PDA

View Full Version : Định mức tiêu hao NVL trong tinh giá thành SP

dangkyhaan
20-07-2011, 12:18 AM
Chào cả nhà!
Mình có chút rắc rối về định mức tiêu hao NVL. cả nhà giúp mình với.
Cty mình chuyên sx và gia công thép chế tạo. hiên tại công ty mình nhập khẩu các loại thép từ các Cty trong hệ thống với kích cỡ lớn. Sau đó bên mình về cắt, mài, dập,... theo kích cỡ của khách hàng đặt. Vì tính chất này mà phát sinh ra vấn đề là Hao hụt NVL ko theo một chuẩn nào cả. Có lúc hao hụt lên đến 50%, có lúc hao hụt 0%.
Vậy cho mình hỏi:
1. Nêu khi tính giá thành, mình lấy theo số liệu thực tế thì có được chấp nhận không? và sẽ xử lý hao hụt này như thế nào?
2. Nếu không làm theo thực tế thì có ổn không? hic hic
3. Theo quy định thì mức hao hụt cho phép là bao nhiêu %?
Giúp mình Gấp ... Gấp với nhé cả nhà
Cảm ơn !

thd6758
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi dangkyhaan
Chào cả nhà!
Cty mình chuyên sx và gia công thép chế tạo. hiên tại công ty mình nhập khẩu các loại thép từ các Cty trong hệ thống với kích cỡ lớn. Sau đó bên mình về cắt, mài, dập,... theo kích cỡ của khách hàng đặt. Vì tính chất này mà phát sinh ra vấn đề là Hao hụt NVL ko theo một chuẩn nào cả. Có lúc hao hụt lên đến 50%, có lúc hao hụt 0%.
Vậy cho mình hỏi:
1. Nêu khi tính giá thành, mình lấy theo số liệu thực tế thì có được chấp nhận không? và sẽ xử lý hao hụt này như thế nào?
2. Nếu không làm theo thực tế thì có ổn không? hic hic
3. Theo quy định thì mức hao hụt cho phép là bao nhiêu %?
Giúp mình Gấp ... Gấp với nhé cả nhà
Cảm ơn !

Căn cứ tính chất kỹ thuật và quy trình chế toạn sản phẩm bạn xây dựng định mức tiêu hao (cái này bạn nên yêu cầu bộ phâạ kỹ thuâạ cung cấp) sau đó căn cứ định mức này bạn hạch toán tính giá thành sản phẩm hoàn thành (bao gồm chí NVL cho SP hoàn thành + ĐM hao hụt cho phép)

dangkyhaan
Cảm ơn ban,
Nhưng ngay cả phòng kỹ thuật bên mình cũng không thể đưa ra được định mức tiêu hao NVL được. Vì;
VD: 1. Bên mình nhập NVL thép A kích cỡ 27x305x155
Khi có đơn đặt hàng của khách Y/c kích cỡ: 10.2x300x150
để làm ra kích cỡ này NVL hao hut tới 64%.
2. Bên mình nhập về thép A kích cỡ: 27x305x205
K/hàng Y/c kích cỡ : 25x300x200
Mức hao hụt là 11%
Mình đưa ra 2 VD trên để bạn hình dung dễ hơn,
Mức hao hụt NVL bên mình phụ thuộc vào kích cỡ mà K/hàng yêu cầu.
huuuuuuuuuuu nói chung là mình đang rất đau đầu về vụ này, mà chưa có giải pháp khắc phục.
Híc cả nhà bỏ chut thời gian giúp mình với, Mình cảm ơn rất nhiều!

tungson
Đối với mô hình như bạn, không thể làm định mức cho từng sp đụợc mà phải làm theo nhóm.

ví dụ nhóm 1 : Hao hụt từ 30--> 50% gồm những sp nào,
Nhóm 2 : hao hụt từ 20% đến 29% gồm những SP nào...

xuxi76
Hi bạn,

Chẳng lẽ những khoản hao hụt này bạn không có thu hồi phế liệu sao? Chắn chắn là phải có chứ.

