PDA

View Full Version : Viết sai hóa đơn giá trị gia tăng

baongockt
18-07-2011, 11:05 AM
Các Bác ơi! Mình vửa viết sai hóa đơn giá trị gia tăng. Bây giờ mình phải làm gì? Có bị phạt không?

Thamht
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi baongockt
Các Bác ơi! Mình vửa viết sai hóa đơn giá trị gia tăng. Bây giờ mình phải làm gì? Có bị phạt không?

Sai thì làm lại. Huỷ tờ đó đi, xuất lại tờ khác là okie! Không bị phạt đâu bạn à!

Note: Nếu bạn đã xé liên 2 rùi thì phải làm biên bản huỷ hoá đơn!
Thân!

Thi Thi
Ôi trời ơi nói như Thamht sao mà đơn giản qúa vậy. Sai thì sửa vậy thôi sao.
- Nếu hóa đơn bạn viết bị sai nhưng kịp thời phát hiện khi chưa xé rời khỏi cuống thì bạn hủy cả 3 liên (không được xé rời khỏi cuống liên nào cả) và viết lại tờ khác.
- Nhưng nếu trường hợp bạn viết sai nhưng phát hiện sai sau khi đã xé rời khỏi cuống thì tùy theo lỗi sai nặng nhẹ để bạn xử lý:
+ Nhẹ mà không làm ảnh hưởng đến nội dung, giá trị của hóa đơn (lõi chính tả chẳng hạn...) thì bạn chữa lại trực tiếp trên hóa đơn và đóng dấu treo của đơn vị vào chính chỗ bạn chữa đó (cả 3 liên nhé).
+ Nặng thì bạn cùng với người mua hàng phải cùng nhau lập một biên bản hủy hóa đơn đó, nội dung ghi rõ lý do vì sao hủy rồi viết lại tờ khác cho khách hàng.

nguyen kim hue
Thi Thi nói đúng đó!

Đừng một chút là hủy hóa đơn

Bekis
Nếu chưa xé thì viết lại cái khác.Nếu xé khỏi cùi rồi thì bạn có thể làm biên bản điều chỉnh hoặc biên bản hủy tuỳ theo yêu cầu bên mua.Thân!!!!!

nguyenhien1903
Cái pác Thi Thi này nói tuỳ theo lỗi nặng nhẹ mà xử lý, vậy mà chẳng nói ntnào là nặng, tn là nhẹ?
Em mới vào nghề nên chẳng bít cái đó. Pác chỉ giùm em với.
Thanks

HoaiThu07
Theo mình thì bạn viết một hoá đơn khác thay thế hoá đơn viết sai đồng thời huỷ hoá đơn viết sai đó đi.
Nếu bạn đã xé rời khỏi cuống thì bạn làm biên bản huỷ số hoá đơn đó. ghi rõ nội dung vì sao huỷ và phải có chữ ký, dấu của giám đốc bên bán hàng và bên mua hàng.

Ocean 13
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Thi Thi
Ôi trời ơi nói như Thamht sao mà đơn giản qúa vậy. Sai thì sửa vậy thôi sao.
- Nếu hóa đơn bạn viết bị sai nhưng kịp thời phát hiện khi chưa xé rời khỏi cuống thì bạn hủy cả 3 liên (không được xé rời khỏi cuống liên nào cả) và viết lại tờ khác.
- Nhưng nếu trường hợp bạn viết sai nhưng phát hiện sai sau khi đã xé rời khỏi cuống thì tùy theo lỗi sai nặng nhẹ để bạn xử lý:
+ Nhẹ mà không làm ảnh hưởng đến nội dung, giá trị của hóa đơn (lõi chính tả chẳng hạn...) thì bạn chữa lại trực tiếp trên hóa đơn và đóng dấu treo của đơn vị vào chính chỗ bạn chữa đó (cả 3 liên nhé).
+ Nặng thì bạn cùng với người mua hàng phải cùng nhau lập một biên bản hủy hóa đơn đó, nội dung ghi rõ lý do vì sao hủy rồi viết lại tờ khác cho khách hàng.

Bạn Thamht nói rất đúng chứ có nói là sai thì sửa đâu ?
Nếu sai mà chưa xé thì gạch bỏ rùi viết lại cái khác.
Nếu sai mà đã xé thì làm biên bản huỷ rồi viết lại cái khác nhé. Ở đây ko có chuyện lỗi nặng hay nhẹ đâu nhé. Bạn căn cứ vào đâu mà nói như thế này: Trích nguyên văn:

Thế nào là nặng và thế nào là nhẹ ?????

