PDA

View Full Version : Hộ kinh doanh cá thể có hóa đơn đỏ???



sector
20-07-2011, 04:58 PM
Chào các "đồng chí",
Hiện nay bên tôi đang gặp phải một vấn đề hết sức là ... "không biết giải quyết sao" như sau. Cty tôi mua hàng của 1 hộ kinh doanh cá thể. Họ xuất cho chúng tôi 1 hóa đơn VAT (T/suất: 10%). Khi bộ phận kế toán từ chối thanh toán, (do hộ kinh doanh cá thể không thể có hóa đơn VAT), thì họ có show ra cho chúng tôi tờ khai thuế tháng dành cho hộ kinh doanh cá thể, kèm với đăng ký kinh doanh, kèm một lời giải thích: Thuế giải thích rằng chỉ cần đóng dấu chữ nhật của họ, là hóa đơn GTGT đó hợp lệ. Tôi đã confirm với chi cục thuế nơi người đó đăng ký thuế. Họ cũng khẳng định là hộ kinh doanh cá thể không thể có hóa đơn GTGT. Liệu có trường hợp nào khác trong trường hợp này để chấp nhận HĐ của họ hay không? Tôi chỉ sợ kiến thức tôi có hạn, không hiểu hết vấn đề. Nên đưa ra nhờ các đồng chí giúp đỡ. S.O.S. Tôi xin chân thành cảm ơn. :error:

ttlongsdo
20-07-2011, 04:58 PM
Theo tôi hiểu là hộ kinh doanh đăng ký thực hiện kê khai thuế theo phương pháp khấu thuế thì họ có đủ điều kiện để sử dụng hoá đơn GTGT. Khi họ được cơ quan thuế bán hoá đơn thì việc bạn mua hàng có hoá đơn GTGT là không phạm luật.

Thanh Nam
20-07-2011, 04:58 PM
To Sector:

1.Cách đặt câu hỏi của bạn có vấn đề: nếu không thì bạn không phân biệt được hóa đơn GTGT và hóa đơn bán hàng bởi cả 02 hóa đơn đều là màu đỏ, hộ kinh doanh bán hàng không xuất hóa đơn màu đỏ thì xuất hóa đơn màu gì ? (họ có thể xuất màu cam , xanh, tím....nhưng không có giá trị đối với cơ quan thuế)

2. Theo mục 02 của điều 10 thì cơ sở kinh doanh nào thỏa mãn quy định đều được áp dụng phương pháp khấu trừ thuế GTGT.

Tóm lại, nếu làm đúng luật thì hộ kinh doanh cá thể vẫn có thể xuất hóa đơn GTGT có thuế suất do áp dụng phương pháp khấu trừ thuế GTGT.

Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi luật thuế GTGT
Điều 10. Phương pháp khấu trừ thuế
1. Phương pháp khấu trừ thuế giá trị gia tăng được quy định như sau:
a)Số thuế giá trị gia tăng phải nộp theo phương pháp khấu trừ thuế bằng số thuế giá trị gia tăng đầu ra trừ số thuế giá trị gia tăng đầu vào được khấu trừ;
b)Số thuế giá trị gia tăng đầu ra bằng tổng số thuế giá trị gia tăng của hàng hoá, dịch vụ bán ra ghi trên hoá đơn giá trị gia tăng;
c)Số thuế giá trị gia tăng đầu vào được khấu trừ bằng tổng số thuế giá trị gia tăng ghi trên hóa đơn giá trị gia tăng mua hàng hóa, dịch vụ, chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng của hàng hóa nhập khẩu và đáp ứng điều kiện quy định tại Điều 12 của Luật này.
2. Phương pháp khấu trừ thuế áp dụng đối với cơ sở kinh doanh thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hoá đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hoá đơn, chứng từ và đăng ký nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế.
Điều 11. Phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng
1. Phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng được quy định như sau:
a) Số thuế giá trị gia tăng phải nộp theo phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng bằng giá trị gia tăng của hàng hóa, dịch vụ bán ra nhân với thuế suất thuế giá trị gia tăng;
b) Giá trị gia tăng được xác định bằng giá thanh toán của hàng hóa, dịch vụ bán ra trừ giá thanh toán của hàng hóa, dịch vụ mua vào tương ứng.
2. Phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng áp dụng đối với các trường hợp sau đây:
a) Cơ sở kinh doanh và tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh không có cơ sở thường trú tại Việt Nam nhưng có thu nhập phát sinh tại Việt Nam chưa thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hoá đơn, chứng từ;
b) Hoạt động mua bán vàng, bạc, đá quý.

