PDA

View Full Version : Hợp đồng thời vụ thời gian tối đa là bao nhiêu?



doimat
20-07-2011, 03:59 PM
Các bác cho em hỏi chút là hợp đồng thời vụ tối đa được ký là bao nhiêu tháng. Hết hạn hợp đồng mình có thể ký tiếp một hợp đồng thời vụ tương tự như lần truớc được ko a?
Nếu như trả lương cho một nhân viên mà không tính bảo hiểm thì có ảnh hưởng gì ko ạ?
Mongcác bác giúp em với.

Kế Toán Già Gân
20-07-2011, 03:59 PM
Vui lòng tải luật lao động tại thư viện webketoan về nghiên cứu.

MariaHien
20-07-2011, 03:59 PM
1/ Hợp đồng thời vụ thì nó sẽ mang tính chất thời vụ. còn thời hạn tối đa của nó sẽ phụ thuộc vào "thời vụ" của bạn là bao lâu? miễn là dưới 1 năm.

2/ Đã là "thời vụ" thì hết "1 vụ này" sẽ có 1 thời gian dán đoạn rồi mới đến "vụ sau" được.

Đây là ý kiến của mình bạn tham khảo nhé.

HXR02
20-07-2011, 03:59 PM
MariaHien nói đúng đấy, và bạn chú ý điểm sau:
“Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.”
và như Ketoangiagan nói: bạn chịu khó đọc luật Lao động nhé!

doimat
20-07-2011, 03:59 PM
Em cảm ơn các bác nhiều!
vậy nếu ký hợp đồng chính thức mà không đóng bảo hiểm có được không a? (em không tìm thấy luật lao động trong thư viện ạ.hihi. Các bác giúp em với.):wall:

em cảm ơn bác nhiều. mail của em là:hanhvt.ah@gmail.com

HXR02
20-07-2011, 03:59 PM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi doimat
Em cảm ơn các bác nhiều!
vậy nếu ký hợp đồng chính thức mà không đóng bảo hiểm có được không a? (em không tìm thấy luật lao động trong thư viện ạ.hihi. Các bác giúp em với.):wall:


chào bạn:
Trong Bộ luật Lao động, tại Chương 12, điều 141 điểm 1 và 2 có quy định như sau:
1- Loại hình bảo hiểm xã hội bắt buộc được áp dụng đối với những doanh nghiệp sử dụng từ 10 người lao động trở lên. ở những doanh nghiệp này, người sử dụng lao động, người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Điều 149 của Bộ luật này và người lao động được hưởng các chế độ trợ cấp bảo hiểm xã hội ốm đau, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, thai sản, hưu trí và tử tuất.
2- Người lao động làm việc ở những nơi sử dụng dưới 10 người lao động, hoặc làm những công việc thời hạn dưới ba tháng, theo mùa vụ, hoặc làm các công việc có tính chất tạm thời khác, thì các khoản bảo hiểm xã hội được tính vào tiền lương do người sử dụng lao động trả để người lao động tham gia bảo hiểm xã hội theo loại hình tự nguyện hoặc tự lo liệu về bảo hiểm.
---> vậy nếu DN bạn dưới 10 người thì ko phải đóng.
Trích nguyên văn:
em không tìm thấy luật lao động trong thư viện ạ

bạn cho mình mail, mình gửi cho

MariaHien
20-07-2011, 03:59 PM
Bạn có thể tìm bất cứ thứ gì trong " www.google.com.vn"
- Khi bạn cần tìm hiểu " luật lao động" bạn vào trang web đó và đánh chữ " Luat lao dong" no se tìm cho bạn rất nhiều trang web có tải nội dung đó... Tương tự các vấn đề khác cũng thế... Bạn sẽ khai thác được rất nhiều điều trong đó.
Chúc bạn cuối tuần vui vẻ nhen.

Kế Toán Già Gân
20-07-2011, 03:59 PM
Nhân đây, cũng xin giới thiệu với các bạn. Sản phẩm Trish Filexpress đã có được cho không, không ai quan tâm hoặc chưa biết đến, hãy load về để xem

Trish Filexpress là phần mềm tập hợp các văn bản pháp quy, tài liệu tham khảo trong lĩnh vực kế toán, thuế, tài chính, ... . Phần mềm này cần thiết cho những người đang công tác trong lĩnh vực tài chính kế toán.
(http://webketoan.net/thuvien/comment.php?dlid=515&ENGINEsessID=47ad1a3cd9e64bb1e40cc473eb1c15d0)

Hoặc ngay tại topic Mục lục Kế toán lương và các khoản tính theo lương (http://webketoan.vn/forum/showthread.php?p=500729#post500729) - Phần I.- Giới thiệu Văn bản pháp luật hiện hành

