PDA

View Full Version : Tìm lý do huỷ hoá đơn

Hoalan81
20-07-2011, 03:00 PM
Mình có một câu hỏi mong được sự đóng góp của mọi người như sau:

T5 mình có một hoá đơn dịch vụ: 30.000.00, thuế GTGT: 3.000.000. Mình đã làm kê khai thuế T5. Đến T6 sếp mình không muốn đưa hoá đơn đó vào để giảm chi phí cũng như để khấu trừ thuế (nội bộ công ty). Bây giờ mình phải làm tờ khai điều chỉnh giảm số thuế khấu trừ trên vào T6. Nhưng mình chưa biết phải tìm lý do gì cho hợp lý để làm điều chỉnh giảm (lưu ý: hoá đơn không có bất kỳ một sai sót gì).
Có ai biết lý do khi làm điều chỉnh giảm thuế GTGT được khấu trừ của hoá đơn trên thì góp ý cho mình với.
Cảm ơn nhiều!

thegiao
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Hoalan81

T5 mình có một hoá đơn dịch vụ: 30.000.00, thuế GTGT: 3.000.000. Mình đã làm kê khai thuế T5. Đến T6 sếp mình không muốn đưa hoá đơn đó vào để giảm chi phí cũng như để khấu trừ thuế (nội bộ công ty). Bây giờ mình phải làm tờ khai điều chỉnh giảm số thuế khấu trừ trên vào T6. Nhưng mình chưa biết phải tìm lý do gì cho hợp lý để làm điều chỉnh giảm (lưu ý: hoá đơn không có bất kỳ một sai sót gì).
Có ai biết lý do khi làm điều chỉnh giảm thuế GTGT được khấu trừ của hoá đơn trên thì góp ý cho mình với.
Cảm ơn nhiều!

:dance2:Bạn muốn cho nó sai thì khó gì:dance2:

VuAnh169
Muốn sai thì vẽ nó sai. Làm nó đúng mới khó, muốn làm nó sai thì đơn giản. :068:

Hoalan81
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi VuAnh169
Muốn sai thì vẽ nó sai. Làm nó đúng mới khó, muốn làm nó sai thì đơn giản. :068:

Mình chỉ biết mỗi lý do làm hoá đơn đó sai là bị rách, nhưng liệu thuế có chấp nhận lý do đó ko?
Nếu bạn biết thêm lý do nào hợp lý thì mách cụ thể cho mình được không, nói là dễ nhưng cứ tìm những lý do hợp lý mà mình thấy cũng hóc quá.

Thanks!

KIMTHUYHLG
bạn có hủy hóa đơn với bất kỳ lý do gì thì cũng phải xuất cái khác thay thế thôi. Chỉ có 1 cách là 2 bên làm thanh lý hợp đồng, bên kia kg chấp nhận trả tiền cho Cty bạn nên hủy hóa đơn.
- Mình chỉ nghĩ được tới đây thôi. bạn tham khảo nhé.

ketoan4mat
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi KIMTHUYHLG
Mình chỉ biết mỗi lý do làm hoá đơn đó sai là bị rách, nhưng liệu thuế có chấp nhận lý do đó ko?
Nếu bạn biết thêm lý do nào hợp lý thì mách cụ thể cho mình được không, nói là dễ nhưng cứ tìm những lý do hợp lý mà mình thấy cũng hóc quá.

Thanks!

2 em nên nhớ đây là hđơn mua vào mà, có fải là hđơn của cty hoalan81 bán ra đâu, nên cần gì fải nhức đầu :wall: với việc xuất hđơn thay thế, rồi hđơn bị rách, rồi thanh lý hđồng...
Chỉ cần đưa toàn bộ gtrị hđơn đó vào 1 tkhoản gọi là chi phí không có hđơn hợp lệ, sau này qtoán loại bỏ nó ra.

Nếu đã lỡ đưa gtgt đầu vào vào T5, thì em vào HTKK mục KHBS để khai giảm số thuế vat dc k/trừ.
Xong!

VuAnh169
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi ketoan4mat
Chỉ cần đưa toàn bộ gtrị hđơn đó vào 1 tkhoản gọi là chi phí không có hđơn hợp lệ, sau này qtoán loại bỏ nó ra.

Nếu đã lỡ đưa gtgt đầu vào vào T5, thì em vào HTKK mục KHBS để khai giảm số thuế vat dc k/trừ.
Xong!

Bác kế toán 4 mắt thật là quái :004:

ketoan4mat
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi VuAnh169
Bác kế toán 4 mắt thật là quái :004:

quái là sao nhỉ? mình ko hỉu.
VuAnh169 nói rõ hơn dc k?

VuAnh169
Thì cách lấy lý do làm hỏng hóa đơn đó :004:

ketoan4mat
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi VuAnh169
Thì cách lấy lý do làm hỏng hóa đơn đó :004:

đó ko fải là lí do, mà là cách làm hợp lý nhất theo câu hỏi của Hoalan81 thôi.

hoalan_chi
2 người ko nên làm loảng đề tài,close...

VuAnh169
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi hoalan_chi
2 người ko nên làm loảng đề tài,close...

