PDA

View Full Version : Hóa đơn cân đối!!!

DHH
19-07-2011, 10:42 PM
Chào các bạn , mình mới làm cho một công ty thương mại , chuyên nhập khẩu và phân phối dược phẩm .
Trong cty, mình có nhiệm vụ viết hóa đơn GTGT xuất bán cho khách hàng, mình có băn khoăn một điều là anh Kế toán trưởng công ty nói: khi viết hóa đơn thì nhớ để lại ít hóa đơn trống để cuối tháng anh ấy sẽ viết hóa đơn cân đối.
Mình không hiểu lắm về khái niệm hóa đơn cân đối ?
Và cũng không biết trong những trường hợp nào thì viết hóa đơn cân đối ( đặc biệt là trong những cty kinh doanh thương mại mặt hàng dược phẩm như cty mình ) ?
Căn cứ vào đâu để viết những hóa đơn cân đối ?

Các bạn trả lời giúp mình với !!!

levanton
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi DHH
Chào các bạn , mình mới làm cho một công ty thương mại , chuyên nhập khẩu và phân phối dược phẩm .
Trong cty, mình có nhiệm vụ viết hóa đơn GTGT xuất bán cho khách hàng, mình có băn khoăn một điều là anh Kế toán trưởng công ty nói: khi viết hóa đơn thì nhớ để lại ít hóa đơn trống để cuối tháng anh ấy sẽ viết hóa đơn cân đối.
Mình không hiểu lắm về khái niệm hóa đơn cân đối ?
Và cũng không biết trong những trường hợp nào thì viết hóa đơn cân đối ( đặc biệt là trong những cty kinh doanh thương mại mặt hàng dược phẩm như cty mình ) ?
Căn cứ vào đâu để viết những hóa đơn cân đối ?

Các bạn trả lời giúp mình với !!!

Không có khái niệm hoá đơn cân đối đâu bạn, mà đó là viết hoá đơn để cân đối. Viết hoá đơn như trường hợp bạn nêu là vi phạm pháp luật.

ngoctruong
Không phải là hoá đơn cân đối mà để cuối tháng dùng hoá đơn trống đó viết thêm cho một số khách hàng mà có thể họ đã dặn trước, đồng thời có thể điều chỉnh doanh thu trong tháng của DN mình. Một thời gian sau bạn sẽ hiểu rõ điều này. DN mình thi thoảng vẫn làm như thế. Biết là "vi phạm" nhưng rất nhiều DN phải làm như vậy để không mất khách hàng.