PDA

View Full Version : giá thành trong dịch vụ ăn uống

peom
19-07-2011, 03:49 PM
Thành viên mới chào mọi người. Cho phép TV mới được phép ra mắt mọi người nha! peom mói làm tại 1 DN dịch vụ ăn uống, mà chưa có kinh nghiệm, ai có kinh nghiệm về cách tính giá thành trong lĩnh vực này bày cho peom với. Xincám ơn và hậu tạ 1 chầu cafe. Gấp lem nha!

NTAC
Thông thường giá thành được tính tổng hợp theo kỳ kế toán, không thể chi tiết theo đối tượng GT được, nếu bạn làm được thì quá tốt đấy.

1234567890
thường ở các nhà hàng thì tính Z chi tiết theo tỷ lệ thôi, ko tính nổi chính xác đâu
VD như buffet sáng giá bán 10$, thế thì giá vốn khoảng 4$ thôi, giá vốn xác định tùy vào kinh nghiệm của người quản lý

buitheduy
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi 1234567890
thường ở các nhà hàng thì tính Z chi tiết theo tỷ lệ thôi, ko tính nổi chính xác đâu
VD như buffet sáng giá bán 10$, thế thì giá vốn khoảng 4$ thôi, giá vốn xác định tùy vào kinh nghiệm của người quản lý

Thườgn về kế toán cho các nhà hàng, việc xây dựng định mức cho một loại hàng bán ra rất quan trọng và thuế sẽ căn cứ vào các định mức mà bạn xây dựng để chấp nhận giá thành sản phẩm tạo ra. (ví dụ ớt bao nhiêu, thịt bao nhiêu ..v.v)
Vây ở đây tính giá thành phải căn cứ vào định mức của nhà hàng lập ra và tính giá thành dựa vào định mức này.

havina
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi peom
Thành viên mới chào mọi người. Cho phép TV mới được phép ra mắt mọi người nha! peom mói làm tại 1 DN dịch vụ ăn uống, mà chưa có kinh nghiệm, ai có kinh nghiệm về cách tính giá thành trong lĩnh vực này bày cho peom với. Xincám ơn và hậu tạ 1 chầu cafe. Gấp lem nha!

Giá thành được tập hợp vào TK 154 khi tính giá thành thì phân bổ theo định mức của từng loại sản phẩm.... Có gì bạn thắc mắc bạn điện thoại số tổng đài tư vấn nghiệp vụ Kế toán 1900 561 506

ngố biển
Phầm mềm bên công ty Ngố biển nè
Mời "hoahm" dùng thử (http://www.1vs.vn/SanPham/DemoOnline.php)

moixuongnui
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Tai Hien
Các bạn cho mình hỏi
-Công ty chi trả tiền mua trang phục, tiền điện thoại cho người lao động. Khoản này có được trừ ra khi tính thuế TNCN của nhân viên đó không.
-Tiền xăng xe Cty mình cũng trả vào lương hàng tháng thi có được trừ ra khi tính thuế TNCN ko

Không được trừ.

1234567890
đúng rồi, ko được trừ. cty bạn phải tính ra được số liệu tương đối chính xác vào cuối năm để quyết toán cho người ta

nofear
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Tai Hien
Các bạn cho mình hỏi
-Công ty chi trả tiền mua trang phục, tiền điện thoại cho người lao động. Khoản này có được trừ ra khi tính thuế TNCN của nhân viên đó không.
-Tiền xăng xe Cty mình cũng trả vào lương hàng tháng thi có được trừ ra khi tính thuế TNCN ko

Theo TT 84 : Phần A, Mục II (Các khoản Thu nhập chịu thuế), Điều 2 (Thu nhập từ tiền lương, tiền công)
Trích nguyên văn:
đ) Các khoản lợi ích khác mà người sử dụng lao động chi cho người lao động phù hợp với các quy định của pháp luật như: chi trong các ngày nghỉ, lễ; thuê các dịch vụ tư vấn, thuê kê khai thuế; chi cho người giúp việc gia đình như lái xe, người nấu ăn, người làm các công việc khác trong gia đình theo hợp đồng, trừ các khoản khoán chi như: văn phòng phẩm, điện thoại, công tác phí, trang phục.

ketoan4mat
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi nofear
Theo TT 84 : Phần A, Mục II (Các khoản Thu nhập chịu thuế), Điều 2 (Thu nhập từ tiền lương, tiền công)

trừ các khoản khoán chi như : văn phòng phẩm, điện thoại, công tác phí, trang phục.
* Ở đây dùng từ "như" (ko fải "bao gồm"), nghĩa là ngòai những khỏan này ra còn những thứ khác nếu khóan chi đều dc lọai trừ ra khỏi TN chịu thuế TNCN fải ko nhỉ?
* trong phần đtdđ nếu cty thanh toán cho NV chi phí psinh mỗi tháng (thuê bao trả sau) thì có dc trừ ko nhĩ?

thân

nofear
Câu đầu của bác khó quá, em hổng dám trả lời.
Câu thứ 2 là phải có định mức sử dụng theo tháng đó bác. Lập định mức tùy theo chức vụ, công việc.

bnw2006
Những chi phí cho cá nhân người lao động thì không được loại trừ, nhưng các chi phí cần thiết cho hoạt động của doanh nghiệp thì được loại trừ khi xác định TNCT. Ví dụ: tiền đi lại từ nơi ở đến nơi làm việc không được loại trừ, trong khi các dịch vụ cần thiết cho doanh nghiệp như tiền điện thoại, văn phòng phẩm...thì được loại trừ.

ketoan4mat
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi bnw2006
Những chi phí cho cá nhân người lao động thì không được loại trừ, nhưng các chi phí cần thiết cho hoạt động của doanh nghiệp thì được loại trừ khi xác định TNCT. Ví dụ: tiền đi lại từ nơi ở đến nơi làm việc không được loại trừ, trong khi các dịch vụ cần thiết cho doanh nghiệp như tiền điện thoại, văn phòng phẩm...thì được loại trừ.

nghĩa là trong fần chi phí cty chi trả cho NV, bạn chia ra 2 loại: cần thiết cho hđộng DN và không cần thiết cho hđộng DN?
để xác định dc loại nào thì có mơ hồ quá ko nhỉ? mình thấy ko có cơsở để xác định!

xitrum0707
Đọc TT 84/2008/TT-BTC cũng không rõ lắm, mình hỏi bên phòng thuế TNCN, cơ quan mình là đơn vị HCSN có khoán tiền điện thoại cho GĐ, họ nói nếu văn bản nhà nước có quy định thì được trừ khi tính thuế TNCN

hanhhtb
Thế rốt cuộc là có được trừ vào thu nhập khi tính thuế TNCN ko? Bây giờ có TT 62 mình cũng đọc thấy có các phụ cập: điện thoại, trang phục... hình như được trừ đúng không?

nofear
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi hanhhtb
Thế rốt cuộc là có được trừ vào thu nhập khi tính thuế TNCN ko? Bây giờ có TT 62 mình cũng đọc thấy có các phụ cập: điện thoại, trang phục... hình như được trừ đúng không?

Khoản này được trừ nếu có đầy đủ hoá đơn, chứng từ