN có thu nên cần sự giúp đỡ của mọi người.
............................
Các bạn có ai biết thì giúp minhg với nhé!

Tuy nó hoạt động như doanh nghiệp nhưng là đơn vị SN có thu vẫn phải hạch toán như sự nghiệp có thu. ( đây là qui định) . Cơ chế hoạt động SNCT sẽ tạo cho bạn cách làm khá là thoáng đó.
Sau này trong quá trình làm lâu dài bạn sẽ có khoản trợ giá nữa lúc đó bạn sẽ thấy việc hạch toán có lợi thế nào.

thuhuong77
To Vo Vinh Nam!
Cám ơn anh Nam nhé! Em chưa quen làm kt HCSN có thu, chắc là trong quá trình làm sẽ có nhiều vướng mắc, chắc em còn phải hỏi anh nhiều.

thuhuong77
Anh Nam ơi giúp em một chút nhé!
Em muốn hạch toán tiền xăng xe di lại hàng tháng vào chi phí, tuy nhiên ôtô không phải là tài sản của Cơ quan mà là của riêng Sếp, vậy có cách nào để hợp thức hóa khoản chi phí xăng xe không ạ?( VD: Thuê lại xe ôtô của Sếp có được ko?).
Anh giúp em với nhé!

lebichthuy
cả nhà ơi cho mình hởi chút
có ai biết về cách xây dựng quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị sự nghiệp có thu không giúp mình với

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi thuhuong77
Anh Nam ơi giúp em một chút nhé!
Em muốn hạch toán tiền xăng xe di lại hàng tháng vào chi phí, tuy nhiên ôtô không phải là tài sản của Cơ quan mà là của riêng Sếp, vậy có cách nào để hợp thức hóa khoản chi phí xăng xe không ạ?( VD: Thuê lại xe ôtô của Sếp có được ko?).
Anh giúp em với nhé!

Đối đơn vị HC và sự nghiệp có thu điều này chưa thể thực hiện được, vì đã có qui định định mức sử dụng xe ôtô cho từng đơn vị; và định mức sử dụng xăng xe cho xe công.
Xe ôtô muốn thanh toán xăng xe phải có lệnh điều xe + giấy công tác( nếu đi công tác). Vì vậy muốn thanh toán được cho xếp em chỉ có thể đưa cho một ông lái xe nào đó ở đơn vị thanh toán dùm thôi và điều chỉnh chứng từ lệnh điều xe hoặc giấy đi đường.

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi lebichthuy
cả nhà ơi cho mình hởi chút
có ai biết về cách xây dựng quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị sự nghiệp có thu không giúp mình với

Em xem trong đường dẫn này đi; tại đó anh đã post một số qui chế chi tiêu nội bộ rồi em có thể vận dụng.
http://webketoan.com/forum/forumdisplay.php?f=97

lebichthuy
vâng em đã làm theo đường dẫn và cũng dowwnloads được rồi a
em cảm ơn anh nhiều, Chúc anh luôn thành công trong mọi công việc và hạnh phúc trong cuộc sống :oknow:

hoangthihien
Các anh chị ơi , cho em hỏi có ai biết cách tính về dạy thêm giờ của giáo viên tiểu học không . Hôm trước em có đọc thông tư nhưng em thấy khó hiểu lắm , vậy anh chị nào biết có thể giải thích giúp em cụ thể được không và cho em hỏi phụ cấp khu vực có được tính vào không và cách tính như thế nào ? em mới đi làm nên không hiểu được về cách tính.

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
Em chào mọi người, em bây giờ đang có một vấn đề thắc mắc thế này a,em xin được nói ra để nếu có anh chi hoặc các bạn nào biết thì giúp em hiểu mới được không ạ
Vì đối với đơn vị HCSN có thu của bọn em thì phải làm dự toán thu chi cho cả năm rồi đúng không a, nhưng trong quá trình hoạt động thi dự toán chi tiêu từ nguồn NS cấp có khi bị thiếu và cũng có khi lại sử dụng không hết, vậy nếu một trong 2 trường hợp đó xẩy ra thì em phải làm sao ạ

đơn vị của em đã có quyết định là đơn vị sự nghiệp có thu, tự chủ về mặt tài chính. Do đối với trường hợp em nêu thì thế này
- Căn cứ kế hoạch năm của em sau khi đã bảo vệ với cơ quan TC cấp trên.
Cơ quan tài chính cấp trên sẽ thông báo dự toán cho em đối với các nội dung em đã dự toán.
Căn cứ vào thông báo đó em sẽ sắp xếp điều chỉnh lại sự cân đối giữa Ngân sách cấp ( đã đuợc thông báo) và phần bổ sung từ các hoạt động thu khác.
Trên cơ sở đó cần cân đối các nội dung thực hiện. Phải ưu tiên những nọi dung cần và giảm bớt các nội dung chưa cần thiết để chuyển năm sau.
- Như vậy Trường hợp ngân sách cấp thiếu : Đối với các nội dung mà Phần ngân sách không cấp đủ hoặc không có thì phải sử dụng nguồn thu khác. Nếu nguồn thu khác không đủ phải chuyển năm sau.
Trong trường hợp bất khả kháng phải thực hiện thì làm công văn đề nghị cơ quan tài chính cấp trên thông báo bổ sung kinh phí. Nếu cơ quan tài chính không cấp bổ sung thì đơn vị phải điều chỉnh một số nội dung thực hiện năm nay sang thực hiện ở năm sau.
- Trường hợp ngân sách cấp thừa : Theo qui định các đơn vị sự nghiệp có thu nếu không chi hết trong năm phần ngân sách này sẽ được chuyển sang năm để thực hiện.

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
+ Nếu thực chi trong các quý I, II, III của em chi chưa hết theo như dự toán thi phần còn lại đó em có được xin bổ xung vào quý IV để dùng tiếp không ạ và nếu làm vậy thi em phải lầm các thủ tục gì ạ
+ Nếu trường hợp như thế này sảy ra thì em phải làm sao a: tổng các khoản thực chi của quý III thi chưa chi hết theo như dự toán nhưng một số khoản mục theo mục lục ngân sách như 101, 102, 106 thì đã chi quá dự toán được chi của quý III rồi vì trong quý này em đã làm thủ tục truy lĩnh tiền lương tăng thêm theo lương mới .Vậy trong trường hợp này có phải em phải làm tờ trình để chuyển những mục chưa dùng hết sang những mục đã chi quá được không ạ và cụ thể em phải làm thế nào ạ
Mong mọi người giúp em mới vì em mới chập chững vào nghề mà. Xin cảm ơn :0frown:

+ Nếu thực chi quí I. II. III chưa chi hết theo dự toán thì phần còn lại sẽ được chuyển sang quí IV để chi tiếp.
+ Theo qui định việc thông báo dự toán trong hai năm gần đây là thông báo dự toán theo nhóm mục chi, rất ít trường hợp còn thông báo theo mục chi.
Đối với trường hợp vượt mục hoặc vượt nhóm mục: Em phải cân đối kinh phí cả năm ở nhóm mục chi hoặc mục chi trên cơ sở đó làm công văn ( hoặc tờ trình điều chỉnh ). Nếu đơn vị được thông báo dự toán bằng nhóm mục thì chỉ tự cân đối nếu vượt nhóm mục mới làm điều chỉnh.
Riêng đối với trường hợp em nói thì nếu chi QIII không đủ em phải đợi kinh phí quí IV để chi tiếp. Nếu dự kiến quí IV chi cũng không đủ nhóm thì phải đề nghị cấp bổ sung hoặc điều chỉnh các nhóm chi cho phù hợp. ( nếu được thông báo dự toán theo mục thì cũng thực hiện điều chỉnh như đã nói)
Nếu em muốn nêu cụ thể phải làm gì; Em hãy nói em được thông báo dự toán theo mục hay nhóm mục anh sẽ hướng dẫn chi tiết.