Trích nguyên văn:
Có thể load Luật Lao Động đã được sửa đổi bổ sung

* Luật 35/2002/QH10 ngày 02-04-2002 - Sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật Lao động
* Luật 74/2006/QH11 ngày 29-11-2006 - Sửa đổi, bổ sung Chương XIV của Bộ luật lao động về Giải quyết tranh chấp lao động
* Luật 84/2007/QH11 ngày 02-04-2007-Sửa đổi, bổ sung Điều 73 của Bộ luật Lao động

girl
20-07-2011, 03:59 PM
Kế toán già gân ơi em doawload phần mềm này về nhưng ko đc được font chữ bị biến dạng rồi cho em hỏi vào unikey chọn thé nào ạ

tamnt07
20-07-2011, 03:59 PM
Trong ch­ương trình có hướng dẫn nè, bạn làm theo xem có được không nhé:
Trích nguyên văn:
XỬ LÝ LỖI FONT CHỮ

Trish Filexpress đã được thiết lập mặc định cài đặt font chữ khi cài đặt chương trình. Tuy nhiên, ở một số tính vì lý do kỹ thuật nên chương trình không tự cập nhật font hệ thống dẫn đến lỗi hiển thị.

Trong trường hợp này, các bạn có thể xử lý qua các bước sau (bước trước không được mới đến bước sau):

Bước 1. Khởi động lại máy tính.

Bước 2. Tắt bộ gõ đang dùng và chạy bộ gõ kèm theo khi cài đặt chương trình.
Khi cài đặt chương trình, chúng tôi đã cho phần mềm tự động cài đặt theo bộ gõ Unikey dùng riêng cho chương trình này.



Bước 3. Cài đặt font.
Trong thư mục cài đặt chương trình có sẳn tập tin font chữ Abcserif.fon. Nếu tất cả cách trên không được, bạn tự Install thủ công font chữ này vào vào hệ thống.

Hy vọng các cách trên sẽ giúp bạn xử lý được lỗi font chữ và sử dụng được Trish Filexpress.

vtngochabv
20-07-2011, 03:59 PM
bạn đang hỏi hợp đồng thời vụ như thế nào? 3 tháng, 6 tháng, hay ít hơn?

Nguyen Cong Viet
20-07-2011, 03:59 PM
Hợp đồng thời vụ thì phải ký theo thời vụ và theo tính chất của công việc mà mình ký hợp đồng đối với người lao động, có thể từ 6 tháng hoặc 1 năm. Người lao động ký hợp đồng ngắn hạn sau khi đã thực hiện hết thời hạn trên mà không có vi phạm, kỷ luật mà có nhu cầu tiếp tục làm công việc được giao ( hoặc việc khác theo sự phân công của Người sử dụng lao động ) thì vẫn làm thủ tục ký lại HĐLĐ theo thời hạn trên. Đối với người lao động theo thời vụ ( HĐLĐ ngắn hạn ) có nhu cầu đóng bảo hiểm thì thực hiện trích lương và nộp bằng tiền mặt cho cơ quan đóng BH và cấp sổ BH theo quy định với tỷ lệ đóng tối đa.

lamhic
20-07-2011, 03:59 PM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi vtngochabv
bạn đang hỏi hợp đồng thời vụ như thế nào? 3 tháng, 6 tháng, hay ít hơn?


Theo luật lao động và thông tư hướng dẫn, hợp đồng lao động thời vụ có thời hạn dưới 12 tháng. Tra cứu thêm thông tư của bộ lao động ( đã có thông tư sửa đổi thông tư số 21/2003/TT-BLĐ)

Dương Anh
20-07-2011, 03:59 PM
Nếu ký Hợp đồng dưới 3 tháng thì không phải đóng BHXH nhưng 1 người lao động cũng chỉ ký được 2 hợp đồng lao động thời vụ có thời hạn còn nếu ký hợp đồng thứ 3 thì sẽ chuyển thành Hợp đồng không xác định thời hạn và phải chấp hành đầy đủ Luật lao động như NLD ký hợp đồng dài hạn tại công ty. Vân đề này mình cũng đang tìm hiểu mà thấy mâu thuẫn quá.

nguyennhuvinh
20-07-2011, 03:59 PM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi doimat
Các bác cho em hỏi chút là hợp đồng thời vụ tối đa được ký là bao nhiêu tháng. Hết hạn hợp đồng mình có thể ký tiếp một hợp đồng thời vụ tương tự như lần truớc được ko a?
Nếu như trả lương cho một nhân viên mà không tính bảo hiểm thì có ảnh hưởng gì ko ạ?
Mongcác bác giúp em với.

ckvct
20-07-2011, 03:59 PM
em cũng có vd liên quan đến hợp đồng thời vụ, Anh chị cho em hỏi, theo em nghĩ những ng làm thời vụ thì làm sao họ có hồ sơ,vậy để ký hd thời vụ với họ em phải yêu cầu họ giấy tờ gì ah, để dc tính là chi phí hợp lý, cảm ơn anh chị nhiều nhiều