PDA

View Full Version : Kế toán KD xăng dầu

nguyenminhxiem
18-07-2011, 02:08 AM
:wall: Các bác ơi có ai làm kế toán kinh doanh xăng dầu không. cho em hỏi công tác kế toán có gì đặc thù và cơ bản phải làm những gì được không. (mình muốn làm kế toán cho cây xăng tư nhân mà ko biết làm thế nào)

nguyenminhxiem
có ai biết cho em xin ít kinh nghiệm nhé! Cảm ơn nhiều nhiều!

khanhthuy1985
EM cũng đang làm kế toán cho DN xăng dầu ne! Có gì chúng ta trao đổi nhé!

nguyenminhxiem
Các bác không giúp em ah! Buồn quá! Hic hic!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

nguyenminhxiem
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi khanhthuy1985
EM cũng đang làm kế toán cho DN xăng dầu ne! Có gì chúng ta trao đổi nhé!

Kế toán của xăng dầu có gì đặc thù so với kế toán doanh nghiệp thương mại không bác!

nguyenminhxiem
Cảm ơn bác nhiều. cho em hỏi thêm một chút nữa nhé! vậy khi mình bán lẻ xăng dầu không xuất hoá đơn thì mình phải làm thế nào để kê khai cho hợp lý nhỉ ( lập bảng kê bán lẻ hay là tập hợp rồi xuất 1 hoá đơn). Mà hoá đơn của đơn vị mình có phải hoá đơn đặc thù không, nếu là đặc thù thì phải đăng ký tự in ah. hay là hoá đơn GTGT bình thường! cảm ơn bác "ATM 919"

ATM919
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi nguyenminhxiem
Cảm ơn bác nhiều. cho em hỏi thêm một chút nữa nhé! vậy khi mình bán lẻ xăng dầu không xuất hoá đơn thì mình phải làm thế nào để kê khai cho hợp lý nhỉ ( lập bảng kê bán lẻ hay là tập hợp rồi xuất 1 hoá đơn). Mà hoá đơn của đơn vị mình có phải hoá đơn đặc thù không, nếu là đặc thù thì phải đăng ký tự in ah. hay là hoá đơn GTGT bình thường! cảm ơn bác "ATM 919"

+ Đối với DN kinh doanh xăng dầu thì thường đăng ký HĐ tự in vì trên HĐ sẽ có phần phụ thu phí xăng dầu cho nên tốt nhất bạn làm công văn xin in hóa đơn tự in.
+ Nếu bán lẻ xăng dầu thì bạn lập bảng kê bán lẻ và cuối ngày xuất HĐ GTGT cho hàng hóa bán lẻ đó theo quy định trong thông tư 32/2007/TT-BTC nhé.

Chúc thành công!

Thân chào!

nguyenminhxiem
Cảm ơn bác xuân trường. cho em hỏi thêm một chút nhé! Khi xăng dầu bán lẻ mình lên bảng kê hay tổng hợp rồi xuất hoá đơn. và mình có phải đăng ký in hoá đơn đặc thù hay mua hoá đơn GTGT bình thường

nguyenminhxiem
cảm ơn bác!

ATM919
Trích nguyên văn:
Cảm ơn bác xuân trường. cho em hỏi thêm một chút nhé! Khi xăng dầu bán lẻ mình lên bảng kê hay tổng hợp rồi xuất hoá đơn. và mình có phải đăng ký in hoá đơn đặc thù hay mua hoá đơn GTGT bình thường

+ Nếu DN bạn đăng ký HĐ tự in thì sử dụng hóa đơn tự in của DN, nếu DN không sử dụng HĐ tự in mà sử dụng HĐ mua trên cơ quan thuế thì bạn dùng HĐ mua, việc xuất HĐ GTGT cho hànghóa bán lẻ cũng bình thường như xuất bán khác thôi bạn ạ!

Thân chào!

HyperVN
Chào bạn, trong ngành kinh doanh xăng dầu, các doanh nghiệp cũng còn được chia ra 3 loại khác nhau:

1. Các công ty kinh doanh xăng dầu đầu mối - Là các đơn vị được phép nhập khẩu xăng dầu từ nước ngoài về Việt Nam, hiện nay có hơn 9 đầu mối được phép nhập khẩu xăng dầu vào Việt Nam như Petrolimex, Petec, PDC, Xăng dầu Quân Đội, Vinapco vv... với Petrolimex là đầu mối nhập khẩu được coi là lớn nhất. Các công ty này vừa được phép nhập khẩu và được phép phân phối xăng dầu cho mọi nhu cầu tiêu thụ xăng dầu trong nước.

2. Các tổng đại lý kinh doanh xăng dầu: là các đơn vị phân phối xăng dầu trực tiếp từ doanh nghiệp đầu mối, có sản lượng tiêu thụ, sức chứa, hệ thống bán buôn, bán lẻ đủ lớn (theo quy định riêng của bộ Công thương về điều kiện kinh doanh xăng dầu ban hành năm 2007).

3. Các đại lý kinh doanh xăng dầu: là các đơn vị đầu cuối trong chuỗi nhập - phân phối xăng dầu tại Việt Nam, bao gồm các hệ thống cửa hàng bán lẻ xăng dầu, trạm cấp nhiên liệu cho các nhà máy sản xuất, cho vận tải thủy bộ vv...

Ở các loại hình doanh nghiệp trên có những đặc điểm cần lưu ý: loại cấp cao hơn có thể tham gia hoạt động hoặc hoạt động như tư cách của loại cấp dưới, ví dụ Petrolimex vừa có công ty nhập khẩu, vừa có các tổng đại lý, có các xí nghiệp bán lẻ xăng dầu.

Một số đặc thù trong hoạt động kinh doanh xăng dầu:

1. Lệ phí xăng dầu, trước đây được gọi là lệ phí giao thông, là phần thu vào ngân sách nhà nước thông qua tiêu dùng xăng dầu, khoản lệ phí này được thu qua các doanh nghiệp đầu mối kinh doanh xăng dầu (có chức năng nhập khẩu - theo kiểu nắm chú có tóc chứ không tìm chú trọc đầu), các doanh nghiệp loại 2 hoặc loại 3 không chịu trách nhiệm nộp phí này cho nhà nước, tuy nhiên đây là khoản thu hộ nên trong các hoá đơn xăng dầu ta đều thấy có thêm dòng LPXD - 300 với Diesel và 500 với Xăng. Từ đây cũng sẽ thấy sự khác nhau trong cách hạch toán ghi nhận khoản này giữa doanh nghiệp đầu mối với 2 loại doanh nghiệp kinh doanh xăng dầu còn lại.

2. Quản lý hàng hoá: Xăng dầu là chất hoá lỏng, dễ bay hơn, có khối lượng thay đổi theo nhiệt độ nên việc quản lý hàng hoá từ (nhập xuất, tồn chứa) là khâu khá quan trọng trong hoạt động kinh doanh xăng dầu .....

HyperVN
Tiếp theo:
Vì tính chất hao hụt, mất mát, bay hơi và khối lượng thay đổi theo nhiệt độ môi trường nên trong công tác quản lý hàng hoá, mỗi khâu nhập - xuất - tồn chứa của mặt hàng xăng dầu người ta đều phải đưa ra tỷ lệ hao hụt cho phép: bao gồm: hao hụt vận chuyển, hao hụt bơm rót, hao hụt tồn chứa. Trong mỗi khâu, cũng lại tuỳ vào năng lực của thiết bị vận hành để kiểm soát mức hao hụt, ví dụ như hao hụt vận chuyển: mức hao hụt vận tải bằng xitec thường cao hơn mức hao hụt vận chuyển bằng tàu. Hao hụt bơm rót qua cột bơm bán lẻ cao hơn hao hụt bơm rót qua hệ thống công nghệ nhập bể. vv...

Để quản lý hàng hoá, tính toán hao hụt xem xét thực chất của các vấn đề này người ta sử dụng công thức quy đổi ra lít ở nhiệt độ 15 từ lít ở nhiệt độ thực tế (ngoài ra có thể sử dụng cân để xác định hao hụt trong khâu bán hàng - cái này chỉ phù hợp với bán hàng bằng oto xitec), mỗi lô hàng xăng dầu được nhập về Việt Nam đều phải được qua kiểm định chất lượng để có các thông số nhằm đàm bảo hàng đúng chủng loại, ngoài ra có một thông số vô cùng quan trọng nữa là Density - tỷ trọng, thông số này nhằm tính toán, quy đổi khối lượng xăng dầu từ nhiệt độ thực tế về nhiệt độ 15oC.....

tranbinh200780
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi ATM919
+ Đối với DN kinh doanh xăng dầu thì thường đăng ký HĐ tự in vì trên HĐ sẽ có phần phụ thu phí xăng dầu cho nên tốt nhất bạn làm công văn xin in hóa đơn tự in.
+ Nếu bán lẻ xăng dầu thì bạn lập bảng kê bán lẻ và cuối ngày xuất HĐ GTGT cho hàng hóa bán lẻ đó theo quy định trong thông tư 32/2007/TT-BTC nhé.

