PDA

View Full Version : Trả thừa lương

chiaxa1325
18-07-2011, 10:23 PM
Các bác giúp em với! Đơn vị trả lương qua tài khoản. Trong tháng 10 cơ quan có 1 chị nghỉ thai sản từ ngày 20/10 (sau khi nghỉ sẽ hưởng lương bảo hiểm) nhưng trong tháng đó vẫn tính và trả đủ lương cả tháng cho chị ấy. Bây giờ truy thu khoản trả thừa lương bằng tiền mặt đó (10 ngày chị ấy nghỉ). Vậy sẽ phải hạch toán như thế nào cho phù hợp.

Coc Yeu
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi chiaxa1325
Các bác giúp em với! Đơn vị trả lương qua tài khoản. Trong tháng 10 cơ quan có 1 chị nghỉ thai sản từ ngày 20/10 (sau khi nghỉ sẽ hưởng lương bảo hiểm) nhưng trong tháng đó vẫn tính và trả đủ lương cả tháng cho chị ấy. Bây giờ truy thu khoản trả thừa lương bằng tiền mặt đó (10 ngày chị ấy nghỉ). Vậy sẽ phải hạch toán như thế nào cho phù hợp.

Phần lương 10 đó bạn nên theo dõi qua TK 3118.
Khi trả lương:
N631
N3118: Phần lương 10 ngày phải thu lại.
CTK112
Nay thu được bẳng tiền mặt:
Nợ Tk 111/ Có 3118.

Mình đang nghĩ nếu đã chi thừa thế thì bạn cứ để yên đó. Đến tháng phát hiện ra thì trừ luôn trên bảng lương số tiền tương ứng đó và chỉ chuyển trả cho người lao động đó số tiền lương đã được trừ. Giải trình trên bảng lương là Tháng 10 chi trả thừa.
Mong tham khảo thêm các anh chị.

chiaxa1325
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Coc Yeu
Phần lương 10 đó bạn nên theo dõi qua TK 3118.
Khi trả lương:
N631
N3118: Phần lương 10 ngày phải thu lại.
CTK112
Nay thu được bẳng tiền mặt:
Nợ Tk 111/ Có 3118.

Mình đang nghĩ nếu đã chi thừa thế thì bạn cứ để yên đó. Đến tháng phát hiện ra thì trừ luôn trên bảng lương số tiền tương ứng đó và chỉ chuyển trả cho người lao động đó số tiền lương đã được trừ. Giải trình trên bảng lương là Tháng 10 chi trả thừa.
Mong tham khảo thêm các anh chị.

Cam ơn Coc! mình cũng nghĩ như vậy, đến tháng sau thì trừ vào lương của người đó. Nhưng Khi trả lương thì chỗ mình hạch toán
Nợ TK 334
Có TK 461
Vậy Tk 461 điều chỉnh như thế nào vậy bạn?? Thanhks!

haigames
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi chiaxa1325

Nếu làm như vậy thì mình thấy không đúng qui định của Bảo hiểm về chế độ BHXH cho người lao động. Theo qui định nếu phát sinh các trường hợp điều chỉnh tăng giảm lao động do nghỉ hộ sản nếu trước ngày 15 thì người lao động sẽ được hưởng chế độ ngay từ tháng đó và đơn vị không trả lương cho người lao động, nếu sau ngày 15 thì tính hưởng chế độ từ tháng sau.
Trường hợp này người lao động tháng 11 mới hưởng BHXH chế độ thai sản, và đơn vị không chi lương cho người lao động trong 04 tháng 11;12; 01; 02.
Theo ý kiến mình thì thế, không biết có bác nào có ý kiến nào khác không?

Coc Yeu
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi haigames
Nếu làm như vậy thì mình thấy không đúng qui định của Bảo hiểm về chế độ BHXH cho người lao động. Theo qui định nếu phát sinh các trường hợp điều chỉnh tăng giảm lao động do nghỉ hộ sản nếu trước ngày 15 thì người lao động sẽ được hưởng chế độ ngay từ tháng đó và đơn vị không trả lương cho người lao động, nếu sau ngày 15 thì tính hưởng chế độ từ tháng sau.
Trường hợp này người lao động tháng 11 mới hưởng BHXH chế độ thai sản, và đơn vị không chi lương cho người lao động trong 04 tháng 11;12; 01; 02.
Theo ý kiến mình thì thế, không biết có bác nào có ý kiến nào khác không?