NPT
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi nguyenhien1903
Cái pác Thi Thi này nói tuỳ theo lỗi nặng nhẹ mà xử lý, vậy mà chẳng nói ntnào là nặng, tn là nhẹ?
Em mới vào nghề nên chẳng bít cái đó. Pác chỉ giùm em với.
Thanks

Khi nào hiểu hết được nội dung ghi trên hoá đơn giữa người mua, bán không có ý kiến gì gọi là nhẹ.Còn nếu người mua không chấp nhận cái hoá đơn đấy gọi là nặng.( nên viết lại):004:

motminh
cty mình cũng nhận 1 HĐ ghi nhầm tiền hàng, tiền thuế và dòng tổng cộng. Tuy bên bán đã chữa vào bên cạnh và đóng dấu nhưng nhìn vẫn không ra. Cùng hoá đơn ấy bên mình đã làm biên bản điều chỉnh kèm theo, khôg biết có ok không.

snownight
Thú thật bên mình thường xuyên viết sai hoá đơn bạn ạ , nhưng chưa xé khỏi cuống . Bên mình chỉ cần gạch bỏ nó đi và viết lại cái khác , không sao hết . chỉ khi nào đi mua HĐ thì họ càu nhàu thui . Còn đã xé khỏi cuống rùi thì phải làm biên bản (cái này mình chưa làm bao giờ )

Zom98
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi motminh
cty mình cũng nhận 1 HĐ ghi nhầm tiền hàng, tiền thuế và dòng tổng cộng. Tuy bên bán đã chữa vào bên cạnh và đóng dấu nhưng nhìn vẫn không ra. Cùng hoá đơn ấy bên mình đã làm biên bản điều chỉnh kèm theo, khôg biết có ok không.

Bạn yêu cầu bên bán huỹ hóa đơn đó đi và lập hđ mới. Thuế không chấp nhận chữa kiểu đó đâu ( sai tên cty, đchỉ, MST, tên hàng ,số tiền là huỹ tất). Chỉ lập biên bản điều chỉnh +hđ điều chỉnh khi sai về slượng hàng hoá thôi (như xuất dư so với thực tế nhận)

yaobei
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi baongockt

Viết sai hóa thực tế thường xảy ra tôi xin nêu vài cách sử lý
-Nếu khi đang viết bạn phát hiện viết sai theo ý kiến phía trên hủy luôn viết tờ khác.
-Nếu vừa xé ra khỏi cuống xem lại thấy sai cũng hủy luôn, lấy băng gắn lại chỗ cũ -viết ngay tờ HĐ khác (seri tiếp theo tờ viết sai) giao cho khách .
-Nếu khách mang về cty mới phát hiện viết sai (không thể viết HĐ thay theo thứ tự seri )thì phải lập biên bản hủy viết lại tờ khác .
-Nếu viết sai lỗi thông thường (Chính tả, con số đơn giản ...) bạn có thể sửa trực tiếp rồi đóng dấu sửa chữa xác nhận vào chỗ sửa.Thân

NPT
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi yaobei
Viết sai hóa thực tế thường xảy ra tôi xin nêu vài cách sử lý
-Nếu khi đang viết bạn phát hiện viết sai theo ý kiến phía trên hủy luôn viết tờ khác.
-Nếu vừa xé ra khỏi cuống xem lại thấy sai cũng hủy luôn, lấy băng gắn lại chỗ cũ -viết ngay tờ HĐ khác (seri tiếp theo tờ viết sai) giao cho khách .
-Nếu khách mang về cty mới phát hiện viết sai (không thể viết HĐ thay theo thứ tự seri )thì phải lập biên bản hủy viết lại tờ khác .
-Nếu viết sai lỗi thông thường (Chính tả, con số đơn giản ...) bạn có thể sửa trực tiếp rồi đóng dấu sửa chữa xác nhận vào chỗ sửa.Thân

Đã xé ra khỏi cuốn là phải làm biên bản huỷ, đó là qui định.
Khách mang về mới phát hiện sai thì khác với phát hiện sai khi khách chưa mang về chổ nào?

yaobei
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi NPT
Đã xé ra khỏi cuốn là phải làm biên bản huỷ, đó là qui định.
Khách mang về mới phát hiện sai thì khác với phát hiện sai khi khách chưa mang về chổ nào?