Định mức hao hụt là do chính doanh nghiệp tự xây dựng căn cứ trên kinh nghiệm và các yêu cầu kỹ thuật. Trường hợp không thể xây dựng định mức cho từng sản phẩm thì có thể làm cho nhóm sản phẩm.

duyvinh
Định mức tính giá thành chỉ nên áp dụng với các sản phẩm sản xuất mang tính chất ổn định về kích cỡ sản phẩm: như 1 mét vải, 1 cái bàn, 1 cái ghế .... vv mà sản phẩm đó sản xuất thường xuyên trong năm...
Trong trường hợp của bạn: Vấn đề quan trọng là nguyên vật liệu chính, phụ. Khi tính giá thành không nên áp dụng định mức mà theo dõi theo hợp đồng hay đơn hàng: Khi xuất vật liệu chính (phôi) ra sản xuất có phiếu cân, phiếu xuất kho. Khi kết thúc quy trình phải nhập kho số phế liệu thu hồi cũng phải thông qua cân và ghi giảm chi phí NVL chính, để ghi giảm gía thành. Như vậy vấn đề thống kê phân xưởng đặc biệt quan trọng, các biểu mẫu theo dõi cần thiết kế phù hợp.
Đinh mức kỹ thuật lúc đó sử dụng để tham khảo và so sánh giá thành.

tungson
- Trước tiên, cũng nên tìm hiểu định mức NVL là gì?
Là mức tiêu hao chi phí bình quân cho 1 SP.
Sản phẩm khác nhau có mức tiêu hao khác nhau.
Sản phẩm giống nhau nhưng qui trình công nghệ khác nhau cũng có định mức khác nhau.
V.V...

- Vai trò của định mức : Khi nhận được đơn đặt hàng thì có thể tính nhẩm được giá vốn của SP. Hạn chế chi phí không chính đáng...

Từ đó kết luận : Mỗi DN có một định mức khác nhau (Dù SX cùng loại SP)

Vấn đề ở đây là giải thích hợp lý mức tiêu hao NVL ở Cty mình.

*** Nếu mức tiêu hao của mình "quá hớp" so với Các DN cùng ngành nghề, thì mình sẽ bị ấn định theo phần đông các DN có định mức mà được cho là phù hợp.

dangkyhaan
Mình đã tham khảo ý kiến của các bạn, và mình rất cảm ơn.
Tuy nhiên để mình nói rõ hơn một chút về cty và sản phẩm của cty mình vậy.
1. Sản phẩm thép của cty mình hiện nay trong nước chưa có Cty nào sản xuất được. Mà chỉ có một đến hai đại lý của các cty khác như HITACHI chẳng hạn.
2. Sản phẩm thép của cty mình là thép chế tạo,
3. Cty mình mới thành lập, và NVL của cty mình cũng chính là thành phẩm, Nghĩa là: Bên mình nhập khẩu từ các cty trong cùng hệ thống (Cty mình có rất nhiều nhà máy ở các nước)mình nhập khẩu thép theo kích cữ lớn về nhập kho.
Đến khi có đơn đặt hàng, bên mình sẽ dựa vào Y/C của khách hàng để cắt nhỏ theo kich cỡ, hoặc mài,.. theo Y/C của khách.
4. Bên mình nếu phân chia theo nhóm cũng không hợp lý, vì: Cũng một loại thép có thể mức hao hụt có khi lên đến 60%, nhưng cũng có lúc là 0%, cái này tùy theo kích cỡ.....
Vấn đề bây giờ mình muốn hỏi cả nhà là: Theo quy định, với các cty SX thép thì định mức Hao hụt NVL cho phép là bao nhiêu phần trăm??? :wall::wall: Giúp mình với nhé

acca1
cả nhà ơi ko ai giúp bạn ấy ạ, mình cũng đang có cùng thắc mắc đây? trường hợp:
Trích nguyên văn:
Khi kết thúc quy trình phải nhập kho số phế liệu thu hồi cũng phải thông qua cân và ghi giảm chi phí NVL chính, để ghi giảm gía thành

anh duyvinh à, chỗ này em chưa hiểu lắm, giả sử xuất 10 kg sắt = 100 000 đ để sx sp A, phế liệu thu hồi là 1kg, vậy ghi giảm chi phí và ghi giảm giá thành là thế nào ạ, anh chỉ cụ thể được ko?
cảm ơn anh rất nhiều!

thanhvan1995
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi acca1
cả nhà ơi ko ai giúp bạn ấy ạ, mình cũng đang có cùng thắc mắc đây? trường hợp:

anh duyvinh à, chỗ này em chưa hiểu lắm, giả sử xuất 10 kg sắt = 100 000 đ để sx sp A, phế liệu thu hồi là 1kg, vậy ghi giảm chi phí và ghi giảm giá thành là thế nào ạ, anh chỉ cụ thể được ko?
cảm ơn anh rất nhiều!

Đáp án đây:
- Khi xuất NVL cho sản xuất SP A
Nợ TK 621
Có TK 152
- Phế liệu thu hồi nhập kho 1kg.
Nợ TK 152
Có TK 154
- Chi phí = Giá thành về nghĩa tương đối

duyvinh
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi acca1
cảm ơn anh rất nhiều!

Như bạn thanhvan1995 hướng dẫn là dúng đó! vì nguyên liệu nhập lại kho lúc đó không phải là thép phế nữa mà là sản phẩm dở dang (không sử dụng được) do nó đã kết tinh bởi gang, sắt, nhân công, điện... khi phân bổ tính toán giá thành rồi. Ghi giảm 154/ghi tăng vật tư trong kho.
Hoặc nếu đơn giản hơn hãy viết phiếu xuất kho sau khi thu hồi lại vật tư thừa thì chỉ cần xuất kho 1 lần mà không có bút toán giảm 154.

lethiduy
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi thanhvan1995
Đáp án đây:
- Khi xuất NVL cho sản xuất SP A
Nợ TK 621
Có TK 152
- Phế liệu thu hồi nhập kho 1kg.
Nợ TK 152
Có TK 154
- Chi phí = Giá thành về nghĩa tương đối

anhthang169
Chao các ban
minh dang gap rac roi co ban nao giup minh voi.minh lam kt cho cty chuyen sx da cay va da tinh khiet nhung ko biet dinh muc tieu hao nvl

nguyen lien hai
[QUOTE=dangkyhaan;503995]Chào cả nhà!
Cty mình chuyên sx thuoc tay. minh dang khong biet tinh dinh muc tieu hao nguyen vat lieu de goi co quan thue. giup minh

danmoi
các bác cho em hỏi tý.
cty em sx tã giấy trẻ em. thành phẩm nhập kho là theo gói. Nhưng phát sinh vấn đề sau:
thành phẩm nhập kho chưa đóng gói vì có lẫn phế liệu chưa tách ra được (không nhập theo gói mà theo kg). vậy em muốn treo nó ở sản phẩm dở dang thì phải làm thế nào ạ?

thanhhieungo
thì bạn chỉ kết chuyển hết chi phí sang 154 thôi
có ảnh hưởng j đâu, ko sang 155 nữa

ketoan2
Mình cũng có thắc mắc giống dangkyhaan, nhưng cty mình sản xuất mặt hàng gố (cửa, kệ bếp,...) cũng có hao hụt NVL, mình tính giá thành theo từng đơn hàng. Vậy phần hao hụt trong định mức thì mình tính vào giá thành luôn phải ko?, còn hao hụt ngoài định mức thì sao? Các anh chị chỉ mình cách hạch toán luôn nha. cám ơn rất rất nhìu