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
Các anh chị ơi , cho em hỏi có ai biết cách tính về dạy thêm giờ của giáo viên tiểu học không . Hôm trước em có đọc thông tư nhưng em thấy khó hiểu lắm , vậy anh chị nào biết có thể giải thích giúp em cụ thể được không và cho em hỏi phụ cấp khu vực có được tính vào không và cách tính như thế nào ? em mới đi làm nên không hiểu được về cách tính.

buæi = 124.400 ®
a. Đối với giáo viên mầm non, tiểu học trả lượng dạy thêm buổi theo số buổi dạy thêm của từng tháng ( ngoài 26 buổi chuẩn) . Giờ chuẩn hiện tại phải căn cứ vào thời gian thực hiện bây giờ.
Thí dụ “ Tiền lương của giáo viên dạy thêm có hệ số lương 1,91, công tác ở nơi có phụ cấp 0,3 ( phụ cấp khu vực này theo qui định hiện hành); có số buổi dạy thêm là 8 buổi số tiền được trả sẽ là”

Tiền lương dạy 290.000 x 150% x (1,91 + 0,3)
Thêm 1 buổi = -------------------- = 36.975 đồng
26 buổi

- Tiền lương dạy thêm là = 36.975 x 8 buổi = 295.800 đ

hoangthihien
Em xin cảm ơn anh nhiều , đã giúp em giải quyết được một vấn đề rất khó , nhưng do em mới đi làm nên chắc vẫn phải hỏi nhiều đấy . Em mong được sự giúp đỡ của các anh , chị và các bạn .

lebichthuy
Anh Phihungvn ơi
Còn vấn đề thực chi quí I. II. III chưa chi hết theo dự toán thì phần còn lại sẽ được chuyển sang quí IV để chi tiếp này thì anh lai cho phép em được làm phiền anh mọt chút nữa ạ, tức là thế này anh ạ tại vì em thấy trong dự toán thu chi NSNN mà kế toán cũ đẻ lại thì số tiền được NS cấp đã được phân bổ cụ thể mỗi quý và từng khoản được bao nhiêu rồi ạ, vì thế nếu như em muốn chuyển phần còn lại chưa chi hết theo dự toán của các quý I, II, III sang quí IV chi tiếp thì phải lam thế nào ạ ( vì bây giò đã hết quý III rồi, em đang phải làm thủ đăng ký nhu cầu chi quý IV ) vầy nếu thế thì em làm thế này có được không a:
Em định là vấn nộp đang ký nhu cầu chi quý Iv theo như phần phân bổ của cả năm cho quý IV để nộp theo đúng thời hạn và làm thêm một dự toán để xin bổ xung phần còn được sử dụng mà các quý trước còn lại dó cho sang quý IV dùng tiếp vậy theo anh có được không?có gì anh chỉ giúp em mới ạ :atom:

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
Anh Phihungvn ơi
Còn vấn đề thực chi quí I. II. III chưa chi hết theo dự toán thì phần còn lại sẽ được chuyển sang quí IV để chi tiếp này thì anh lai cho phép em được làm phiền anh mọt chút nữa ạ, tức là thế này anh ạ tại vì em thấy trong dự toán thu chi NSNN mà kế toán cũ đẻ lại thì số tiền được NS cấp đã được phân bổ cụ thể mỗi quý và từng khoản được bao nhiêu rồi ạ, vì thế nếu như em muốn chuyển phần còn lại chưa chi hết theo dự toán của các quý I, II, III sang quí IV chi tiếp thì phải lam thế nào ạ ( vì bây giò đã hết quý III rồi, em đang phải làm thủ đăng ký nhu cầu chi quý IV ) vầy nếu thế thì em làm thế này có được không a:
Em định là vấn nộp đang ký nhu cầu chi quý Iv theo như phần phân bổ của cả năm cho quý IV để nộp theo đúng thời hạn và làm thêm một dự toán để xin bổ xung phần còn được sử dụng mà các quý trước còn lại dó cho sang quý IV dùng tiếp vậy theo anh có được không?có gì anh chỉ giúp em mới ạ :atom:

Nếu quí I-> quí III bạn chưa chi hết theo dự toán thì bạn hãy chuyển tiếp phần còn lại đó vào quí IV. Như vậy dự toán nhu cầu chi của bạn sẽ bao gồm phần dư của quí I=> quí III và quí IV.

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
Em chào anh phihungvn
Vâng em cũng biết là nếu Phần ngân sách không cấp đủ hoặc không có thì phải sử dụng nguồn thu khác anh ạ nhưng vấn đề là đơn vị em là đơn vị SN có thu nhưng thú thật với anh là trên thực tế do đơn vị cũng mới thành lập nên cũng chưa thu được khoản thu nào ạ vì thế nên các khoản chi để hoạt động của đơn vị hoàn toàn là từ ngân sách cấp thôi anh ạ, mà đáng nhẽ theo như quyết định thành lập đơn vị thì chỉ được cấp NS trong 2 năm đầu còn sang năm tiếp theo thì đơn vị sẽ phải tự chi trả mọi thứ từ nguồn thu được ạ. Giờ thì đơn vị em còn được cấp kinh phí ddt động đến hất năm 2006 nữa ạ, trong trường hộ này thì theo anh em phải làm sao ạ. Mong anh giúp em mới ạ, em cảm ơn anh. :atom:

Theo như bạn nói thì bạn chỉ có nguồn ngân sách thôi, chưa có nguồn thu nào khác. Vì vậy tất cả các khoản chi tiêu bạn phải cân đối trong đó thôi. Nếu thiếu tiền thì bạn phải trình lãnh đạo lựa chọn ưu tiên các công việc nào trước. Công việc nào chưa đủ tiền phải chuyển dần sang năm sau thực hiện tiếp.

PHIHUNGVN
Hiện nay topic này đã dài và lại nhiều nội dung khác nhau đề nghị các bạn có nội dung mới hãy tạo riêng một topic mới trong box kế toán HCSN

lebichthuy
Mà anh Phihungvn ơi
không phải là đơn vị em chi quý III không đủ đâu ạ, mà là thế này anh ạ,
Một số khoản mục theo mục lục ngân sách như 101, 102, 106, 134 thì đã chi quá dự toán rồi ạ ( vì trong quý này em đã làm thủ tục truy lĩnh tiền lương tăng thêm theo lương mới) chứ tổng phần dự toán so với thực tế đã chi thì vẫn đủ anh ạ , còn việc thông báo dự toán thi em cung không rõ là họ thông báo theo nhóm chi hay mục chi, em chi thấy có thông báo là năm nay đơn vị em phải thu bao nhiêu và được cấp bao nhiêu thôi mà ( còn việc phân bổ cho từng quý và tồng nhóm chi, mục chi là em thấy kế toán cũ làm sẵn cho cả năm vì thực ra em cũng mới đảm nhận công việc này được một quý thôi anh ạ nên mọi việc là tự tìm và cố gắng hiểu thôi mà ) tại vì thế này ạ lần đi rút tiền từ kho bạc vừa rồi họ xem dư toán của đơn vị em, rồi họ nói là về xem lại dự toán của quý III và em xem lai thi thấy như thế nên em muốn biết là trong trường hợp này thì em phải làm sao ạ

lebichthuy
Vâng anh đã giúp em hiểu thêm nhiều rồi ạ, em sẽ làm theo như anh nói, mà anh Phihung ơi vây em cứ việc đăng ký nhu cầu chi quý IV như vậy là họ tự hiểu đúng không ạ hay là cần phải giải trình gì cho bên tài chính về việc đó không ạ? cảm ơn anh nhiều, chúc anh luôn thành công :1luvu:

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
Vâng anh đã giúp em hiểu thêm nhiều rồi ạ, em sẽ làm theo như anh nói, mà anh Phihung ơi vây em cứ việc đăng ký nhu cầu chi quý IV như vậy là họ tự hiểu đúng không ạ hay là cần phải giải trình gì cho bên tài chính về việc đó không ạ? cảm ơn anh nhiều, chúc anh luôn thành công :1luvu:

Đăng ký nhu cầu chi : Đối với kho bạc đã có mẫu ( trong mẫu có cột dự toán quí trước chưa sử dụng).
Nếu đăng ký với tài chính thì nên có thêm cột dự toán quí trước chưa sử dụng chuyển sang thì đỡ phải giải trình.