sector
20-07-2011, 04:58 PM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Thanh Nam
To Sector:

1.Cách đặt câu hỏi của bạn có vấn đề: nếu không thì bạn không phân biệt được hóa đơn GTGT và hóa đơn bán hàng bởi cả 02 hóa đơn đều là màu đỏ, hộ kinh doanh bán hàng không xuất hóa đơn màu đỏ thì xuất hóa đơn màu gì ? (họ có thể xuất màu cam , xanh, tím....nhưng không có giá trị đối với cơ quan thuế)

2. Theo mục 02 của điều 10 thì cơ sở kinh doanh nào thỏa mãn quy định đều được áp dụng phương pháp khấu trừ thuế GTGT.

Tóm lại, nếu làm đúng luật thì hộ kinh doanh cá thể vẫn có thể xuất hóa đơn GTGT có thuế suất do áp dụng phương pháp khấu trừ thuế GTGT.


To: Thanh Nam,
Tôi đã ghi rõ là HĐ GTGT (vat 10%), chứ tôi có nói hóa đơn bán hàng thông thường đâu đồng chí ạ. Tôi phân biệt được màu sắc của những màu cơ bản như tìm, xanh, cam, đỏ và thậm chí cả đen và trắng nữa. Điều mà tôi phân vân là liệu hộ kinh doanh cá thể có được phép có hóa đơn GTGT không? Trong khi chi cục thuế nơi họ kê khai thuế cũng khẳng định hộ kinh doanh cá thể không có hóa đơn GTGT. Chỉ có hóa đơn bán hàng thông thường.

levanton
20-07-2011, 04:58 PM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi sector
To: Thanh Nam,
Tôi đã ghi rõ là HĐ GTGT (vat 10%), chứ tôi có nói hóa đơn bán hàng thông thường đâu đồng chí ạ. Tôi phân biệt được màu sắc của những màu cơ bản như tìm, xanh, cam, đỏ và thậm chí cả đen và trắng nữa. Điều mà tôi phân vân là liệu hộ kinh doanh cá thể có được phép có hóa đơn GTGT không? Trong khi chi cục thuế nơi họ kê khai thuế cũng khẳng định hộ kinh doanh cá thể không có hóa đơn GTGT. Chỉ có hóa đơn bán hàng thông thường.


Luật cho phép là có thể có với điều kiện hộ kinh doanh đủ điều kiện:thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hoá đơn, chứng từ và có đang ký với cơ quan thuế quản lý.
Trong khi chi cục thuế nơi họ kê khai thuế khẳng định hộ kinh doanh cá thể không có hóa đơn GTGT. Tốt nhất bạn đem tờ hóa đơn đó đến chi cục thuế hỏi là chắc nhất. Nếu chi cục thuế quản lý hộ kinh doanh đó ở xa, bạn làm văn bản hỏi cụ thể cho trường hợp này, gồm : tên hộ kinh doanh, MST, ký hiệu hóa đơn để biết chi cục thuế nơi đó có bán quyển hóa đơn cho hộ kinh doanh đó không. Như vậy cho yên tâm.

teddy_monday
20-07-2011, 04:58 PM
Mình nhớ là từ năm 2005 trở về trước, cán bộ thuế có xuống hướng dẫn các hộ kinh doanh đăng ký kê khai thuế theo phương pháp khấu trừ mà. Hiện nay thì ko cho đăng ký nữa rồi hay sao đó. Chỗ mình làm cũ cũng có đăng ký, giờ vẫn sử dụng mẫu hoá đơn GTGT.

