PDA

View Full Version : Cách ghi trên mẫu C1-02/NS

honghanhbt
19-07-2011, 06:07 PM
cả nhà ui cho mình hỏi cách ghi trên mẫu C1-02/NS với, nếu nộp các loại thuế (cả nội địa lẫn nhập khẩu) thì ghi chương, loại, khoản, mục thế nào?
Mà cột mã ngành KT (K) và cột Mã NDKT (TM) là gì vậy? viết tắt nên em chẳng dịch ra được.

phamhoahien
Mã ngành KT (K) : Mã ngành kinh tế ( Khoản)
Mã NDKT (TM): Mã nội dung kinh tế ( tiểu mục).

Nếu bạn cần nộp các loại thuế ( cả nội địa và nhập khẩu ) thì tốt nhất bạn nên lập riêng giấy nộp tiền cho mỗi loại vì cơ quan quản lý thu khác nhau và " Mỗi giấy nộp tiền lập riêng cho một tờ khai ". ( Theo hướng dẫn 128/2008/TT-BTC)

honghanhbt
Cảm ơn bạn, trong mẫu này mình chưa nhìn ra chỗ nào để ghi số tài khoản của cơ quan quản lý thu (như hải quan, hay chi cục thuế....) ?

buitrangnam
Bạn ghi số tài khoản vào mục Để ghi thu NSNN.... nhé

HungSS
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi honghanhbt
cả nhà ui cho mình hỏi cách ghi trên mẫu C1-02/NS với, nếu nộp các loại thuế (cả nội địa lẫn nhập khẩu) thì ghi chương, loại, khoản, mục thế nào?
Mà cột mã ngành KT (K) và cột Mã NDKT (TM) là gì vậy? viết tắt nên em chẳng dịch ra được.

Không bao giờ ghi cùng 1 GNT cả nội địa và NK được vì 2 CQ thu khác nhau.... (tất cả cácCQ thuddeeuf có TK thu NS chung toàn Quốc :"741.01"
Bạn nhận cái này về sử dụng khi nhập mã C-K-K-M-TM vào nó sẽ tự kiểm tra xem đã nhập đúng chưa.. Cũng có thể tra tên nội dung kinh tế để ra mã... Tự động nhân biết bạn CK hay nộp TM, lưu số liệu nhập để tra cứu, tổng hợp, báo cáo thuế.../.

http://webketoan.net/uploadfiles/GNT_1.rar

honghanhbt
uh, ý của mình không phải là ghi nộp cả thuế nội địa lẫn XNK, mà mình hỏi cho cả 2 trường hợp ấy thôi,
Mà mình nghĩ ghi số tài khoản vào mục: Nộp vào tài khoản tạm thu số: ..... chứ nhỉ!

buitrangnam
HIk, đối với cơ quan hải quan họ có 2 tài khoản là tạm thu và chuyên thu, thường thường thì nộp thuế bằng TM hoặc CK đều phải dùng tài khoản chuyên thu chứ

honghanhbt
[QUOTE=HungSS;489800]Không bao giờ ghi cùng 1 GNT cả nội địa và NK được vì 2 CQ thu khác nhau.... (tất cả cácCQ thuddeeuf có TK thu NS chung toàn Quốc :"741.01"

Bạn
hiểu sai ý mình hỏi rùi. mình hỏi gộp luôn 2 trường hợp nộp nội địa và XNK chứ không phải ghi cả 2 loại đó vào 1 tờ GNT.

mà mình nghĩ ghi số tài khoản của cơ quan thu vào mục: nộp vào tài khoản tạm thu số:...chứ nhỉ!

connick
Khi dùng GNT tự in này thì sẽ ghi vào mẫu BC-25/AC thế nào ?