Vừa rồi đơn vị em cũng có trường hợp nghỉ thai sản từ ngày 20/7. Bên cơ quan bảo hiểm họ tính lương thai sản từ ngày 20/7 ( Ngày chị í chính thức nhập viện) đến hết ngày 20/10. Trước đó bên em đã xác định và nộp tiền bảo hiểm, như vậy là nộp thừa 8 ngày. Tháng sau điều chỉnh giảm số tiền bảo hiểm thừa đó.

Còn về vấn đề lương. Người LĐ nữ khi có thường gần đến ngày sinh họ hay nghỉ trước. Thời gian nghỉ trước đó bên em vẫn chấm công nghỉ bù, nghỉ phép và vẫn trả lương như thường. Thời gian không trả lương sẽ là 4 tháng kể từ ngày họ nhập viện ( Căn cứ trên giấy tờ hồ sơ của bệnh viện.) Họ đi làm trở lại từ ngày nào sẽ tính lương bắt đầu từ ngày ấy.

Trích nguyên văn:
Theo qui định nếu phát sinh các trường hợp điều chỉnh tăng giảm lao động do nghỉ hộ sản nếu trước ngày 15 thì người lao động sẽ được hưởng chế độ ngay từ tháng đó và đơn vị không trả lương cho người lao động, nếu sau ngày 15 thì tính hưởng chế độ từ tháng sau

ĐOạn này thì em thấy bên các đơn vị trả lương bằng ngân sách mới làm. Hì hì hì ... :beernow::beernow:

haigames
ĐOạn này thì em thấy bên các đơn vị trả lương bằng ngân sách mới làm. Hì hì hì ... :beernow::beernow:[/QUOTE]
Hành chính sự nghiệp mà. Đầu tháng đã chuyển lương rùi, chẳng cần biết người lao động có bệnh, nghỉ đẻ hay không? Chừng nào đẻ tính sau, đẻ xong chừng nào vô làm cũng chẳng quan tâm, có tổ chức hành chính lo rùi, chỉ cần không chi 04 tháng lương là được rồi.. Hi hi

Coc Yeu
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi haigames
Hành chính sự nghiệp mà. Đầu tháng đã chuyển lương rùi, chẳng cần biết người lao động có bệnh, nghỉ đẻ hay không? Chừng nào đẻ tính sau, đẻ xong chừng nào vô làm cũng chẳng quan tâm, có tổ chức hành chính lo rùi, chỉ cần không chi 04 tháng lương là được rồi.. Hi hi

Sướng thế :010: Cơ quan em trả lương theo bảng chấm công thực tế. Nếu còn phép hoặc có bù thì chấm nghỉ phép nghỉ bù, hưởng nguyên lương. Hết phép hết bù thì không lương. Còn ốm đau, bênh tật thì có lương BH rồi. Vì thế đầu tháng sau mới được ăn lương tháng trước. :031:

haigames
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Coc Yeu
Sướng thế :010: Cơ quan em trả lương theo bảng chấm công thực tế. Nếu còn phép hoặc có bù thì chấm nghỉ phép nghỉ bù, hưởng nguyên lương. Hết phép hết bù thì không lương. Còn ốm đau, bênh tật thì có lương BH rồi. Vì thế đầu tháng sau mới được ăn lương tháng trước. :031:

Ùhm vậy thì cực thật, nhưng bù lại rõ ràng và công bằng. Như bên đây mới 2/1/2009 CB hết người này đến người kia hỏi có lương tháng 01 chưa, đúng là chán thật.:022:

Coc Yeu
18-07-2011, 10:24 PM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi haigames
Ùhm vậy thì cực thật, nhưng bù lại rõ ràng và công bằng. Như bên đây mới 2/1/2009 CB hết người này đến người kia hỏi có lương tháng 01 chưa, đúng là chán thật.:022:

Thông lệ nó thế rồi anh. Biết làm sao được.:045:

chiaxa1325
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi haigames
ĐOạn này thì em thấy bên các đơn vị trả lương bằng ngân sách mới làm. Hì hì hì ... :beernow::beernow:

Hành chính sự nghiệp mà. Đầu tháng đã chuyển lương rùi, chẳng cần biết người lao động có bệnh, nghỉ đẻ hay không? Chừng nào đẻ tính sau, đẻ xong chừng nào vô làm cũng chẳng quan tâm, có tổ chức hành chính lo rùi, chỉ cần không chi 04 tháng lương là được rồi.. Hi hi[/QUOTE]