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
Mà anh Phihungvn ơi
không phải là đơn vị em chi quý III không đủ đâu ạ, mà là thế này anh ạ,
Một số khoản mục theo mục lục ngân sách như 101, 102, 106, 134 thì đã chi quá dự toán rồi ạ ( vì trong quý này em đã làm thủ tục truy lĩnh tiền lương tăng thêm theo lương mới) chứ tổng phần dự toán so với thực tế đã chi thì vẫn đủ anh ạ , còn việc thông báo dự toán thi em cung không rõ là họ thông báo theo nhóm chi hay mục chi, em chi thấy có thông báo là năm nay đơn vị em phải thu bao nhiêu và được cấp bao nhiêu thôi mà ( còn việc phân bổ cho từng quý và tồng nhóm chi, mục chi là em thấy kế toán cũ làm sẵn cho cả năm vì thực ra em cũng mới đảm nhận công việc này được một quý thôi anh ạ nên mọi việc là tự tìm và cố gắng hiểu thôi mà ) tại vì thế này ạ lần đi rút tiền từ kho bạc vừa rồi họ xem dư toán của đơn vị em, rồi họ nói là về xem lại dự toán của quý III và em xem lai thi thấy như thế nên em muốn biết là trong trường hợp này thì em phải làm sao ạ

Em nên xem lỹ lại thông báo dự toán. Nếu thông báo dự toán chỉ thông báo có 1 cục tiền cho cả năm thì việc điều chỉnh là do đơn vị, không cần trình cơ quan cấp trên để điều chỉnh. Chỉ làm điều chỉnh rồi chuyển ra kho bạc.
Hơn nữa bạn phải xem kỹ lại việc thông báo dự toán này là thông báo đã có tính đến lương mới chưa ( cái này bạn nên xem lại dự toán do đơn vị lập cho năm ngân sách 2005), nếu chưa bạn nên đề nghị cơ quan tài chính cấp trên thông báo bổ sung.

lebichthuy
Vâng anh Phuhungvn ơi
Em đã tìm được thông báo Phân bổ dự toán thu - chi NSNN năm 2005 của đơn vị em rồi, trong đó ngoài việc thông báo 1 cục tiền cho cả năm thì cơ quan Tài chính còn Căn cứ dự kiến phân bổ dự toanNSNN năm 2005 do nghành, đơn vị lập và đề nghị và có Thông báo phân bổ dự toán chi tiết theo các nhóm mục kèm theo anh ạ
Nếu mà như thế này thì việc điều chỉnh dự toán không đủ chi của đơn vị em phải
trình cơ quan cấp trên để điều chỉnh rồi anh nhỉ, nếu thế thì không biết cụ thể em phải làm nhưng gi a?

lebichthuy
À còn việc Đăng ký nhu cầu chi quý IV của đơn vị em nữa
Theo anh thì bây giờ em phải làm thế nào ạ, liệu em có thế làm nhu cầu chi của Q IV = qui I -> qui III + Q IV không a (vì theo như lần trước anh nói là: Nếu quí I-> quí III bạn chưa chi hết theo dự toán thì bạn hãy chuyển tiếp phần còn lại đó vào quí IV. Như vậy dự toán nhu cầu chi của bạn sẽ bao gồm phần dư của quí I=> quí III và quí IV mà) :atom:

PHIHUNGVN
Bạn hãy kiểm tra xem trong thông báo dự toán phân theo nhóm mục đó có phân theo quí không. Và đã phân bao nhiêu.
- Kiểm tra xem tại bảng đối chiếu với kho bạc xem mình đã chi hết hết bao nhiêu ở các nhóm mục cho đến quí III
- Lập một bảng tính so sánh giữa dự toán và số thực chi ( đã chi) gồm STT, nội dung, cột dự toán thông báo; cột đã chi; cột số còn lại.
- Căn cứ số còn lại cân đối lại toàn bộ số sẽ chi trong quí IV so sánh với số còn lại ở các nhóm mục chi.
- Nếu thấy thừa thiếu giữa các nhóm mục chi thì làm văn bản gửi cơ quan tài chính cấp trên điều chỉnh các nhóm mục.

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
À còn việc Đăng ký nhu cầu chi quý IV của đơn vị em nữa
Theo anh thì bây giờ em phải làm thế nào ạ, liệu em có thế làm nhu cầu chi của Q IV = qui I -> qui III + Q IV không a (vì theo như lần trước anh nói là: Nếu quí I-> quí III bạn chưa chi hết theo dự toán thì bạn hãy chuyển tiếp phần còn lại đó vào quí IV. Như vậy dự toán nhu cầu chi của bạn sẽ bao gồm phần dư của quí I=> quí III và quí IV mà) :atom:

Số chưa chi của 3 quí = Thông báo dự toán quí (I + II + III) - Số đã chi đã rút (I+II+III). Nhớ chú ý kiểm tra xem đơn vị trong 3 quí có rút tạm ứng hay chưa. Dựa vào bảng đối chiếu với kho bạc nhé.
Nhu cầu chi quí IV = Số chưa chi của 3 quí + Số thông báo dự toán quí IV
Nếu thông báo không chi theo quí thì số nhu cầu chi quí IV = dự toán năm - số đã thực chi.
Em làm nhu cầu chi quí IV với kho bạc hay với đơn vị nào.
Nếu là kho bạc em nên dùng mẫu đã đăng ký ở các quí trước.Nếu không có em nên ra kho bạc để xin mấu.

lebichthuy
Anh Phihungvn ơi
Em đã kiểm tra rồi ạ, em thấy trong thông báo dự toán của đơn vị thì phân theo nhóm mục và có phân theo quí nũa ạ
- nhưng em chưa kiểm tra được bảng đối chiếu với kho bạc xem mình đã chi hết hết bao nhiêu ở các nhóm mục cho đến quí III
-Và em cũng tự kiểm tra bằng các chứng từ mình đi rút tiền rồi và cũng lập như anh nói ( là ( so sánh giữa dự toán và số thực chi ( đã chi) gồm STT, nội dung, cột dự toán thông báo; cột đã chi; cột số còn lại) anh ạ nhưng khi xem thế này thi do có sự bù trừ lẫn nhau giữa các mục chưa chi hết ( thì nhiều ) còn các mục thiếu ( lại chỉ có mấy mục và thiếu cung ko đáng kể ) Nên tính cho đến hết quí III thì số dự toán chưa chi hết của nhóm, mục nào cũng thừa anh ạ
-Vậy thì bây giờ em phải lấy số thừa này cân đối lại toàn bộ số sẽ chi trong quí IV và làm văn bản gửi cơ quan tài chính cấp trên điều chỉnh các nhóm mục phải không ạ? :0frown:

lebichthuy
anh Phihungvn ơi
em thấy trong mẫu Đăng ký nhu cầu chi quí của em thì kính gửi cả Sở tài chính, kính gửi cả Kho bạc và phải nộp cho cả 2 nơi mà anh
Mà anh nói là Nhớ chú ý kiểm tra xem đơn vị trong 3 quí có rút tạm ứng hay chưa để làm gì ạ em thấy trong những giấy rút dự toán NS của đơn vị thì hầu hết là thực chi, chỉ có mổi một nghiệp vị tạm ứng lương đợt 1 thôi anh ạ( em đã làm truy lình hết số tiền lương tăng thêm của cả đơn vị cho cả 2 đợt tạm ứng lương mới rồi anh ạ ) em thấy trong những giấy rút dự toán NS của đơn vị thì hầu hết là thực chi, chỉ có mổi một nghiệp vụ là trên giấy rút dự toán NS đã ghạch chéo ô phần thực chi và để ô tạm ứng thôi anh ạ và sô tậm ứng đó em vẫn chưa lamg giấy đề nghị thanh toán TU với kho bạc ạ :wall:

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
Anh Phihungvn ơi
Em đã kiểm tra rồi ạ, em thấy trong thông báo dự toán của đơn vị thì phân theo nhóm mục và có phân theo quí nũa ạ
- nhưng em chưa kiểm tra được bảng đối chiếu với kho bạc xem mình đã chi hết hết bao nhiêu ở các nhóm mục cho đến quí III
-Và em cũng tự kiểm tra bằng các chứng từ mình đi rút tiền rồi và cũng lập như anh nói ( là ( so sánh giữa dự toán và số thực chi ( đã chi) gồm STT, nội dung, cột dự toán thông báo; cột đã chi; cột số còn lại) anh ạ nhưng khi xem thế này thi do có sự bù trừ lẫn nhau giữa các mục chưa chi hết ( thì nhiều ) còn các mục thiếu ( lại chỉ có mấy mục và thiếu cung ko đáng kể ) Nên tính cho đến hết quí III thì số dự toán chưa chi hết của nhóm, mục nào cũng thừa anh ạ
-Vậy thì bây giờ em phải lấy số thừa này cân đối lại toàn bộ số sẽ chi trong quí IV và làm văn bản gửi cơ quan tài chính cấp trên điều chỉnh các nhóm mục phải không ạ? :0frown:

Em đừng quan tâm đến các mục trong cùng một nhóm mục thừa hay thiếu vì quyền hạn của mình được phép điều chỉnh mục trong nhóm mục đó. Chỉ cần quan tâm đến nhóm mục chi thôi nếu nó thừa hay thiếu mới cần điều chỉnh. Còn mục thừa hay thiếu thì mình có quyền điều chỉnh.
Số dự kiến chi quí IV là số thừa đó + với số thông báo quí VI