Kế Toán Già Gân
Cách ghi giấy nộp tiền vào ngân sách Nhà nước

Giấy nộp tiền vào NSNN bằng tiền mặt (mẫu số C1-02/NS):
a) Dòng số CMND : Bỏ trống không ghi .
b) Dòng Đối tượng nộp tiền ; địa chỉ : Ghi đầy đủ tên, địa chỉ, mã số (nếu có) của đối tượng đi nộp tiền
c) Dòng Đối tượng nộp thuế :Ghi đầy đủ tên, mã số thuế của Người nộp thuế.
d) Dòng Nộp NSNN tại KBNN…, tỉnh, thành phố…: Ghi rõ tên KBNN và tên tỉnh, thành phố nơi Người nộp thuế nộp tiền thuế vào NSNN
e) Dòng Cơ quan quản lý thu: Ghi tên Cơ quan thu trực tiếp quản lý người nộp thuế.
f) Dòng “Theo thông báo thu (hoặc tờ khai thuế) về …tháng…năm… »:Ghi rõ Tờ khai thu nộp phí, lệ phí tháng nào.
g) Phần “nội dung các khoản nộp ngân sách”: Ghi chi tiết theo từng loại phí, lệ phí.
h) Chương, Loại, Khoản, Mục, tiểu mục : Ghi theo chương , loại , khoản, mục , tiểu mục tương ứng của Người nộp thuế quy định tại Hệ thống mực lục ngân sách nhà nước .
i) kỳ thuế : ghi rõ nộp cho tháng nào
k) Số tiền thuế : Ghi theo số tiền trên tờ khai người nộp thuế tự khai.

Giấy nộp tiền vào NSNN bằng chuyển khoản (mẫu số C1-03/NS):

a) Các mục ‘ Đối tượng nộp tiền’, ‘Số CMND)’ ; ‘Địa chỉ’ ; ‘Đối tượng nộp thuế’ ; ‘ Mã số thuế’ ghi giống như giấy nộp tiền vào NSNN bằng tiền mặt.
b) Dòng “Đề nghị Ngân hàng (KBNN)… trích TK số…”: Ghi rõ tên Ngân hàng hoặc KBNN phục vụ đối tượng nộp, số tài khoản của đối tượng nộp.
c) Dòng “Để nộp vào NSNN, tài khoản số… của KBNN…”: Ghi rõ số tài khoản thu NSNN (TK 741) của KBNN...
d) Dòng “Tại Ngân hàng (KBNN)…”: Ghi rõ tên KBNN nơi thực hiện thu NSNN.
e) Phần “nội dung các khoản nộp ngân sách”: Ghi rõ nội dung nộp phí, lệ phí.
f) Chương, Loại, Khoản, Mục, tiểu mục : Ghi như giấy nộp tiền bằng tiền mặt.
g) Số tiền thuế : Ghi theo số tiền trên tờ khai thu nộp phí, lệ phí.

Thân

HungSS
[QUOTE=honghanhbt;490143] Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi HungSS
Không bao giờ ghi cùng 1 GNT cả nội địa và NK được vì 2 CQ thu khác nhau.... (tất cả cácCQ thuddeeuf có TK thu NS chung toàn Quốc :"741.01"

Bạn
hiểu sai ý mình hỏi rùi. mình hỏi gộp luôn 2 trường hợp nộp nội địa và XNK chứ không phải ghi cả 2 loại đó vào 1 tờ GNT.

mà mình nghĩ ghi số tài khoản của cơ quan thu vào mục: nộp vào tài khoản tạm thu số:...chứ nhỉ!

Thuế nội địa do CQ thuế QL, thuế XNK thì CQ HQ quản lý... vậy làm sao gộp.../.