Nếu hộ kinh doanh phát hành hoá đơn cho bạn thành lập lâu rồi thì có rất có khả năng được phép phát hành hoá đơn GTGT.

teddy_monday
20-07-2011, 04:58 PM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi sector
Chào các "đồng chí",
Tôi đã confirm với chi cục thuế nơi người đó đăng ký thuế. Họ cũng khẳng định là hộ kinh doanh cá thể không thể có hóa đơn GTGT. :error:


Sao họ dám khẳng định liều thế nhỉ? Mấy nhà cung cấp lâu năm bên mình là hộ kinh doanh cá thể, vẫn xuất hóa đơn GTGT khấu trừ. Chẳng vấn đề gì cả.

Bạn thử nhờ bên bán hàng cho bạn cho phôtô giấy ĐK kinh doanh, sổ mua hóa đơn hay tờ khai thuế xem. Sao cứ đi hỏi vòng vo mà không hỏi trực tiếp người xuất hóa đơn cho mình?

sector
20-07-2011, 04:58 PM
Kính thưa các đồng chí, vụ việc của tôi đã giải quyết xong. Lần đầu tiên gặp phải trường hợp này, nên phải kiểm tra kĩ thôi, chứ không phải lòng vòng đâu các pác ạ. Họ cũng trả lời mình như thế, nhưng mình cứ check lại cho chắc ăn lúc đó. Thế mà anh chi cục thuế phán một câu là không thể. Giờ đã check trực tiếp với chi cục thuế. Anh gì đó trả lời mình là không được là do anh "không biết" mà trả lời vậy. Chứ không phải vậy. Mọi chuyện đã xong, share lên diễn đàn cho những nguời đi sau vô tình vấp phải trường hợp như tôi ... đỡ bỡ ngỡ như tôi lúc đó. Cám ơn các đồng chí đã chia sẻ. Chúc các đồng chí khỏe. Công tác tốt. Có gì hay ho lại share lên cho diễn đàn

namd
20-07-2011, 04:58 PM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi sector
Kính thưa các đồng chí, vụ việc của tôi đã giải quyết xong. Lần đầu tiên gặp phải trường hợp này, nên phải kiểm tra kĩ thôi, chứ không phải lòng vòng đâu các pác ạ. Họ cũng trả lời mình như thế, nhưng mình cứ check lại cho chắc ăn lúc đó. Thế mà anh chi cục thuế phán một câu là không thể. Giờ đã check trực tiếp với chi cục thuế. Anh gì đó trả lời mình là không được là do anh "không biết" mà trả lời vậy. Chứ không phải vậy. Mọi chuyện đã xong, share lên diễn đàn cho những nguời đi sau vô tình vấp phải trường hợp như tôi ... đỡ bỡ ngỡ như tôi lúc đó. Cám ơn các đồng chí đã chia sẻ. Chúc các đồng chí khỏe. Công tác tốt. Có gì hay ho lại share lên cho diễn đàn


chào bạn!
thế vẫn có trường hợp đó hả?
tức là hộ KD vẫn có thể xuất hoá đơn GTGT 10% hả bạn?
mình rất mong sớm nhận được câu trả lời của bạn!
gửi cho mình theo địa chỉ:tuoi1487@gmail.com
mình cũng như bạn. Hỏi lại cho chắc chắn 1 lần nữa mà
Cảm ơn bạn nhiều!

VanKhanhDuong
20-07-2011, 04:58 PM
anh ơi cho e hỏi vậy hộ kinh doanh cá thể có thể xuất hoá đơn GTGT được phải ko a? VD bên e là quán cà fe có thể lên chi cục Thuế mua hoá đơn đỏ về xuất ko ạ? Xuất cho công ty về chi phí tiếp khách? Hoá đơn đó xuất 10% ? Chi phí trên hoá đơn tính % trên giá trị hoá đơn hay sao a? Mong a hướng dẫn. Cảm ơn anh nhiều!