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
anh Phihungvn ơi
em thấy trong mẫu Đăng ký nhu cầu chi quí của em thì kính gửi cả Sở tài chính, kính gửi cả Kho bạc và phải nộp cho cả 2 nơi mà anh
Mà anh nói là Nhớ chú ý kiểm tra xem đơn vị trong 3 quí có rút tạm ứng hay chưa để làm gì ạ em thấy trong những giấy rút dự toán NS của đơn vị thì hầu hết là thực chi, chỉ có mổi một nghiệp vị tạm ứng lương đợt 1 thôi anh ạ( em đã làm truy lình hết số tiền lương tăng thêm của cả đơn vị cho cả 2 đợt tạm ứng lương mới rồi anh ạ ) em thấy trong những giấy rút dự toán NS của đơn vị thì hầu hết là thực chi, chỉ có mổi một nghiệp vụ là trên giấy rút dự toán NS đã ghạch chéo ô phần thực chi và để ô tạm ứng thôi anh ạ và sô tậm ứng đó em vẫn chưa lamg giấy đề nghị thanh toán TU với kho bạc ạ :wall:

Xem xét có tạm ứng hay không để mình xác định là trong quí IV mình sẽ phải thanh toán khoản đó, và như vậy số thực tế thanh toán ở khoản này lúc này mới là thực chi. Còn lúc tạm ứng thì mới chỉ là tạm ứng thôi còn phải thanh toán với kho bạc mà.
Riêng đối với kho bạc khoản thanh toán này đã được trừ dần vào dự toán nên khi tạm dự kiến ( nội bộ ) mình cũng phải trừ nó ra.

lebichthuy
Anh Phihungvn ơi
anh nói là Em không cần quan tâm đến các mục trong cùng một nhóm mục thừa hay thiếu vì quyền hạn của mình được phép điều chỉnh mục trong nhóm mục đó mà Chỉ cần quan tâm đến nhóm mục chi thôi nếu nó thừa hay thiếu mới cần điều chỉnh ạ. Vậy thì đối với đơn vị em thì xét từ dầu năm cho đến nay chỉ có quí II & quí III đều có mục 134 là dự toán không đủ chi thôi anh ạ còn các nhóm mục kia dù có một số mục bi thiếu nhưng xét về nhóm thì thừa anh ạ
vậy nếu như thế em có thể tư điều chỉnh các mục trong nhóm phải không ạ, nhưng tại vi em thấy lúc bắt đầu vào quí III thì đơn vị em đã phải làm đăng ký nhu cầu chi để nộp cho sở tài chính và kho bạc rồi mà ( trong đó em dựa vào phân bổ theo nhóm mục đã được duyệt mà phân bổ chi tiết cho từng mục cụ thể rồi mà )bây em tổng hợp chi hết quí III thì mới biết là thiếu cụ thể ở mục nào thì con được điều chỉ hả anh?

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
Anh Phihungvn ơi
anh nói là Em không cần quan tâm đến các mục trong cùng một nhóm mục thừa hay thiếu vì quyền hạn của mình được phép điều chỉnh mục trong nhóm mục đó mà Chỉ cần quan tâm đến nhóm mục chi thôi nếu nó thừa hay thiếu mới cần điều chỉnh ạ. Vậy thì đối với đơn vị em thì xét từ dầu năm cho đến nay chỉ có quí II & quí III đều có mục 134 là dự toán không đủ chi thôi anh ạ còn các nhóm mục kia dù có một số mục bi thiếu nhưng xét về nhóm thì thừa anh ạ
vậy nếu như thế em có thể tư điều chỉnh các mục trong nhóm phải không ạ, nhưng tại vi em thấy lúc bắt đầu vào quí III thì đơn vị em đã phải làm đăng ký nhu cầu chi để nộp cho sở tài chính và kho bạc rồi mà ( trong đó em dựa vào phân bổ theo nhóm mục đã được duyệt mà phân bổ chi tiết cho từng mục cụ thể rồi mà )bây em tổng hợp chi hết quí III thì mới biết là thiếu cụ thể ở mục nào thì con được điều chỉ hả anh?

Anh muốn nói là việc thừa thiếu trong nhóm 1 không quan trọng vì khi em làm đăng ký nhu cầu với sở TC và KB em có thể tự điều chỉnh các mục chi trong 1 nhóm mà không cần phải xin ý kiến của họ. Chỉ riêng đối với nhóm mục nếu nhóm nào thiếu muốn điều chỉnh từ nhóm thừa em phải xin điều chỉnh thôi. Còn việc các mục chi trong 1 nhóm em có thể tự điều chỉnh cho phù hợp.
Do vậy khi làm đăng ký nhu cầu thì em cứ làm bình thường, nếu mục chi trong cùng 1 nhóm mà theo dự kiến quí IV em cứ phân bổ( tăng giảm) cho phù hợp. Riêng với mục 134 do nằm nhóm 4 nếu nhóm 4 của em đủ thì điều chỉnh mục khác lên bù, nếu không đủ em điều chỉnh ở các nhóm mục khác xuống cho phù hợp. ( Nghĩa là trong chi tiết em sẽ phải rút bớt đi 1 một số mục mà quí IV em sẽ không sử dụng hết để đưa vào mục 134)

lebichthuy
Anh phiHungvn cho em hỏi 1 chút nhé! đơn vị em là đơn vị sự nghiệp có thu, ngoài chức năng năng quản lý nhà nước bên em còn có mảng kinh doanh, vừa sử dụng Biên lai thu phí vừa sử dụng hoá đơn GTGT vừa làm việc theo kế hoạch của tỉnh và Sở vừa tự đi tìm đối tác ký hợp đồng. em muốn hỏi khi nào đơn vị em được phép sử dụng biên lai và khi nào em phải viết Hoá đơn GTGT, và tỷ lệ trích nộp vào NSNN , và ngoài ra đơn vị em có phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp không? Em xin lỗi vì đã làm phiền anh nhiều quá ạ, mong anh hết sức thông cho em ạ :biggrin:

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
Anh phiHungvn cho em hỏi 1 chút nhé! đơn vị em là đơn vị sự nghiệp có thu, ngoài chức năng năng quản lý nhà nước bên em còn có mảng kinh doanh, vừa sử dụng Biên lai thu phí vừa sử dụng hoá đơn GTGT vừa làm việc theo kế hoạch của tỉnh và Sở vừa tự đi tìm đối tác ký hợp đồng. em muốn hỏi khi nào đơn vị em được phép sử dụng biên lai và khi nào em phải viết Hoá đơn GTGT, và tỷ lệ trích nộp vào NSNN , và ngoài ra đơn vị em có phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp không? Em xin lỗi vì đã làm phiền anh nhiều quá ạ, mong anh hết sức thông cho em ạ :biggrin:

Đơn vị bạn được chia làm 3 loại hình: (tôi sẽ phân chia theo nguồn kinh phí)
- Loại 1: Các hoạt động quản lý ( thực hiện theo kế hoạch tỉnh, sở, và một số nhiệm vụ khác) . Nói đơn giản là loại chỉ sử dụng tiền ngân sách do Nhà nước cấp
- Loại 2: Các khoản thu phí, lệ phí : Loại này sử dụng biên lai. Việc thu nộp ngân sách và chi loại này có qui định riêng. Vì không rõ nó là thu phí và lệ phí gì nên tôi không thể nói nó nộp NSNN bao nhiêu % còn bao nhiêu gi tăng nguồn kinh phí để hoạt động. Đối với loại này Nhà nước qui định rõ ràng thu bao nhiêu, nộp ngân sách bao nhiêu, tăng nguồn KP bao nhiêu %. Thậm chí có một số loại thu phí, lệ phí sẽ được qui định chi cho những nội dung gì.
- Loại 3: Các hoạt động kinh doanh dịch vụ : Loại này dùng hoá đơn GTGT và bạn nộp các khoản thuế như đúng với doanh nghiệp.Đối với loại này bạn sẽ phải quyết toán với thuế như doanh nghiệp bao gồm : môn bài, thuế GTGT, TNDN, Chỉ khác là bạn sẽ sử dụng tài khoản của hệ thống sự nghiệp có thu có hoạt động SXKD.
P/s bạn đừng lo mọi người sẽ cùng tham gia giải quyết các vấn đề vướng mắc với bạn.

hoangthihien
Do có sự chuyển xếp lương mới , trong lúc chờ quyết định làm lương mới .Trường em đã tạm ứng của kho bạc là 21.500.000đ , giờ đã có quyết định làm lương mới , Giờ em đang chuẩn bị làm truy lĩnh , vậy số tạm ứng của kho bạc thì sẽ phải làm nhũng thủ tục nào?

lebichthuy
Trích nguyên văn:
Do có sự chuyển xếp lương mới , trong lúc chờ quyết định làm lương mới .Trường em đã tạm ứng của kho bạc là 21.500.000đ , giờ đã có quyết định làm lương mới , Giờ em đang chuẩn bị làm truy lĩnh , vậy số tạm ứng của kho bạc thì sẽ phải làm nhũng thủ tục nào?