Cám ơn bác tôi nhầm, khi phát hiện viết sai nếu đã chót xé ra khỏi quyển tốt nhất lập cái biên bản hủy rồi viết cái khác việc đó cũng đơn giản thôi mà.Thân

tang_bangtroi75
Nếu hoá đơn mà nhìn không ra thì lập biên bản huỷ đi và làm hoá đơn khác, vì nguyên tắc của hoá đơn là phải rõ ràng.

MotcoidiveTV
Bạn có ND, QD về việc xuất hoá đơn VAT, và xử phạt nếu xuất sai hoá đơn VAT k? cho mình xin với.

hồngtrường
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi MotcoidiveTV
Bạn có ND, QD về việc xuất hoá đơn VAT, và xử phạt nếu xuất sai hoá đơn VAT k? cho mình xin với.

Nghe đồn là NĐ89

tranxinh
hủy như thế nào? gạch chéo hay như thế nào hả anh em?

NGUYEN BAO QUOC
Hóa đơn bán háng hóa khi đã xé ra khỏi cuốn thì không được hủy. Nếu tùy tiện hai bên lập biên bản hủy và viết lại tờ khác thì cơ quan thuế chắc chắn khi quyết toán sẽ không chấp nhận và tính hóa đơn hủy thành doanh thu thật và thuế GTGT phải nộp thật. tình ngay lý gian thì đơn vị phải chịu. Vì sẽ có rất nhiều DN xuất hóa đơn để vận chuyển hàng cho trót lọt (hàng nhập khẩu V/chuyển trên đường không có h/đơn sẽ bị tịch thu, h/hóa nội địa bị phạt 1-3 lần thuế GTGT). rồi về sáng tạo ra 100 lý do hủy hóa đơn, bán hàng 2 lần chỉ chịi 1 lần thuế, thậm chí bán 3-4 lần, nếu có lý do tốt hủy nhiều lần vẫn chỉ chịu 1 lần thuế. Khi đã xé hóa đơn rồi mà phát hiện sai hai bên lập biên bản đ/chỉnh, nếu sai nhẹ kiểu Cty TNHH thành Cty CP thì không ai bắt bẻ làm gì (nếu CQ thuế bắt bẻ là quá nhỏ mọn, mình chỉ cần đăng báo là CQ thuế bẽ mặt (không dám bắt bẻ đâu), còn sai nặng phải làm công văn gửi cơ quan thuế xin hướng dẫn rồi chờ văn bản, xử lý theo văn bản của cơ quan thuế, chắc không đến nỗi hết thuốc chữa

2xu
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi NGUYEN BAO QUOC
Hóa đơn bán háng hóa khi đã xé ra khỏi cuốn thì không được hủy. Nếu tùy tiện hai bên lập biên bản hủy và viết lại tờ khác thì cơ quan thuế chắc chắn khi quyết toán sẽ không chấp nhận và tính hóa đơn hủy thành doanh thu thật và thuế GTGT phải nộp thật. tình ngay lý gian thì đơn vị phải chịu. Vì sẽ có rất nhiều DN xuất hóa đơn để vận chuyển hàng cho trót lọt (hàng nhập khẩu V/chuyển trên đường không có h/đơn sẽ bị tịch thu, h/hóa nội địa bị phạt 1-3 lần thuế GTGT). rồi về sáng tạo ra 100 lý do hủy hóa đơn, bán hàng 2 lần chỉ chịi 1 lần thuế, thậm chí bán 3-4 lần, nếu có lý do tốt hủy nhiều lần vẫn chỉ chịu 1 lần thuế. Khi đã xé hóa đơn rồi mà phát hiện sai hai bên lập biên bản đ/chỉnh, nếu sai nhẹ kiểu Cty TNHH thành Cty CP thì không ai bắt bẻ làm gì (nếu CQ thuế bắt bẻ là quá nhỏ mọn, mình chỉ cần đăng báo là CQ thuế bẽ mặt (không dám bắt bẻ đâu), còn sai nặng phải làm công văn gửi cơ quan thuế xin hướng dẫn rồi chờ văn bản, xử lý theo văn bản của cơ quan thuế, chắc không đến nỗi hết thuốc chữa

Đọc từ tên xuống dưới chỉ có mỗi cái tên NGUYEN BAO QUOC là có thể đúng, còn lại toàn nói tào lao ... cố gắng tìm cũng không thấy chổ nào để gọi là có lý cả :wall::wall::wall:

Đọc xong rồi phải đi tắm luôn ... nóng quá nóng không chịu nổi.