PDA

View Full Version : Nộp tiền vào NSNN có kê vào tờ khai hàng tháng không?

casauyeu
18-07-2011, 01:00 PM
Chào các bạn, phiền các bạn giúp mình vơi, Nộp tiền vào NSNN ( tháng 7 tờ phải nộp thuế GTGT mà) có kê vào bảng kê khai hàng tháng không? Mình cam ơn nhiều

huong.nt
ko phải kê đâu bạn ah

Hoathico
Ko kê nhưng nhớ định khoản và ghi vào sổ sách để theo dõi nhá. Nhớ lưu lại bản NSNN cẩn thận bạn. Mất là tiêu.

huong.nt
tất nhiên là phải lưu lại Giấy Nộp tiền và ghi vào sổ sách roài.....

minhhud6
Giấy nộp tiền không phải kê vào bảng kê hàng tháng. Bảng kê hàng tháng bạn chỉ kê hàng hoá dịch vụ mua và bán ra của Công ty thôi. và căn cứ vào bảng kê đó bạn đi nộp tiền thuế vào NSNN. Và giấy nộp tiền chỉ là vật để chứng minh công ty bạn đã nộp đúng và đủ số thuế vào NSNN thôi.
Nhung bạn hãy lưu ý nhé vì nhiều chi cục thuế họ quản lý tờ báo cáo dử dụng hoá đơn họ bắt kê khai cả số lượng giấy nộp tiền đấy kê như HĐGTGT đấy (tức là có số lĩnh mới, số đã sử dụng và tồn) nên nếu họ yêu cầu kê vào cùng tờ báo cáo sử dụng HĐ thì bạn kê vào nhé.

casauyeu
Rất cảm ơn "huong.nt, Hoathico,minhhud6" ... Cảm ơn nhiều

casauyeu
Ban oi, vậy nộp tiền vào NSNN có được trừ vào doanh thu để tính thuế thu nhập doanh nghiệp ko? (28%).

trieukhang
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi casauyeu
Ban oi, vậy nộp tiền vào NSNN có được trừ vào doanh thu để tính thuế thu nhập doanh nghiệp ko? (28%).

Bạn nộp tiền gì vậy?
Tuỳ trường hợp mà có loại thuế đượậohch toán tính vào chi phí: Thuế môn bài, thuế nhà đất.... Còn thuế TNDN, thuế GTGT Của NNT theo PP khấu trừ... thì không được vào chi phí để tính thuế TNDN.
Bạn xem lại đi.
Chào

linhle
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi casauyeu

Bạn nên kiểm tra lại bạn nộp tiền vào ngân sách nhà nước như nào chứ : tạm nộp thuế thu nhập doanh nghiệp thì mới được tính vào chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp chứ .

chau ruby
Nộp thuế GTGT vào NSNN là số tiền bạn thu dùm nhà nước rồi sau đó kê khai và trả lại cho nhà nước thôi nên không được tính vào chi phí đâu bạn, còn thuế TNDN tạm tính thì làm theo bạn linhle là hợp lý. Chúc bạn may mắn và thành công!

trieukhang
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi linhle
Bạn nên kiểm tra lại bạn nộp tiền vào ngân sách nhà nước như nào chứ : tạm nộp thuế thu nhập doanh nghiệp thì mới được tính vào chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp chứ .

Hihihi.
Đúng là chi phí thuế TNDN nhưng....??? Không là chi phí đê xác định thuế TNDN đâu.
Hihihi

Giangchuot
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi trieukhang
Bạn nộp tiền gì vậy?
Tuỳ trường hợp mà có loại thuế đượậohch toán tính vào chi phí: Thuế môn bài, thuế nhà đất.... Còn thuế TNDN, thuế GTGT Của NNT theo PP khấu trừ... thì không được vào chi phí để tính thuế TNDN.
Bạn xem lại đi.
Chào

.
Thuế nhà đất và thuế thuê văn phòng có giống nhau ko bạn. Công ty tớ thuê văn phòng phải nộp thuế thuê văn phòng nhưng ko được hạch toán vào chi phí tính thuế

trieukhang
Thuế thì nộp Nhà nước.
Thuế thuê VP là loại thuế gì vậy bạn? Chắc thuế GTGT và TNDN của bên cho thuế chịu đó bạn nên không được xem là chi phí hlý.

Giangchuot
uh, là thuế GTGT, TNDN đó. Mà bên chủ nhà không nộp nên bên mình phải nộp

LeHuyentrang
mình thấy GNT vào NSNN bằng tiền mặt như nộp thuế cho hàng hoá nhập khẩu nè, thì ghi trên giấy nộp tiền ghi rõ thuế Nhập khẩu, thuế TTĐB ( nếu có) và thuế GTGT hàng NK ( đc khấu trừ ) thì vẫn kê vào tờ khai thuế hàng tháng như thường, nếu bạn ko kê thì coi như thuế GTGT hàng nhập khẩu bạn ko được khấu trừ thuế ( dĩ nhiên rùi ) đúng ko ạ ?
còn giấy nộp tiền vào tài khoản chi nộp cho bên bảo hiểm để nộp tiền BHXH, BHYT thì ko phải kê hoặc nộp tiền thuế : như thuế TNDN, thuế môn bài, thuế GTGT cũng ko phải kê luôn

duanthao
các anh chị cho em hỏi, vậy giấy biên lai thuế Nhập khẩu và thuế GTGT hàng nhập khẩu của hàng phi mậu dịch và biên lai thulệ phí hải quan có phải kê vào bảng kê mua vào không? anh chị giúp em với, tại vì có người nói phải kê khia nhưng có ý kiến lại nói không cần, nên em không biết phải làm sao, có văn văn bản nào nói về vấn đề này không, anh chị nào có cho em xin!