Bên chỗ em cũng trả lương đầu tháng nhưng BHXGH cũng trả lương tính từ ngày chị ấy nghỉ vậy có phải là mình trả thừa rồi còn gì. phải thu hồi đó bác ạ

vietsapa
em chào các anh các chị . em có chuyện như thế này nhờ mọi người giúp em với . Cơ quan em có bác nghỉ hưu từ tháng 07/2008 nhưng bác đó vẫn đi làm đến 15/07/2008 . Mà cơ quan em phát lương từ 01/07/2008 nên em vẫn rút lương bác đó . xong phải thu lại em định khoản thế này có đúng ko :
Ghi các khoản phải thu ( khi chi lương )
Nợ TK 661
Nợ TK 3118
Có TK 111
Thu lại bằng tiền mặt
Nợ TK 111
Có TK 3118

Coc Yeu
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi vietsapa
em chào các anh các chị . em có chuyện như thế này nhờ mọi người giúp em với . Cơ quan em có bác nghỉ hưu từ tháng 07/2008 nhưng bác đó vẫn đi làm đến 15/07/2008 . Mà cơ quan em phát lương từ 01/07/2008 nên em vẫn rút lương bác đó . xong phải thu lại em định khoản thế này có đúng ko :
Ghi các khoản phải thu ( khi chi lương )
Nợ TK 661
Nợ TK 3118
Có TK 111
Thu lại bằng tiền mặt
Nợ TK 111
Có TK 3118

Nếu là khoản phải thu khác thì em hạch toán vào TK 661 làm gì. ( Mà khoản bảo hiểm em xử lý thế nào rồi? )

hoanghuytu
Theo luật lao động, nếu đi làm từ 15 ngày trở lên trong tháng thì có thể trả lương cả tháng đó. Bạn hạch toán lại làm gì cho mệt.

Coc Yeu
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi hoanghuytu
Theo luật lao động, nếu đi làm từ 15 ngày trở lên trong tháng thì có thể trả lương cả tháng đó. Bạn hạch toán lại làm gì cho mệt.

Cho mình bon chen xíu: Vậy nếu đơn vị mình thanh toán theo hình thức làm ngày nào hưởng ngày đó thì có phạm luật không nhỉ ? :angel:

vietsapa
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Coc Yeu
Nếu là khoản phải thu khác thì em hạch toán vào TK 661 làm gì. ( Mà khoản bảo hiểm em xử lý thế nào rồi? )

Vậy không hạch toán qua Tk 661 ạh . Có thể nơi rõ hơn giúp em với ạh . em cảm ơn trước nha.

Coc Yeu
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi vietsapa
Vậy không hạch toán qua Tk 661 ạh . Có thể nơi rõ hơn giúp em với ạh . em cảm ơn trước nha.

Xin lỗi em, chị chưa đọc ký câu hỏi. Chị cứ nghĩ em đang hỏi phần chi thừa. Em hạch toán như vậy là đúng rồi. :015: .

Coc Yeu
Trích nguyên văn:

Híc, sao mình tìm mờ cả mắt không thấy đoạn nào có quy định vấn đề này nhỉ ??? :eyepop:

hoanghuytu
Bạn vận dụng theo Điều 74,75,76,77 Luật lao động sau:
Điều 74

1- Người lao động có 12 tháng làm việc tại một doanh nghiệp hoặc với một người sử dụng lao động thì được nghỉ hàng năm, hưởng nguyên lương theo quy định sau đây:

a) 12 ngày làm việc, đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

b) 14 ngày làm việc, đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống khắc nghiệt và đối với người dưới 18 tuổi;

c) 16 ngày làm việc, đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm ở những nơi có điều kiện sinh sống khắc nghiệt.

2- Thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hàng năm do Chính phủ quy định.

Điều 75

Số ngày nghỉ hàng năm được tăng thêm theo thâm niên làm việc tại một doanh nghiệp hoặc với một người sử dụng lao động, cứ năm năm được nghỉ thêm một ngày.

Điều 76

1- Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hàng năm sau khi tham khảo ý kiến của Ban chấp hành công đoàn cơ sở và phải thông báo trước cho mọi người trong doanh nghiệp.

2- Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hàng năm thành nhiều lần. Người làm việc ở nơi xa xôi hẻo lánh, nếu có yêu cầu, được gộp số ngày nghỉ của hai năm để nghỉ một lần; nếu nghỉ gộp ba năm một lần thì phải được người sử dụng lao động đồng ý.

3- Người lao động do thôi việc hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hàng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hàng năm, thì được trả lương những ngày chưa nghỉ.