Cái này theo tôi Bà làm Giấy đề nghị thanh toán tạm ứng ( xin mẫu ở kho bac cũng được mà ở chỗ tôi cũng có mà nếu cần tôi lấy cho )và khi làm truy lĩnh thì trừ phần đã tạm ứng đi là được mà ( hi` tôi đã làm như thế đấy ) thôi chao nhé:two:

lebichthuy
à mà nếu truy lĩnh theo lương mới rồi thì còn phải truy nộp BHXH nữa đấy Bà đã làm chưa

hoangthihien
Tôi xin cảm ơn bà nhiều , nhưng tôi chưa làm vì hiện nay tôi chưa xin được dự toán , nên vẫn phải làm theo lương cũ . Còn giấy đề nghị thanh toán tạm ứng tôi cũng có . Mà bà đã xin được dự toán chưa mà làm truy lĩnh rồi .

hoangthihien
Em xin chào mọi ngưởi , do có sự chuyển xếp lương nên đơn vị em đã tạm ứng số tiền là 21.500.000 , Số tiền tạm ứng này là do phòng tài chính duyệt . vậy khi tạm sẽ hạc toán là : Có TK : 312 hay là 336 . Do em mới tiếp nhận công việc .Em thấy kế toán trước hạch toán là : Nợ Tk :312 . vậy như vậu là đúng hay sai ạ . Các anh chị giúp em với. :food-smil

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
Em xin chào mọi ngưởi , do có sự chuyển xếp lương nên đơn vị em đã tạm ứng số tiền là 21.500.000 , Số tiền tạm ứng này là do phòng tài chính duyệt . vậy khi tạm sẽ hạc toán là : Có TK : 312 hay là 336 . Do em mới tiếp nhận công việc .Em thấy kế toán trước hạch toán là : Nợ Tk :312 . vậy như vậu là đúng hay sai ạ . Các anh chị giúp em với. :food-smil

Em phải xác định rõ tài khoản nào dùng làm gì.
TK 336 chỉ dùng thanh toán tạm ứng với kho bạc
TK 312 là dùng thanh toán tạm ứng nội bộ đơn vị cơ quan.

hoangthihien
Trường hợp của em là thanh toán tạm ứng với kho bạc , nhưng kế toán trước lại hạch toán là Nợ TK 312 , vậy giờ em muốn hạch toán lại là Nợ Tk 336 có được không ạ ! Nhưng nếu sửa thì phải làm như thế nào ? Vì kế toán trước đã hạch toán Nợ 312 từ lúc tạm ứng rồi . Nên giờ em không biết phải làm thế nào ? Xin mọi người giúp em với .

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
Trường hợp của em là thanh toán tạm ứng với kho bạc , nhưng kế toán trước lại hạch toán là Nợ TK 312 , vậy giờ em muốn hạch toán lại là Nợ Tk 336 có được không ạ ! Nhưng nếu sửa thì phải làm như thế nào ? Vì kế toán trước đã hạch toán Nợ 312 từ lúc tạm ứng rồi . Nên giờ em không biết phải làm thế nào ? Xin mọi người giúp em với .

Nếu là thanh toán kho bạc thì em chuyển sang tài khoản 336.
Lúc đó em chỉ cần làm chứng từ ghi Hạch toán chuyển tài khoản 336 phần tạm ứng kho bạc theo qui định.
Nợ 336 \
Có 312

hoangthihien
Em xin cảm Ơn anh PHIHUNG , Em sẽ làm như vậy , nhưng trong bảng cân đối tài khoản em ko thấy có tài khoản 336 . Vậy khi em làm báo cáo thì phần tạm ứng này em sẽ phải làm thế nào ? (Mà tài khoản 336 hình như là mới bổ sung , nên trong BCĐTK không thấy có tài khoan này ) .Vậy em sẽ phải làm thế nào ạ?

hoangthihien
Các anh chị ơi , Tháng vừa rồi em làm lương , và có chuyển trả bảo hiểm và kinh phí công đoàn , nhưng do kho bạc chuyển trả , và em đã ghi nhầm số tài khoản của bên công đoàn sang số tài khoản của bảo hiểm và kho bạc đã chuyển trả hết cả số tiền của bên công đoàn sang tài khoản của bên bảo hiểm là : 9.889.500đ . Giờ em phải hạch toán ra sao đây . Các anh chị nào biết giúp em với . Giờ em đang lập bảng cân đối tài khoản , nhưng không cân , nên em không biết làm sao nữa . Giừo em lại sắp phải nộp báo cáo lên cấp trên rồi . :wall:

lequanghuy
Bây giờ bạn chót hạch toán nhầm thì làm lại cho đúng thôi. Để bảng cân đối tài khoản cân bạn phải "trả lại tên cho em". Ghi âm bút toán cũ ( bút toán nhầm ) và ghi bổ sung bút toán sữa chữa tự khắc số dư TK sẽ đâu về đấy và nó sẽ cân ngay.

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
Em xin cảm Ơn anh PHIHUNG , Em sẽ làm như vậy , nhưng trong bảng cân đối tài khoản em ko thấy có tài khoản 336 . Vậy khi em làm báo cáo thì phần tạm ứng này em sẽ phải làm thế nào ? (Mà tài khoản 336 hình như là mới bổ sung , nên trong BCĐTK không thấy có tài khoan này ) .Vậy em sẽ phải làm thế nào ạ?

TK 336 mới được bỏ sung và áp dụng từ ngày 1/1/2004. Nếu bảng cân đối chưa có TK này thì bổ sung thêm vào.

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
Các anh chị ơi , Tháng vừa rồi em làm lương , và có chuyển trả bảo hiểm và kinh phí công đoàn , nhưng do kho bạc chuyển trả , và em đã ghi nhầm số tài khoản của bên công đoàn sang số tài khoản của bảo hiểm và kho bạc đã chuyển trả hết cả số tiền của bên công đoàn sang tài khoản của bên bảo hiểm là : 9.889.500đ . Giờ em phải hạch toán ra sao đây . Các anh chị nào biết giúp em với . Giờ em đang lập bảng cân đối tài khoản , nhưng không cân , nên em không biết làm sao nữa . Giừo em lại sắp phải nộp báo cáo lên cấp trên rồi . :wall:

Nếu chỉ là chuyển nhầm trong tháng Em hạch toán toàn bộ số tiền chuyển cho công đoàn sang tài khoản chuyển BHXH. Số BHXH sẽ dư; số dư này em sẽ khấu vào tháng sau.
Nếu em nộp cho cả quí IV thì đề nghị BHXH chuyển trả lại để có tiền chuyển cho KP công đoàn, nếu không công đoàn ở đơn vị em sẽ không có tiền hoạt động.

hoangthihien
Em cảm ơn anh đã giúp đỡ em , nhưng nếu hạch toán la Nợ 336 , Có 312 . Nhưng tài khoản 336 có số dư bên Có mà , nếu hạch toán Nợ 336 , nhưng lại chưa thanh toán với kho bạc , thì sau này mà thanh toán với kho bạc thì sẽ phải hạch toán như thế nào ????????????

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
Em cảm ơn anh đã giúp đỡ em , nhưng nếu hạch toán la Nợ 336 , Có 312 . Nhưng tài khoản 336 có số dư bên Có mà , nếu hạch toán Nợ 336 , nhưng lại chưa thanh toán với kho bạc , thì sau này mà thanh toán với kho bạc thì sẽ phải hạch toán như thế nào ????????????