HoangLan84
Chào cả nhà!
Cty em nhập khẩu ở chi cục hải quan bắc hà nội, trong tờ giấy thông báo nộp thuế thì ghi nộp ở kho bạc Từ Liêm Hà Nội, Nhưng cho em hỏi mình ko cần đến kho bạc huyện từ liêm để nộp mà mình nộp ngay tai kho bạc thanh xuân dc không ạ ( Vì Cty em nằm trên địa bàn kho bạc thanh xuân mà và chịu sự quản lý của chi cục thuế T Xuân)
Mong cả nhà giúp em với mai là ngày hết hạn rồi

honghanhbt
bạn phải nộp theo thông báo nộp thuế chứ. đây là thuế của khâu nhập khẩu thì phải nộp vào tài khoản của Hải quan (bắc Hà Nội) và cơ quan hải quan này có tài khoản tại kho bạc Từ Liêm bạn ạ. ko liên quan đến kho bạc T.Xuân đâu.

buitrangnam
Bạn in GNT và mang ra kho bạc TX nộp cũng được màh, không vấn đề gì hết

buitrangnam
Nếu mai hết hạn nộp rồi, thì bạn tốt nhất đến ngay kho bạc từ liêm nộp đi, để tránh phát sinh chậm nộp thuế, vì ngày mai tiền không vào đến tài khoản của hải quan họ sẽ làm nổi cưỡng chế thuế trên mạng hải quan đó.

huyenbt512
cac pac oi ghi to nop vao NSNN phan ma hieu va so ghi thia nao vay?

honghanhbt
Phần này bạn ko cần phải ghi.

connick
Cho em hỏi là khi dùng GNT băng tiền mặt tự in này thì khai trong " Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn BC26/HĐ và Bảng kiểm kê ấn chỉ thuế 25AC" thế nào ạ?

NguyễnHạnhUyên
Lần đầu em sử dụng mẫu số C1-02 GNT nên còn nhiều bỡ ngỡ quá! mong các bạn giúp cho! trong mẫu đó phần " Đối tượng nộp tiền" Thủ trưởng đơn vị có cần đóng dấu ký tên kg?

tamnt07
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi NguyễnHạnhUyên
Lần đầu em sử dụng mẫu số C1-02 GNT nên còn nhiều bỡ ngỡ quá! mong các bạn giúp cho! trong mẫu đó phần " Đối tượng nộp tiền" Thủ trưởng đơn vị có cần đóng dấu ký tên kg?

Có chứ bạn, điều này đương nhiên mà (nếu chỗ bạn là doanh nghiệp)!

aoden
cho em hỏi tí. Doanh nghiệp nộp thuế thu nhập cá nhân bằng chuyển khoản thay cho người lao động thì ghi trên mẫu C1-02/NS như thế nào? Em mới vào nghề nên chưa rành lắm.

aoden
hic ko ai giúp em à:025:, cả nhà ơi giúp em với:046:

lethbinh
Mình hơi thắc mắc là trong phần ghi Mã hiệu và Số của Giấy nộp tiền vào NS bằng chuyển khoản ở dưới có ghi chú thích là do hệ thống tự sinh. Do vậy bên mình để trống rồi mang ra ngân hàng nộp ngân hàng đóng dấu vào là xong. Đến khi kê khai thuế GTGT mình để trống thì phần mềm báo lỗi bắt phải điền đủ thông tin vào trường Ký hiệu hoá đơn và Số hoá đơn. Vậy phải điền thông tin gì vào bây giờ nhỉ? Mình đọc thông tư cũng ko thấy nói rõ.

leehang
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi aoden
cho em hỏi tí. Doanh nghiệp nộp thuế thu nhập cá nhân bằng chuyển khoản thay cho người lao động thì ghi trên mẫu C1-02/NS như thế nào? Em mới vào nghề nên chưa rành lắm.

