PDA

View Full Version : Khách hàng không lấy hoá đơn, cty giữ lại có vi phạm không?

Phuc Huong
19-07-2011, 11:50 PM
Cả nhà ơi! Nếu cty bán hàng cho 1 khách vãng lai mà khách đó không chịu lấy hoá đơn, cty mình vẫn kê khai thuế đầy đủ, nhưng tờ hoá đơn đó xé rồi giữ lại có sao không? lỡ lần sau gặp trường hợp này mình có nên xé liên đỏ ra hôn hay để nguyên trong cuốn?

buitrangnam
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Phuc Huong
Cả nhà ơi! Nếu cty bán hàng cho 1 khách vãng lai mà khách đó không chịu lấy hoá đơn, cty mình vẫn kê khai thuế đầy đủ, nhưng tờ hoá đơn đó xé rồi giữ lại có sao không? lỡ lần sau gặp trường hợp này mình có nên xé liên đỏ ra hôn hay để nguyên trong cuốn?

MÌnh nghĩ bạn cứ viết bình thường rùi tách liên 2 ra bỏ đi thui hoặc giữ lại làm kỷ niệm cũng được nhỉ

hathanh8105
Bạn buitrangnam nói Đúng quá rùi còn gì! Bạn cứ xé liên 2 ra rùi cất đi làm kỷ liệm là được, bạn vẫn kê khai thuế đầy đủ cơ mà!

thanh nga 87
Nếu khách hàng của bạn không lấy hoá đơn thì bạn không nên viết làm gì, nếu viết thì công ty bạn phải mất thêm một khoản thuế nộp cho Nhà Nước, tốt hơn hết là bạn đừng lên viết.

girl
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi thanh nga 87
Nếu khách hàng của bạn không lấy hoá đơn thì bạn không nên viết làm gì, nếu viết thì công ty bạn phải mất thêm một khoản thuế nộp cho Nhà Nước, tốt hơn hết là bạn đừng lên viết.

nói như bạn thế thì bạn đang trốn thuế àh?khách hàng ko lays vẫn phải viét

ori
Trích nguyên văn:

Như cty mình thì người mua là người nc ngoài, giá trị hoá đơn cũng lớn, ngta chuyển tiền vào TK của mình, mặc dù người nc ngoài đâu cần Hoá đơn của Việt Nam, nhưng mình vẫn fải viết hoá đơn, cả 3 liên, lưu không xé, và do vậy nên fải kê khai doanh thu trên Tờ khai thuế rùi(mdù thuế suất XK là 0%). Bạn mà không kê khai, nêu Thuế bit được, thì sẽ bị tội : trốn thuế đó.

Thân

mrhung
Trích nguyên văn:

Xé ra cũng không sao đâu bạn, nhưng bạn cũng đừng vứt bỏ mà giữ lại phòng trường hợp họ quay lại lấy hoặc có ai hỏi để tra cứu, lần sau gặp trường hợp này bạn chỉ xé liên 3 còn liên 1 và 2 cứ để đó để tránh thất lạc và khi có ai hỏi đến tìm nó cũng dễ.

thd6758
Trích nguyên văn:

Bạn nên đọc kỹ quy định về quản lý, phát hành và sử dụng hóa đơn nhé trong đó quy định rất cụ thể đấy

thuaimi
Mong các bác đã có kinh nghiệm giải thích thêm (thực tế) về cái tình huống nhạy cảm này. Em cũng đang ở trong tình trạng thắc mắc tương tự: hàng tháng Em vẫn nhập hàng vào bình thường (hóa đơn đầu vào khoảng 800 triệu). Nhưng bán hàng ra thì lượng khách hàng cần hóa đơn chỉ khoảng 500 triệu (đươngg nhiên là chuyển khoản qua ngân hàng rồi). Còn lại là bán cho các khách hàng không có mã số thuế, cũng chẳng cần hóa đơn-kiểu bán hàng qua điện thoại. Tất nhiên Em vẫn kê khai thuế bình thường (không có ý định gian lận gì đâu nhé). khách hàng vẫn nộp tiền vào tài khoản công ty Em ở ngân hàng, (mỗi lần khoảng 100 Triệu) và lấy hàng bình thường. Như vậy Em thắc mắc (thận trọng không thừa) là:
- Mình có phải tìm hiểu kỹ thông tin về khách hàng để làm việc (giải trình) với cơ quan Thuế không hay cứ bán ra, viết hóa đơn (rồi lưu lại như trên), thu tiền về là xong?
- Khách hàng nộp thẳng tiền vào tài khoản của công ty ở Ngân hàng thì công ty có phải giải trình gì không?

Em chưa có kinh nghiệm nên hỏi ngu vậy, mong các bác chỉ bảo. Em muốn làm ăn nghiêm chỉnh nhưng vẫn lo bị cơ quan Thuế "cò quay" thì mệt.

Đa tạ các bác

VuAnh169
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi thuaimi
- Mình có phải tìm hiểu kỹ thông tin về khách hàng để làm việc (giải trình) với cơ quan Thuế không hay cứ bán ra, viết hóa đơn (rồi lưu lại như trên), thu tiền về là xong?
- Khách hàng nộp thẳng tiền vào tài khoản của công ty ở Ngân hàng thì công ty có phải giải trình gì không?

Em chưa có kinh nghiệm nên hỏi ngu vậy, mong các bác chỉ bảo. Em muốn làm ăn nghiêm chỉnh nhưng vẫn lo bị cơ quan Thuế "cò quay" thì mệt.

Đa tạ các bác

1-Không có ai ngu ở đây cả
2-Cứ bán ra không phải giải trình, vì hóa đơn của bạn nộp và có ghi bán qua điện thoại thanh toán bằng chuyển khoản. Nếu cơ quan thuế yêu cầu thì bạn mới giải trình. Không thì thôi :015:

cattuong007
các bác ơi cho mình hỏi xí nh?
-công ty mình bán hàng mà khách hàng là các cá nhân thôi,nhưng họ không yêu cầu công ty mình xuất hóa đơn,vậy mình có viết không,nếu không xuất có coi như bị trốn thuế không ạ?
-nếu xuất mà khách hàng không có mã số thuế thì phải làm sao?
mình mới vào nghề mong các bác chỉ bảo cho?
thanks
:wall::wall::wall::wall::wall:

VTM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi cattuong007
các bác ơi cho mình hỏi xí nh?
-công ty mình bán hàng mà khách hàng là các cá nhân thôi,nhưng họ không yêu cầu công ty mình xuất hóa đơn,vậy mình có viết không,nếu không xuất có coi như bị trốn thuế không ạ?
-nếu xuất mà khách hàng không có mã số thuế thì phải làm sao?
mình mới vào nghề mong các bác chỉ bảo cho?
thanks
:wall::wall::wall::wall::wall:

Trích nguyên văn:
Thông tư 153/2010.
Điều 14. Lập hoá đơn.

Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hoá đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.

=> Vẫn phải xuất hoá đơn dù cho KH không yêu cầu.