Khi nhận tiền về em hạch toán
Nợ 111
Có 336
Khi quyết toán với kho bạc
Nợ 336
Có 461

Nếu hạch toán vào 312 thì khi nhận tiền
Nợ 111
Có 312
Khi chuyển sang TK 336
Nợ 312
Có 336
Khi quyết toán kho bạc
Nợ 336
Có 461

hoangthihien
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi PHIHUNGVN
Khi nhận tiền về em hạch toán
Nợ 111
Có 336
Khi quyết toán với kho bạc
Nợ 336
Có 461

Nếu hạch toán vào 312 thì khi nhận tiền
Nợ 111
Có 312
Khi chuyển sang TK 336
Nợ 312
Có 336
Khi quyết toán kho bạc
Nợ 336
Có 461

Anh PHIHUNg ơi , Kế toán trước hạch toán khác lắm :
Khi tạm ứng số tiền với kho bạc về , thì cô ấy lại hạch toán là :
Nợ 111 : 21.500.000
Có 461 : 21.500.000 Có 008 : 21.500.000
Và khi trả lưong cô ấy lại hạch toán là :
Nợ 312 : 21.500.000
Có 111 : 21.500.000
nên em ko biết phải sủa sao đây :wall:

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
Anh PHIHUNg ơi , Kế toán trước hạch toán khác lắm :
Khi tạm ứng số tiền với kho bạc về , thì cô ấy lại hạch toán là :
Nợ 111 : 21.500.000
Có 461 : 21.500.000 Có 008 : 21.500.000
Và khi trả lưong cô ấy lại hạch toán là :
Nợ 312 : 21.500.000
Có 111 : 21.500.000
nên em ko biết phải sủa sao đây :wall:

Hạch toán thế này là sai so với qui định mới em ạ.
Hạch toán điều chỉnh lại
Em huỷ bỏ hai bút toán trên theo qui định : sử dụng bút toán đỏ, hoặc bút toán ghi âm ( nếu làm chương trình máy).
Sau đó hạch toán lại như vậy là hợp lý nhất.

hoangthihien
Em cảm ơn anh đã chỉ giúp em những vấn đề em còn vướng mắc . Em lại mong anh chỉ bảo vấn đề lập báo cáo tài chính :
Em thấy mỗi quí khi lập báo cáo , Hết quí phải kết chuyển tài khoản 661 và 461 đúng không anh (Là Nợ 461 và Có 661 ) Nhưng em thấy cô kế toán trước làm không phải như vậy , em thấy cô ấy cộng số phát sinh của quí đó và đó cũng là số dư cuối kỳ luôn và cô ấy không kết chuyển giữa tài khoản 461 va 661. Vậy em lập báo cáo quí 3 thì em co phải kết chuyển ko? hay là em vẫn phải làm theo cô ấy . Và nếu kết chuyển thì số dư cuối kỳ ( chính là số phát sinh trong quí ) . Em sẽ phải làm như thế nào?????????????????

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
Em cảm ơn anh đã chỉ giúp em những vấn đề em còn vướng mắc . Em lại mong anh chỉ bảo vấn đề lập báo cáo tài chính :
Em thấy mỗi quí khi lập báo cáo , Hết quí phải kết chuyển tài khoản 661 và 461 đúng không anh (Là Nợ 461 và Có 661 ) Nhưng em thấy cô kế toán trước làm không phải như vậy , em thấy cô ấy cộng số phát sinh của quí đó và đó cũng là số dư cuối kỳ luôn và cô ấy không kết chuyển giữa tài khoản 461 va 661. Vậy em lập báo cáo quí 3 thì em co phải kết chuyển ko? hay là em vẫn phải làm theo cô ấy . Và nếu kết chuyển thì số dư cuối kỳ ( chính là số phát sinh trong quí ) . Em sẽ phải làm như thế nào?????????????????

Đối với tài khoản 461 và 661 em vẫn cứ phải thực hiện công luỹ kế năm như bình thường.
Cuối kỳ kế toán ( năm ) sau khi đã nhận được thông báo duyệt quyết toán, thường thông báo này phải giữa năm sau mới nhận được lúc đó mới được kết chuyển giảm trừ em ạ.

hoangthihien
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi PHIHUNGVN
Đối với tài khoản 461 và 661 em vẫn cứ phải thực hiện công luỹ kế năm như bình thường.
Cuối kỳ kế toán ( năm ) sau khi đã nhận được thông báo duyệt quyết toán, thường thông báo này phải giữa năm sau mới nhận được lúc đó mới được kết chuyển giảm trừ em ạ.

Em cảm ơn anh PHIHUNG rất nhiều , thực sự anh đã giúp em tháo gỡ nhiều vấn đề còn vướng mắc . Chắc em sẽ còn phải hỏi anh nhiều đấy , rất mong được sự giúp đỡ của anh và các thành viên Webketoan.

hoangthihien
Các anh chị ơi cho em hỏi , hiện nay đã có văn bản mới nào hướng dẫn về cách tính làm thêm giờ đối với giáo viên tiểu học không , nếu tính làm thêm giờ thì có cần phải xác định số tiết mà họ dạy trên 1 tháng không (Hay là chỉ xác định số ngày mà họ làm 1 tháng ) . Em tính như thế này mọi người xem giúp em có phải không nhé :
phụ cấp làm thêm giờ = Hệ số lương + Hệ số khu vực / 26 ngày = tiền lương 1 ngày .
Tiền lương 1 ngày * 150% * số ngày làm thêm = Phụ cấp thêm giờ .
Nếu anh chị nào có văn bản mới thì gửi cho em nhé
Em xin cảm ơn.

lebichthuy
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi PHIHUNGVN
Đơn vị bạn được chia là m 3 loại hình: (tôi sẽ phân chia theo nguồn kinh phí)
- Loại 1: Các hoạt động quản lý ( thực hiện theo kế hoạch tỉnh, sở, và một số nhiệm vụ khác) . Nói đơn giản là loại chỉ sử dụng tiền ngân sách do Nhà nước cấp
- Loại 2: Các khoản thu phí, lệ phí : Loại nà y sử dụng biên lai. Việc thu nộp ngân sách và chi loại nà y có qui định riêng. Vì không rõ nó là thu phí và lệ phí gì nên tôi không thể nói nó nộp NSNN bao nhiêu % còn bao nhiêu gi tăng nguồn kinh phí để hoạt động. Đối với loại nà y Nhà nước qui định rõ rà ng thu bao nhiêu, nộp ngân sách bao nhiêu, tăng nguồn KP bao nhiêu %. Thậm chí có một số loại thu phí, lệ phí sẽ được qui định chi cho những nội dung gì.
- Loại 3: Các hoạt động kinh doanh dịch vụ : Loại nà y dùng hoá đơn GTGT và bạn nộp các khoản thuế như đúng với doanh nghiệp.Đối với loại nà y bạn sẽ phải quyết toán với thuế như doanh nghiệp bao gồm : môn bà i, thuế GTGT, TNDN, Chỉ khác là bạn sẽ sử dụng tà i khoản của hệ thống sự nghiệp có thu có hoạt động SXKD.
P/s bạn đừng lo mọi người sẽ cùng tham gia giải quyết các vấn đề vướng mắc với bạn.

Anh phihung ơi, vừa rồi đơn vị em có nhận được giấy báo có ở kho bạc(gíây rút vốn đầu tư của Sở chuyển tạm ứng thanh toán tiền và o tà i khoản của đơn vị em ở kho bạc ) mà giờ em vần dang loai hoay chua biết là m gì với nó bây giờ anh ạ, "em mới và o nghe ma" mong anh giúp em mới ạ

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
Anh phihung ơi, vừa rồi đơn vị em có nhận được giấy báo có ở kho bạc(gíây rút vốn đầu tư của Sở chuyển tạm ứng thanh toán tiền và o tà i khoản của đơn vị em ở kho bạc ) mà giờ em vần dang loai hoay chua biết là m gì với nó bây giờ anh ạ, "em mới và o nghe ma" mong anh giúp em mới ạ

Ôí em ơi thế phông chữ thế này anh đọc sao được mà trả lời đây.

lebichthuy
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi PHIHUNGVN
Ô�­ em ơi thế phông chữ thế n� y anh đọc sao được m� trả lời đây.