Vâng. Đối thủ đó hả :025:

phanhien27
1.Đồng ý với 4mắt: điều chỉnh giảm kê khai
2.Trong nghiệm thu phát sinh hợp đồng, thực hiện điều chỉnh lại phát sinh sao cho khối lượng, giá trị phát sinh của T5 không trùng với khối lượng, trị giá hóa đơn T5 đã kê khai.
3. Thực hiện hủy hóa đơn: Lý do xuất sai trị giá hóa đơn.
4. Xuất lại hóa đơn khác phù hợp.
Trên đây là thiển ý cá nhân, có thể có sai sót đấy!. Vận dụng hay không tùy bạn.

ketoan4mat
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi phanhien27
1.
3. Thực hiện hủy hóa đơn: Lý do xuất sai trị giá hóa đơn.
4. Xuất lại hóa đơn khác phù hợp.

sao lại fải hủy hđơn rồi xuất lại hđơn làm gì? trong khi mình là bên mua mà.
Mình ko khai báo thuế vat đầu vào và ko hạch toán nó vào cphí hợp lý thì thuế đâu biết tới cái hđơn này.

thegiao
Trích nguyên văn:
...Chỉ cần đưa toàn bộ gtrị hđơn đó vào 1 tkhoản gọi là chi phí không có hđơn hợp lệ, sau này qtoán loại bỏ nó ra
...Mình ko khai báo thuế vat đầu vào và ko hạch toán nó vào cphí hợp lý thì thuế đâu biết tới cái hđơn này.

Em hiểu thế này ạ: Bạn ấy nói có một hoá đơn 30triệu nghĩa là đã trả tiền cho hoá đơn đó, thế mình ko đưa nó vào chi phí là thế nào. Bác giải thích rõ hơn cho em đc ko?

ketoan4mat
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi thegiao
Em hiểu thế này ạ: Bạn ấy nói có một hoá đơn 30triệu nghĩa là đã trả tiền cho hoá đơn đó, thế mình ko đưa nó vào chi phí là thế nào. Bác giải thích rõ hơn cho em đc ko?

1, việc trả tiền cho hđơn: thuộc về vấn đề thanh toán và công nợ.
2, việc ko đưa vào cphí và vat đầu vào: thuộc về vấn đề hạch toán ktoán và kê khai thuế.

Hai vđề trên hoàn toàn độc lập nhau, nếu e hiểu nó thì mọi việc sẽ rất dễ dàng, ko cần fải hủy hđơn gì hết.

cabasa
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Hoalan81

Cảm ơn nhiều!

Trường hợp này do mình là bên mua nên không việc gì phải làm biên bản huỷ hoá đơn cho dính dáng đến bên bán vì bên bán chắc chắn đã nghi nhận doanh thu tháng 5 cho hoá đơn này rồi, không nên tự lấy dây trói mình làm gì cả.
Mà theo như ý muốn của sếp bạn hoalan81 thì không muốn đưa hoá đơn này vào chi phí và không kê khai thuế VAT đầu vào cho nên làm như cách bạn ketoan4mat là hợp lý, mình tự xử lý lấy và coi đó là hoá đơn không hợp lệ thôi.

thegiao
Trích nguyên văn:
1, việc trả tiền cho hđơn: thuộc về vấn đề thanh toán và công nợ.
2, việc ko đưa vào cphí và vat đầu vào: thuộc về vấn đề hạch toán ktoán và kê khai thuế.

Hai vđề trên hoàn toàn độc lập nhau, nếu e hiểu nó thì mọi việc sẽ rất dễ dàng, ko cần fải hủy hđơn gì hết.

Em muốn nói thêm là em ko hỏi đến có huỷ hoá đơn hay ko, em muốn hỏi đến có một khoản tiền được bỏ ra để thanh toán cho hoá đơn này, nếu công ty ko đưa vào chi phí thì bù đắp khoản tiền trên như thế nào a. Em vẫn lơ mơ lắm xin bác gõ thêm một ít:wall:

ketoan4mat
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi thegiao
Em muốn nói thêm là em ko hỏi đến có huỷ hoá đơn hay ko, em muốn hỏi đến có một khoản tiền được bỏ ra để thanh toán cho hoá đơn này, nếu công ty ko đưa vào chi phí thì bù đắp khoản tiền trên như thế nào a. Em vẫn lơ mơ lắm xin bác gõ thêm một ít:wall:

vấn đề hạch toán và thanh toán độc lập với nhau=> ko có gì fải bù đắp hết.
Có 2 trg hợp:
1- nếu e muốn đưa hđơn đó vào cphí (hợp lý để qtoán thuế) và khai vat vào:
Nợ [cphí có hđơn hợp lý]
Nợ [13311].
Có [thanh toán]

2- nếu e không muốn đưa hđơn đó vào cphí (cphí ko hợp lý khi qtoán thuế; chỉ là cphí kế toán) và không khai vat vào:
Nợ [cphí không hợp lý]
Có [thanh toán]

E thấy cả 2 trường hợp đều Có [thanh toán]; chỉ khác loại cphí e hạch toán, nên ko cần bù đắp gì hết nhé.