Coc Yeu
Trích nguyên văn:
Bạn vận dụng theo Điều 74,75,76,77 Luật lao động sau:
Điều 74

1- Người lao động có 12 tháng làm việc tại một doanh nghiệp hoặc với một người sử dụng lao động thì được nghỉ hàng năm, hưởng nguyên lương theo quy định sau đây:

a) 12 ngày làm việc, đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

b) 14 ngày làm việc, đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống khắc nghiệt và đối với người dưới 18 tuổi;

c) 16 ngày làm việc, đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm ở những nơi có điều kiện sinh sống khắc nghiệt.

2- Thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hàng năm do Chính phủ quy định.

Điều 75

Số ngày nghỉ hàng năm được tăng thêm theo thâm niên làm việc tại một doanh nghiệp hoặc với một người sử dụng lao động, cứ năm năm được nghỉ thêm một ngày.

Điều 76

1- Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hàng năm sau khi tham khảo ý kiến của Ban chấp hành công đoàn cơ sở và phải thông báo trước cho mọi người trong doanh nghiệp.

2- Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hàng năm thành nhiều lần. Người làm việc ở nơi xa xôi hẻo lánh, nếu có yêu cầu, được gộp số ngày nghỉ của hai năm để nghỉ một lần; nếu nghỉ gộp ba năm một lần thì phải được người sử dụng lao động đồng ý.

3- Người lao động do thôi việc hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hàng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hàng năm, thì được trả lương những ngày chưa nghỉ.

ơ đây là quy định về ngày nghỉ phép năm mà :eyepop: Có liên quan gì đâu ta .... :047:

hoanghuytu
Thế mới nói là vận dụng khi có thanh tra kiểm tra. Mình có quyền "Người lao động do thôi việc hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hàng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hàng năm, thì được trả lương những ngày chưa nghỉ" kia mà. Nếu bạn trả lương cho người đó hết tháng thì cũng đâu có sao.

Coc Yeu
Trích nguyên văn:
Thế mới nói là vận dụng khi có thanh tra kiểm tra. Mình có quyền "Người lao động do thôi việc hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hàng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hàng năm, thì được trả lương những ngày chưa nghỉ" kia mà. Nếu bạn trả lương cho người đó hết tháng thì cũng đâu có sao.

Vậy đặt trường hợp, người lao động đó đã nghỉ hết số ngày phép hoặc đã được đơn vị bố trí cho nghỉ hết rồi thì sẽ xử lý thế nào bạn?

hoanghuytu
hix. có mỗi kẽ hở nhỏ xíu vậy, bạn đóng chặt lại thì mình còn ý kiến gì nữa ?

Coc Yeu
Trích nguyên văn:
hix. có mỗi kẽ hở nhỏ xíu vậy, bạn đóng chặt lại thì mình còn ý kiến gì nữa ?

:beernow: Mình không cố tình chơi khó đâu mà bạn. Vì là như này, trước kia cơ quan mình cũng có một bác nghỉ hưu, trước khi đến thời hạn nghỉ, cơ quan bố trí cho nghỉ hết phép, hết bù rồi mới cho nghỉ. Nhưng cơ quan mình trả lương theo cơ chế làm ngày nào hưởng ngày đó nên thời gian đó bác í đi làm đến ngày 16 thì chỉ tính lương đến ngày 16 thôi :064:

hoanghuytu
Như thế này, nếu cơ quan bạn đông người thì mình đã lỡ trả cả rồi, lên xin ý kiến lãnh đạo, trực tiếp tham mưu lãnh đạo cứ để vậy quyết toán. Khi cơ quan kiểm toán, thanh tra đến chắc chắn họ sẽ không có ý kiến gì cả.
Nếu trong trường hợp phải thu hồi thì bạn nên mở một bảng lương riêng khác, đưa vào phần thu ứng lương, như vậy dễ quyết toán hơn.

Coc Yeu
Trích nguyên văn:
Như thế này, nếu cơ quan bạn đông người thì mình đã lỡ trả cả rồi, lên xin ý kiến lãnh đạo, trực tiếp tham mưu lãnh đạo cứ để vậy quyết toán. Khi cơ quan kiểm toán, thanh tra đến chắc chắn họ sẽ không có ý kiến gì cả.
Nếu trong trường hợp phải thu hồi thì bạn nên mở một bảng lương riêng khác, đưa vào phần thu ứng lương, như vậy dễ quyết toán hơn.

Mình hỏi mở rộng thôi, chứ bên cơ quan mình tháng sau mới trả lương tháng trước nên dễ xử lý thôi bạn ạ. Thanks đã tư vấn nha :beernow: