PDA

View Full Version : Mua hàng không có hóa đơn, vậy HD xuất ra chịu thuế như thế nào?

Phuongdd
20-07-2011, 12:15 AM
Cả nhà cho em hỏi, công ty em mua hàng đầu vào không có hóa đơn (đất, đá, cát...) em chỉ lập bảng kê theo mẫu 01/TNDN thôi, vậy thì khi xuất hóa đơn đầu ra cho khách hàng, em vẫn phải xuất 10% VAT như bình thường à? có ai biết chỉ em với?

nguyen1987
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Phuongdd
Cả nhà cho em hỏi, công ty em mua hàng đầu vào không có hóa đơn (đất, đá, cát...) em chỉ lập bảng kê theo mẫu 01/TNDN thôi, vậy thì khi xuất hóa đơn đầu ra cho khách hàng, em vẫn phải xuất 10% VAT như bình thường à? có ai biết chỉ em với?

Mấy cái đó xuất hđ được mà bạn, sao bạn không nói bên mua xuất hđ cho bạn, không có chứng từ nhập vào sao có điều kiện để xuất hđ đầu ra, trường hợp bạn kê vào 01/TNDN chỉ cho các hóa đơn dưới 100k thôi.

Phuongdd
Hixxx...mặt hàng đất, đá, cát..bên mình vào trong các hầm mua, mà các hầm do người dân họ tự khai thác, chẳng có hầm nào khai thuế cả :(...vậy nên em đâu có hóa đơn đầu vào được, giờ không biết làm sao :(

nguyen1987
Theo mình thấy bạn nên hỏi Chi cục thuế nơi bạn đăng ký kinh doanh xem sao, chứ làm liều nguy hiểm lắm đó.

Phuongdd
Mình đã hỏi bên thuế rồi, Thuế nói mình cứ lập bảng kê theo mẫu số 04/TNDN, mà số tiền bên mình xuất ra mỗi tháng cũng phải >30triệu nên thấy lo lo làm sao đó nên hỏi các anh chị trong webketoan để biết cách kê khai. Nếu không thì đành làm liều tháng này, không biết tình hình có bị phạt hay sao không nữa?

luandaklak85
Theo mình là có thể làm bảng kê và xuất HĐ bình thường. Vì mình làm bên nông sản mua của dân cũng làm vậy mà

NPT
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Phuongdd http://www.webketoan.vn/forum/images/buttons/viewpost.gif (http://www.webketoan.vn/forum/f84/mua-hang-khong-co-hoa-don-vay-hd-xuat-ra-chiu-thue-nhu-nao-65157.html#post503632\)

Chính xác là thế, mua vào lập bảng kê, bán ra với thuế suất qui định.
Trích nguyên văn:
trường hợp bạn kê vào 01/TNDN chỉ cho các hóa đơn dưới 100k thôi.

Câu này sai rồi nhé! không có qui định này.

Phuongdd
Cảm ơn mọi người, nhưng khi mình lập bảng kê hàng tháng có bị giới hạn số tiền không? hay bao nhiêu cũng được thế?

windowmtd166
lập bảng kê thu mua từ cá nhân, làm hợp đồng với họ và trích lại thuế TNCN của họ, nếu đc thì yêu cầu họ lên cục thuế mua hoá đơn lẽ sẽ an toàn hơn. Ko có quy định nào nói là kê vào mẫu 04 thì đc kê bao nhiêu, kê thoải mái, nhưg cơ quan thuế có chấp nhận nó là chi phí hợp lý hay ko thì còn tuỳ nha bạn.

titeo
nếu mua với số lượng nhiều thì tốt nhất là yêu cầu họ lên chi cục thuế mua hóa đơn lẻ. sau đấy mình chẳng phải lo nghĩ gì nữa hi hi. chúc bạn thành công

buithimynga
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi titeo
nếu mua với số lượng nhiều thì tốt nhất là yêu cầu họ lên chi cục thuế mua hóa đơn lẻ. sau đấy mình chẳng phải lo nghĩ gì nữa hi hi. chúc bạn thành công

Đây là cách tốt nhất đấy mọi người. Công ty mình cũng đã thực hiện như thế, mình mua những sản phẩm nông sản, dịch vụ của người dân không có hoá đơn thì yêu câu họ lên Chi cục thuế mua hoá đơn thông thường thế là ổn nhất.

NPT
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi buithimynga
Đây là cách tốt nhất đấy mọi người. Công ty mình cũng đã thực hiện như thế, mình mua những sản phẩm nông sản, dịch vụ của người dân không có hoá đơn thì yêu câu họ lên Chi cục thuế mua hoá đơn thông thường thế là ổn nhất.

Hàng nông sản chưa qua chế biến của người sản xuất ra không phải chịu thuế. Qui định đã cho lập bảng kê sao không lập mà yêu cầu mua hóa đơn lẻ thì tiền đâu mà nộp thuế cho cái hóa đơn lẻ đó.Có phải là mình tự là khó cho mình không?
Cái dòng bôi đỏ đấy,bạn là người nộp thuế hay người bán nộp thuế cho cái hóa đơn đỏ đó.?

1987
Cục thuế hướng dẫn sao thì bạn cứ thế mà làm, trước mình làm cho cong ty chuyên về lâm sản lên cũng thường xuyên mua gỗ k có hoá đơn.Mình phải kê khai vào mẫu 05/GTGT.Cục thúe bên mình vẫn chấp nhận đó là chi phí hợp lý và mình vẫn xuất hoá đơn bình thường mà, có sao đâu.Chúc bạn sơm giải quyết được mọi việc:cool2:

Phuongdd
Cảm ơn mọi người nhiều, vậy để tháng này lập bảng kê rồi lên thuế làm báo cáo xem sao, hy vọng mọi chuyện tốt đẹp :)..

duyenhoa
mình thấy bây giờ bạn cần hợp lý các mặt hàng mua vào
thứ nhất là làm hợp đồng mua bán hàng hoá với khách lẻ (trong trường hợp họ ko có HĐ lẻ) vì khi cơ quan thuế kiểm tra nếu ko có Hợp đồng thì các mặt hàng đó chưa chắc đã đc chấp nhận là hợ lý.
Thứ 2 là yêu cầu khách lẻ của bạn nên chi cục thuế mua HĐ lẻ nếu bạn không làm hợp đồng.
Chúc tốt lành

Phuongdd
Thế nhưng những hầm cát, đá..họ khai thác lậu thì chắc chắn họ sẽ không chịu ký vào hợp đồng rồi, đến hỏi địa chỉ và tên của họ họ cũng không muốn nói, chỉ có biệt danh thôi (VD: hầm ông A...). Mình ở Đà Lạt, xung quanh toàn các hầm khai thác lậu thui à. Kiếm 1 nơi có hóa đơn cũng không kiếm ra luôn :(

bidong0104
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi titeo http://www.webketoan.vn/forum/images/buttons/viewpost.gif (http://www.webketoan.vn/forum/f84/mua-hang-khong-co-hoa-don-vay-hd-xuat-ra-chiu-thue-nhu-nao-65157-post505145.html#post505145\)

Đúng là làm được như thế là yên tâm nhất, cũng giống như mình thuê văn phòng ý. Chủ nhà cũng phải lên chi cục thuế khai báo, nộp thuế, mua hoá đơn lẻ của cơ quan thuế để xuất cho mình thì chi phí này được kê khai hợp lý. Vấn đề là bạn phải thuyết phục được người bán, vì họ sẽ phải nộp tiền thuế nên không dễ thuyết phục phải không!!!