anh phihung ơi
em cũng kh�ng biết phải l�m sao, vi tự dưng gần đ�y m�y của em v�o webkếto�n cứ bị thế anh ạ, rồi b�y giờ gửi b�i đi n� bị vậy đ�, c�c b�i kh�c th� sau khi v�o view l� đọc dược , c� mỗi b�i n�y em l�m kiểu g� cũng kh�ng sao đọc nổi, ch�n qu� cơ
--------------------------------------------------------------
Em nên đề nghị giúp đỡ font ở mục thành viên giúp nhau, anh sẽ xoá các bài không liên quan đến kế toán ở topic này, tránh tình trạng bị loãng

lebichthuy
Trích nguyên văn:
anh phihung ơi
em cũng kh�ng biết phải l�m sao, vi tự dưng gần đ�y m�y của em v�o webkếto�n cứ bị thế anh ạ, rồi b�y giờ gửi b�i đi n� bị vậy đ�, c�c b�i kh�c th� sau khi v�o view l� đọc dược , c� mỗi b�i n�y em l�m kiểu g� cũng kh�ng sao đọc nổi, ch�n qu� cơ
--------------------------------------------------------------
Em nên đề nghị giúp đỡ font ở mục thành viên giúp nhau, anh sẽ xoá các bài không liên quan đến kế toán ở topic này, tránh tình trạng bị loãng

anh phi hung ơi em đa làm theo lời anh nói rồi, giờ sao mấy bái đó vẫn chưa đọc được ạ? Thôi bây giờ em viết lại bài đó anh nhé:
Tại vì vừa rồi đơn vị em có nhận được giấy báo có từ kho bác ("giấy rút vốn đầu tư" của Sở chuyển tạm ứng kinh phí theo HĐ của 2 dự án trong tỉnh đã giao cho đơn vị em thực hiện ạ) nhưng vấn đề là giơ em chưa biết phải làm gì với nó anh ạ, vì thế nếu có thể em mong được sự giúp đỡ của anh, bởi vì đối với em và cả đơn vị em mọi việc đều rất mới mẻ anh ạ

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
anh phi hung ơi em đa làm theo lời anh nói rồi, giờ sao mấy bái đó vẫn chưa đọc được ạ? Thôi bây giờ em viết lại bài đó anh nhé:
Tại vì vừa rồi đơn vị em có nhận được giấy báo có từ kho bác ("giấy rút vốn đầu tư" của Sở chuyển tạm ứng kinh phí theo HĐ của 2 dự án trong tỉnh đã giao cho đơn vị em thực hiện ạ) nhưng vấn đề là giơ em chưa biết phải làm gì với nó anh ạ, vì thế nếu có thể em mong được sự giúp đỡ của anh, bởi vì đối với em và cả đơn vị em mọi việc đều rất mới mẻ anh ạ

Anh không rõ dự án của em là loại gì : đầu tư XDCB hay dự án công nghệ thông tin, hay loại gì khác. Nhưng khi Sở ứng vốn cho em để em chi trả cho các hợp đồng đã ký kết thì:
- Em kiểm tra lại toàn bộ hợp đồng dự án ban đầu để hiểu được nó như thế nào đã
- Sau khi xem xong em xem là kết quả đấu thầu dự án là đơn vị nào trúng thầu và đã thực hiện được tới đâu.
- Trên cơ sở đó em em tiếp tiến độ thực hiện giai đoạn tiếp theo như thế nào đã hoàn thiện được tới đâu, có biên bản nghiệm thu từng phần chưa.
( Nếu là dự án khác thì thực hiện tới đâu và việc Sở chuyển kinh phí cho mình có phải để thanh toán cho giai đoạn tiếp theo hay không)
- Dự trên hợp đồng ký kết, các biên bản nghiệm thu hoàn thành công việc, bản thanh toán khối lượng ( những cái này nó tuỳ thuộc loại dự án ) em sẽ làm việc với kho bạc để chuyển cho các đơn vị số tiền trên.

lebichthuy
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi PHIHUNGVN
Anh không rõ dự án của em là loại gì : đầu tư XDCB hay dự án công nghệ thông tin, hay loại gì khác. Nhưng khi Sở ứng vốn cho em để em chi trả cho các hợp đồng đã ký kết thì:
- Em kiểm tra lại toàn bộ hợp đồng dự án ban đầu để hiểu được nó như thế nào đã
- Sau khi xem xong em xem là kết quả đấu thầu dự án là đơn vị nào trúng thầu và đã thực hiện được tới đâu.
- Trên cơ sở đó em em tiếp tiến độ thực hiện giai đoạn tiếp theo như thế nào đã hoàn thiện được tới đâu, có biên bản nghiệm thu từng phần chưa.
( Nếu là dự án khác thì thực hiện tới đâu và việc Sở chuyển kinh phí cho mình có phải để thanh toán cho giai đoạn tiếp theo hay không)
- Dự trên hợp đồng ký kết, các biên bản nghiệm thu hoàn thành công việc, bản thanh toán khối lượng ( những cái này nó tuỳ thuộc loại dự án ) em sẽ làm việc với kho bạc để chuyển cho các đơn vị số tiền trên.

Anh phihung ơi đây là dự án đầu tư XDCB nhưng không phải là Sở ứng vốn cho em để em chi trả cho các hợp đồng đã ký kết đâu ạ, mà Sở với tư cách là Bên giao thầu (bên A ) còn đơn vị em là Bên nhận thầu ( bên B ) anh ạ. Hai bên ký kết hợp đồng để thực hiện dự án chung của tỉnh do UBND tỉnh đã giao cho Sở, nay Sở chỉ tạm ứng một phần kinh phí theo hợp đồng đã ký thôi vì đơn vị em mới thực hiện xong một phần của hợp đồng thôi anh ạ ( em nghe nói đơn vị em phải làm thủ tục mở và chuyển số tiền này sang TK 945 thi sang năm mới được sử dụng nó thì phải anh ạ) à còn diều này nữa anh Hung ơi em cung như đơn vị em thì phải hoạch toán theo thông tư hướng dẫn nào ạ? ở đây em có TT121/2002/TT-BTC ngày 31/12/2002 hướng dẫn kế toán SNCT và TT 03/2004/TT-BTC ngày 13/10/2004 hướng dẫn kế toán các đơn vị hành chính sự nghiệp thực hiện luật NSNN và khoán chi hành chính thôi anh ạ:0frown:

hong hot
Trích nguyên văn:
Sở với tư cách là Bên giao thầu (bên A ) còn đơn vị em là Bên nhận thầu ( bên B ) anh ạ. :0frown:

Thế thì bên em liên quan quái gì đến kế toán HCSN nhỉ?

lebichthuy
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi hong hot

ơ nhưng mà Hóng hớt ui ( hiiii you thông cảm tại em không biết you là boy or girl nên dddanhf tạm thất lễ mà ) đơn vị em là đơn vị SNCT mà không lẽ nó không liên quan gi đến HCSN sao ạ?:dzo:

lebichthuy
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi hong hot

ơ nhưng mà Hóng hớt ui ( hiiii "you" thông cảm tại em không biết you là "boy or girl" nên đành tạm thất lễ mà )
Đơn vị em là đơn vị SNCT mà không lẽ nó không liên quan gi đến kế toán HCSN ạ? vậy thì theo "you" nó liên quan đến kê toán nàoo "you" làm ơn ra tay giúp em phen này được không ạ em thực sư đang rất lung túng ( tại vì trình độ em hạn chế quá, nếu không muốn nói là kém ạ ):wall:

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
ơ nhưng mà Hóng hớt ui ( hiiii "you" thông cảm tại em không biết you là "boy or girl" nên đành tạm thất lễ mà )
Đơn vị em là đơn vị SNCT mà không lẽ nó không liên quan gi đến kế toán HCSN ạ? vậy thì theo "you" nó liên quan đến kê toán nàoo "you" làm ơn ra tay giúp em phen này được không ạ em thực sư đang rất lung túng ( tại vì trình độ em hạn chế quá, nếu không muốn nói là kém ạ ):wall:

- Bên em nhận thầu vậy thì cần xem rõ vấn đề.
+ Đây là hoạt động thường xuyên của đơn vị : Nếu là nhiệm vụ thường xuyên thì em hạch toán tăng nguồn kinh phí và chi như chi hoạt động bình thường.( Nguồn khác )
+ Đây là hoạt động dịch vụ KD: thì em hạch toán như một khoản doanh thu và hạch toán lãi lỗ như bình thường. ( theo anh bên em sẽ nghêng về mảng này hơn vì anh chưa biết đơn vị em là đơn vị gì).