Chúc thành công!

Thân chào!

THế phần lệ phí xăng dầu có được hoàn không Pác, và hạch toán vào đâu

khanhthuy1985
Khi mình mua hàng sẽ ghi là
Nợ TK 156
Nợ TK 1331
Nợ TK 338 = 300 hoặc 500 x số lít mua vào
Có TK 111,112,331
Còn khi bán mình sẽ hạch toán
Nợ TK 111,112,131
Có TK 511
Có TK 3331
Có TK 338 = 300 hoặc 500 x số lít bán ra
Kế chuyển giá vốn
Nợ TK 632
Có TK 156
Không được hoàn lại lệ phí xăng dầu đâu ah, vì không có sự chênh lệch mà

nguyenminhxiem
Trích nguyên văn:
:wall: Các bác ơi có ai làm kế toán kinh doanh xăng dầu không. cho em hỏi công tác kế toán có gì đặc thù và cơ bản phải làm những gì được không. (mình muốn làm kế toán cho cây xăng tư nhân mà ko biết làm thế nào)

không có bác nào giúp mình ah! hic!!!!!!!!!!!!!!

nguyenminhxiem
Trích nguyên văn:
Khi mình mua hàng sẽ ghi là
Nợ TK 156
Nợ TK 1331
Nợ TK 338 = 300 hoặc 500 x số lít mua vào
Có TK 111,112,331
Còn khi bán mình sẽ hạch toán
Nợ TK 111,112,131
Có TK 511
Có TK 3331
Có TK 338 = 300 hoặc 500 x số lít bán ra
Kế chuyển giá vốn
Nợ TK 632
Có TK 156
Không được hoàn lại lệ phí xăng dầu đâu ah, vì không có sự chênh lệch mà

Bác ơi đầu vào mình cũng phải chịu phí xăng dầu ah. em tưởng chỉ đầu ra mới tính phí xăng dầu và phải nộp thôi!
vậy hoá đơn xăng dầu mình có phải đăng ký tự in ko nhỉ!

kaiser_no1
Trích nguyên văn:

Mình có 1 file excel về kế toán xăng dầu, nếu bạn cần tham khảo thì liên lạc với mình: tbdung_tkn@yahoo.com.

nguyenminhxiem
có bác nói là không phải nộp hay ko được hoàn phí xăng dầu. nhưng em thấy trong biểu mẫu TT 60 có mẫu khai thu nộp phí xăng dầu hàng tháng. nghĩa là vẫn phải nộp phí xăng dầu chứ. phải ko các bác!

nguyenminhxiem
bác kaiser_no1 này. bác gửi cho em một bản để tham khảo vào mail của em nhé. nguyenminhxiem@gmail.com Cảm ơn bác nhiều!

nguyenminhxiem
Các bác ơi mình có quy định nào để xác định định mức hao hụt đầu vào đầu ra để làm sổ sách cho phù hợp không nhỉ! bác nào biết chỉ dùm nhé!

khanhthuy1985
Trích nguyên văn:

Em thấy kế toán xăng dầu nó cũng tương tự như kế toán thương mại dịch vụ thôi.

khanhthuy1985
Trích nguyên văn:
Bác ơi đầu vào mình cũng phải chịu phí xăng dầu ah. em tưởng chỉ đầu ra mới tính phí xăng dầu và phải nộp thôi!
vậy hoá đơn xăng dầu mình có phải đăng ký tự in ko nhỉ!