Trích theo bài của bác Kế Toán Già Gân:
b) Dòng Đối tượng nộp tiền ; địa chỉ : Ghi đầy đủ tên, địa chỉ, mã số (nếu có) của đối tượng đi nộp tiền
d) Dòng Nộp NSNN tại KBNN…, tỉnh, thành phố…: Ghi rõ tên KBNN và tên tỉnh, thành phố nơi Người nộp thuế nộp tiền thuế vào NSNN
e) Dòng Cơ quan quản lý thu: Ghi tên Cơ quan thu trực tiếp quản lý người nộp thuế.
f) Dòng “Theo thông báo thu (hoặc tờ khai thuế) về …tháng…năm… »:Ghi rõ Tờ khai thu nộp phí, lệ phí tháng nào.
g) Phần “nội dung các khoản nộp ngân sách”: Ghi chi tiết theo từng loại phí, lệ phí.
h) Chương, Loại, Khoản, Mục, tiểu mục : Ghi theo chương , loại , khoản, mục , tiểu mục tương ứng của Người nộp thuế quy định tại Hệ thống mực lục ngân sách nhà nước .

a) Các mục ‘ Đối tượng nộp tiền’, ‘Số CMND)’ ; ‘Địa chỉ’ ; ‘Đối tượng nộp thuế’ ; ‘ Mã số thuế’ ghi giống như giấy nộp tiền vào NSNN bằng tiền mặt.
b) Dòng “Đề nghị Ngân hàng (KBNN)… trích TK số…”: Ghi rõ tên Ngân hàng hoặc KBNN phục vụ đối tượng nộp, số tài khoản của đối tượng nộp.
c) Dòng “Để nộp vào NSNN, tài khoản số… của KBNN…”: Ghi rõ số tài khoản thu NSNN (TK 741) của KBNN...

lethbinh
Phần "mã hiệu" và "Số" ở trên cùng bên tay phải thì bỏ trống hay phải ghi thế nào hả bạn? Nếu bỏ trống thì lúc kê khai GTGT phần mềm sẽ không nhận.

dht
Sao Kế Toán Già Gân lại hướng dẫn như vậy? Mấy cái mẫu GNT đó đã bỏ rồi mà

trantienthanhtt
ông kế toán già cân ơi kiến thức hướng dẫn cũ quá rồi mà pot chữ to thế mà ở đâu cũng đăng tui đọc được mấy bài rồi, thành viên đang cần cái update cơ

tulv
Chào cả nhà , cho mình hỏi theo mẫu C1-02/CN mới (theo TT 128/2008/TT-BTC) thì phần Tài khoản của KBNN ghi ở đâu?

toan751215
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi HungSS
Bạn nhận cái này về sử dụng khi nhập mã C-K-K-M-TM vào nó sẽ tự kiểm tra xem đã nhập đúng chưa.. Cũng có thể tra tên nội dung kinh tế để ra mã... Tự động nhân biết bạn CK hay nộp TM, lưu số liệu nhập để tra cứu, tổng hợp, báo cáo thuế.../.

http://webketoan.net/uploadfiles/GNT_1.rar

Pass để mở file là gì bạn ơi

buinguyenco
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Kế Toán Già Gân http://www.webketoan.vn/forum/images/buttons/viewpost.gif (http://www.webketoan.vn/forum/f84/cach-ghi-tren-mau-c1-02-ns-62952-post490161.html#post490161\)

Cách ghi giấy nộp tiền vào ngân sách Nhà nước

Thân

Ban điều hành có khác, cám ơn anh!

zengpro
Cong ty minh thue qua chuyen khoan ngan hang
lam giay nop tien mau C1-02/NS . Cho mẩu đó ở góc phải trên. Chổ Mã hiệu , Số:, thì minh có điền vô không.
Nếu điền vào thỉ cách điền làm sao, dựa trên cơ sở nào để lấy số.
Trường Hợp mà bỏ trống thì lúc nộp thuế VAT hàng nhập khẩu thì mình lấy số hoá đơn ở đâu để kê khai.
Cám Ơn nhiều!

thanhhaiht02
Cho mình hỏi trong nội dung nộp ngân sách, cách ghi có phân biệt thuế nợ, truy thu, tiền phạt của một loại thuế hay không, hay chỉ ghi tổng số tiền của nó thôi.