P/s hong hơt là con trai em ạ; và nữa anh không phải tên là Hùng.

hoangthihien
Cả nhà ơi ! giúp em vấn đề này nhé :
Hiện nay em đang gặp vấn đề . Do điện thắp sáng của trường em vẫn ăn theo hợp tác xã nên cứ mỗi lần thanh toán tiền điện phải lấy tiền của đơn vị ra thanh toán , rồi sau đó mới rút tiền về , do bên ngân sách cấp trả 200.000/tháng , nên có tháng chỉ thanh toán hết 100.000 nhưng cô kế toán trước cứ rút số tiền điện mỗi tháng 200.000 về , và cả phần cấp về phúc lợi , có tháng cũng chỉ hết 40.000 nhưng do ngan sách họ cấp 60.000/tháng , nên mỗi tháng rú về như vậy , nên giờ số tiền đó tồn lại quĩ , do số tiền đó tồn tại quĩ nên em đã chi vào mục 119(Chi phí chuyên môn từng ngành ) , nhưng thực chất mục đó em chưa rút về lần nào . Giờ em làm quyết toán kinh phí để tài chính duyệt , phần mà dự toán đã rút về đơn vị chưa sử dụng , thì em ko biết ghi vào mục nào cả . (Số dư tồn quĩ của em là 246.000 , nhưng do em chi vào mục 119 nên giờ trong quĩ còn 101.000 , nhưng bây giờ em ko biết cho vào đâu để có thể khớp với số tiền mà mình đã rút về chưa sử dụng . Các anh chị giúp em với .
Em xin cảm ơn nhiều !

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
Cả nhà ơi ! giúp em vấn đề này nhé :
Hiện nay em đang gặp vấn đề . Do điện thắp sáng của trường em vẫn ăn theo hợp tác xã nên cứ mỗi lần thanh toán tiền điện phải lấy tiền của đơn vị ra thanh toán , rồi sau đó mới rút tiền về , do bên ngân sách cấp trả 200.000/tháng , nên có tháng chỉ thanh toán hết 100.000 nhưng cô kế toán trước cứ rút số tiền điện mỗi tháng 200.000 về , và cả phần cấp về phúc lợi , có tháng cũng chỉ hết 40.000 nhưng do ngan sách họ cấp 60.000/tháng , nên mỗi tháng rú về như vậy , nên giờ số tiền đó tồn lại quĩ , do số tiền đó tồn tại quĩ nên em đã chi vào mục 119(Chi phí chuyên môn từng ngành ) , nhưng thực chất mục đó em chưa rút về lần nào . Giờ em làm quyết toán kinh phí để tài chính duyệt , phần mà dự toán đã rút về đơn vị chưa sử dụng , thì em ko biết ghi vào mục nào cả . (Số dư tồn quĩ của em là 246.000 , nhưng do em chi vào mục 119 nên giờ trong quĩ còn 101.000 , nhưng bây giờ em ko biết cho vào đâu để có thể khớp với số tiền mà mình đã rút về chưa sử dụng . Các anh chị giúp em với .
Em xin cảm ơn nhiều !

Việc em rút tiền của mục này chi vào mục khác không ảnh hưởng gì đến sổ quĩ của em, vì sổ quĩ thể hiện đầy đủ bản chất của việc chi tiền mặt.
Ở đây chỉ có vấn đề là tài khoản tiền tạm ứng của em ở TK 336 trong từng nội dung là khác nhau thôi. Điều này cũng không lớn lắm khi nào em quyết toán để rút số tiền ở mục 119 về là nó sẽ khớp đúng với số tiền còn dư trên TK 336 của em mà thôi.

lebichthuy
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi PHIHUNGVN
- Bên em nhận thầu vậy thì cần xem rõ vấn đề.
+ Đây là hoạt động thường xuyên của đơn vị : Nếu là nhiệm vụ thường xuyên thì em hạch toán tăng nguồn kinh phí và chi như chi hoạt động bình thường.( Nguồn khác )
+ Đây là hoạt động dịch vụ KD: thì em hạch toán như một khoản doanh thu và hạch toán lãi lỗ như bình thường. ( theo anh bên em sẽ nghêng về mảng này hơn vì anh chưa biết đơn vị em là đơn vị gì).

P/s hong hơt là con trai em ạ; và nữa anh không phải tên là Hùng.

anh Phihung ơi
Đơn vị em là đơn vị trợc thuộc Sở XD có nhiệm vị là lập QHXD và dự án đó là một dự án QH đô thị trong tỉnh mà UBND tỉnh giao cho Sở và Sở lại giao cho đon vị em anh a

hoangthihien
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi PHIHUNGVN
Việc em rút tiền của mục này chi vào mục khác không ảnh hưởng gì đến sổ quĩ của em, vì sổ quĩ thể hiện đầy đủ bản chất của việc chi tiền mặt.
Ở đây chỉ có vấn đề là tài khoản tiền tạm ứng của em ở TK 336 trong từng nội dung là khác nhau thôi. Điều này cũng không lớn lắm khi nào em quyết toán để rút số tiền ở mục 119 về là nó sẽ khớp đúng với số tiền còn dư trên TK 336 của em mà thôi.

Em hỏi bên tài chính , họ trả lời là rút ở mục nào thì chi vào mục đó anh ạ . nhưng do mục 119 em chưa rút về nhưng đã Chi rồi , thực ra nếu theo sổ quĩ tiền thì còn dư 101.000 , nhưng theo thực tế mà rút về để chi theo từng mục còn : 246.000 ( dư các mục : 105 : 180.000 , 109 : 30.000 ,. 110: 34.000 , 134 : 2.000) .những mục rút về chi không hết sẽ chuyển sang kỳ sau . nhưng nếu trong tháng 11 mà em rút ở mục 119 thì cũng chỉ đươcvj quyết toán trong quí IV thôi . Bây giờ em không biết ghi thế nào để mà khớp với số tiền trong sổ quĩ : 101.000đ .
Còn về tài khoản 336 của em thì không có vấn đề gì , Vì chỉ chi vào mục 100, mục này không ảnh hưởng gì đến số dư đó .

PHIHUNGVN
Trích nguyên văn:
Em hỏi bên tài chính , họ trả lời là rút ở mục nào thì chi vào mục đó anh ạ . nhưng do mục 119 em chưa rút về nhưng đã Chi rồi , thực ra nếu theo sổ quĩ tiền thì còn dư 101.000 , nhưng theo thực tế mà rút về để chi theo từng mục còn : 246.000 ( dư các mục : 105 : 180.000 , 109 : 30.000 ,. 110: 34.000 , 134 : 2.000) .những mục rút về chi không hết sẽ chuyển sang kỳ sau . nhưng nếu trong tháng 11 mà em rút ở mục 119 thì cũng chỉ đươcvj quyết toán trong quí IV thôi . Bây giờ em không biết ghi thế nào để mà khớp với số tiền trong sổ quĩ : 101.000đ .
Còn về tài khoản 336 của em thì không có vấn đề gì , Vì chỉ chi vào mục 100, mục này không ảnh hưởng gì đến số dư đó .

Khi em hỏi ai chẳng nói thế, có ai nói em cứ lấy về đi còn chi gì thì chi đâu nhưng khi em làm thì em phải điều hoà tổng thể các hoạt động của em chứ, đâu cứ rập khuôn như vậy. Khi em điều hoà tổng thể nguồn không có bất kỳ ai phạt em đâu mà em lo.

PHIHUNGVN
Tôi đề nghị mọi người nếu phát sinh nội dung hỏi mới thì nên mở topic mới, topic này dài quá rồi.

lebichthuy
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi PHIHUNGVN
Đơn vị bạn được chia làm 3 loại hình: (tôi sẽ phân chia theo nguồn kinh phí)
- Loại 2: Các khoản thu phí, lệ phí : Loại này sử dụng biên lai. Việc thu nộp ngân sách và chi loại này có qui định riêng. Vì không rõ nó là thu phí và lệ phí gì nên tôi không thể nói nó nộp NSNN bao nhiêu % còn bao nhiêu gi tăng nguồn kinh phí để hoạt động. Đối với loại này Nhà nước qui định rõ ràng thu bao nhiêu, nộp ngân sách bao nhiêu, tăng nguồn KP bao nhiêu %. Thậm chí có một số loại thu phí, lệ phí sẽ được qui định chi cho những nội dung gì.
- Loại 3: Các hoạt động kinh doanh dịch vụ : Loại này dùng hoá đơn GTGT và bạn nộp các khoản thuế như đúng với doanh nghiệp.Đối với loại này bạn sẽ phải quyết toán với thuế như doanh nghiệp bao gồm : môn bài, thuế GTGT, TNDN, Chỉ khác là bạn sẽ sử dụng tài khoản của hệ thống sự nghiệp có thu có hoạt động SXKD.

Làm thế nào để có thể phân biết được từng loại hả anh Phihung, em thấy các khoản thu kể cả các hợp đồng thực hiên các dự dự án chung của tỉnh mà đơn vị em thực hiện thì đều thanh toán tiền vào tài khoản 920 ở kho bạc ạ