PDA

View Full Version : có phải lập phiếu nhập, xuất hàng hoá?

cothienlac1982
20-07-2011, 04:29 PM
mình đang làm ở công ty thương mại, bên mình không có kho hàng ( nếu có cũng là đi thuê để họ coi luôn cho mình) vì vậy khi hàng hoá nhập vào xuất ra bên mình chỉ làm biên bản bàn giao hàng hoá với người mua hoặc người bán với nhau mà không có phiếu nhập kho, xuất kho. Các bạn cho mình hỏi làm như vậy có được không? hay là phải bắt buộc có phiếu nhập xuất kho

ketoan314
Bạn không làm phiếu nhập, xuất kho thì bạn sẽ theo dõi hàng như thế nào và hạch toán ra sao?

Vu Ngan Ha
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi cothienlac1982
mình đang làm ở công ty thương mại, bên mình không có kho hàng ( nếu có cũng là đi thuê để họ coi luôn cho mình) vì vậy khi hàng hoá nhập vào xuất ra bên mình chỉ làm biên bản bàn giao hàng hoá với người mua hoặc người bán với nhau mà không có phiếu nhập kho, xuất kho. Các bạn cho mình hỏi làm như vậy có được không? hay là phải bắt buộc có phiếu nhập xuất kho

Có kho hàng hay k có kho hàng nhưng vấn đề ở khâu hạch toán bạn vẫn phải làm các động tác nk, xk, cho các lần nhập và xuất hàng. Vì vậy bàn cần phải làm.

transansan
Trích nguyên văn:

có kho hay không thì không quan trọng. bạn phải làm phiếu nhập kho xuất kho đó là nguyên tắc. mình được các bác thanh tra thuế hướng dẫn vậy đấy...

cothienlac1982
vậy àh? mình làm bằng phần mềm vì vậy không bao giờ in phiếu nhập xuất kho cả?nghe các bạn chỉ giáo thế này về phải in gấp cái phiếu nhập xuất kho rồi,nhưng mà bây giờ mình mà in thì không biết ký thủ kho và người nhận như thế nào cả?cái này không có thuế họ có hỏi nhiều không nhỉ?mình chỉ có mỗi biên bản giao nhận lúc mua và bán thôi

maimeo85
Trích nguyên văn:

Mình không hiểu sao bạn lại không lập phiếu nhập - xuất kho nữa. Nó là bắt buộc mà. :015:

cothienlac1982
ko phải là mình không lập phiếu xuất nhập kho bạn ạh, mình dùng phần mềm vì vậy có lập quá trình mua bán hàng hoá ( chứng từ là hoá đơn đầu vào đầu ra) nhưng mà mình không có kho và cũng không có thủ kho luôn vì vậy khi nhận hàng với nhà sx mình cũng ký biên bản giao nhận với người bán và có khi mình lại giao luôn trong ngầy hôm đấy. bây giờ mà in phiếu xuất nhập kho ra thì ko biết ký như thế nào cả?.hay là cứ in ra để đối phó với các bác thuế nhà ta àh

Tongokhong
Trích nguyên văn:
ko phải là mình không lập phiếu xuất nhập kho bạn ạh, mình dùng phần mềm vì vậy có lập quá trình mua bán hàng hoá ( chứng từ là hoá đơn đầu vào đầu ra) nhưng mà mình không có kho và cũng không có thủ kho luôn vì vậy khi nhận hàng với nhà sx mình cũng ký biên bản giao nhận với người bán và có khi mình lại giao luôn trong ngầy hôm đấy. bây giờ mà in phiếu xuất nhập kho ra thì ko biết ký như thế nào cả?.hay là cứ in ra để đối phó với các bác thuế nhà ta àh

Cứ ký đại vô,có ai bắt Bạn phải đi xác nhận chữ ký đâu.:dance2:

Dangthaituan_82
Không nhất thiết phải ký đâu. Bên mình cũng dùng phần mềm và khi mình in phiếu ra mình chỉ cần kẹp với chứng từ gốc gồm hóa đơn mua bán hoặc là phiếu giao nhận hàng thế là đủ. Mình không ký bất cứ cái gì vào đó cả mà kiểm toán bên mình vẫn chấp nhận nó có hỏi gì đâu.

Bạn hãy in ngay phiếu ra và kẹp với chứng từ gốc rồi lưu hồ sơ không là đến khi kiểm toán loằng ngoằng với mấy bác ấy lắm đấy!

mcluan0781
Khi mình đi kiểm tra tại các doanh nghiệp, mình thấy người đưa cho mình biên bản giao nhận hàng hóa, là người ký nhập kho, kế toán và thủ trưởng đơn vị ký vào là ok, còn về thanh tra thuế thì tùy theo cách ứng xữ của mỗi nơi thôi, mình cứ làm đúng và làm đủ ngay từ đầu sau này đở lo hơn, chúc bạn thành công

Ong VOVE
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi mcluan0781
Khi mình đi kiểm tra tại các doanh nghiệp, mình thấy người đưa cho mình biên bản giao nhận hàng hóa, là người ký nhập kho, kế toán và thủ trưởng đơn vị ký vào là ok, còn về thanh tra thuế thì tùy theo cách ứng xữ của mỗi nơi thôi, mình cứ làm đúng và làm đủ ngay từ đầu sau này đở lo hơn, chúc bạn thành công

Bạn đi kiểm tra tại các DN với tư cách là gì hả bạn ?
Phiếu nhập xuất kho sao không nghe nói đến thủ kho...người ký nhập kho là ai, kế toán kho, bảo vệ kho hay bốc xếp kho...?

ninhhuyen
Các anh Chị làm ơn giúp mình với, mình mới vào làm ở công ty, trong tháng 3 công ty có nhập hàng 5 cái máy, nhưng trong tháng 4 lại xuất ra 6 cái máy. Kế toán trước đây đã nghỉ việc, vậy bây giờ minh phải hạch toán làm sao? và phải điều chỉnh như thế nào?

maimai021287
tốt nhất bạn cứ thêm vào cho đầy đủ và cũng tiện theo dõi nữa

meothom
Trích nguyên văn:

meothom
Trích nguyên văn:

Nếu kho đi thuê cũng được coi la kho hàng của công ty .Khi xuất hàng bạn cũng phải làm phiếu xuất kho và kèm theo biên bản bàn giao nữa .Nếu chỉ có mỗi biên bản thôi khi bạn cần chứng từ để hạch toán sẽ không có và rât khó cho bạn trong khi hạch toán ,và theo dõi hàng trong kho
Chúc bạn thành công !

bamby01
ko lam phieu NK, XK se kho theo doi va quan ly kho