Hình như bác đang chuận bị chứ chưa làm công việc kế toán xăng dầu thì phải
Trên HĐ mua vào thì bác sẽ thấy có
1) tiền hàng đã được trừ đi lệ phí xăng dầu và không bao gồm thuế GTGT
Ví dụ mua vào dầu Điezen với đơn giá là 13650 đồng/lít,số lượng là 20230 lít
Thì lúc này ta sẽ thấy đơn giá sẽ là = (13650 - 300)/1.1 = 12136,36 đồng
Thành tiền là =121136,36 * 20230 lít = 245.518.563
Cái này mình sẽ ghi vào TK 156
2) Lệ phí xăng dầu = số lượng x mức phí: Đối với dầu là 300, xăng là 500
lệ phí xăng dầu = 20230 x 300 = 6.069.000
Cái này mình sẽ ghi vào TK 338
3) Thuế GTGT có thể lấy thành tiền x với thuế suất = 24551853 x 10%
Nhưng em thường thấy người ta lấy tổng tiền hàng (= 13650 x 20230 = 276.139.500 ) trừ đi giá bán chưa thuế - lệ phí xăng dầu
Làm như thế cho nó tròn số thôi ấy là
Cả 2 kiểu này đều được tuỳ trường hợp mà làm cho phù hợp thôi ah, chênh lệch không đáng kể đâu ah.
Cái này cho vào TK 1331

- Đối với bán ra cũng tương tự như vậy thôi ah

- Còn vấn đề HĐ thì mình chỉ là một DN làm đại lý xăng dầu thôi nên không phải in HĐ thôi, viết HĐ GTGT bình thường của BTC thôi ah (Chỗ em cũng viết HĐ theo mẫu in của BTC thôi chứ không tự in đâu ah). Thường chỉ có các Cty Nhập khẩu hàng về để bán đại lý thì mới in HĐ

- Cty hoặc DN đại lý xăng dầu thì không phải kê khai và nộp lệ phí xăng dầu đâu ah.
. Đối tượng nộp phí xăng dầu:
Đối tượng nộp phí xăng dầu là các tổ chức, cá nhân nhập khẩu (kể các nhập khẩu uỷ thác), sản xuất, chế biến các loại xăng dầu quy định tại điểm 1 mục này xuất, bán xăng dầu tại Việt Nam, bao gồm:
a) Tổ chức trực tiếp nhập khẩu xăng dầu.
b) Tổ chức nhận uỷ thác nhập khẩu xăng dầu, không phân biệt hình thức nhận uỷ thác nhập khẩu và xuất giao trả hàng cho tổ chức đi uỷ thác hay nhận uỷ thác nhập khẩu đồng thời nhận uỷ thác xuất, bán đều là đối tượng trực tiếp kê khai, nộp phí xăng dầu.
c) Tổ chức, cá nhân sản xuất nhận gia công đồng thời nhận uỷ thác bán xăng dầu, chế biến xăng dầu. Trường hợp tổ chức, cá nhân nhận gia công nhưng không nhận uỷ thác bán hàng thì tổ chức, cá nhân giao gia công là đối tượng nộp phí xăng dầu khi xuất, bán xăng dầu tại Việt Nam

khanhthuy1985
18-07-2011, 02:09 AM
Ah còn một cái này cần chú ý nữa là khi lập bảng kê nộp cho chi cục thuế thì phần Doanh số bán ra chưa thuế (Doanh số mua vào chư thuế ) cột 8 ý thì Doanh số này là số tiền đã trừ đi lệ phí xăng dầu và không bao gồm thuế GTGT đâu ah

nguyenminhxiem
cảm ơn các bác! khi nào mắc thì mình hỏi tiếp! nhiều khi mỗi người một ý kiến. ko có dẫn chứng xác thực mình cũng không biết làm theo cách nào. vì mình đang chuẩn bị làm thôi mà!

khanhthuy1985
Trích nguyên văn:
Các bác ơi mình có quy định nào để xác định định mức hao hụt đầu vào đầu ra để làm sổ sách cho phù hợp không nhỉ! bác nào biết chỉ dùm nhé!

Còn vấn đề này thì em đã hỏi lại rồi trước đây thì có được tính mức hao hụt, nhưng hiện nay thì không còn được tính cái này nữa rồi ah. Em làm cũng không thấy có khoản này, thế nên đã hỏi lại và được bảo như thế.

NGUYEN VO BINH
Trích nguyên văn:
Hình như bác đang chuận bị chứ chưa làm công việc kế toán xăng dầu thì phải
Trên HĐ mua vào thì bác sẽ thấy có
1) tiền hàng đã được trừ đi lệ phí xăng dầu và không bao gồm thuế GTGT
Ví dụ mua vào dầu Điezen với đơn giá là 13650 đồng/lít,số lượng là 20230 lít
Thì lúc này ta sẽ thấy đơn giá sẽ là = (13650 - 300)/1.1 = 12136,36 đồng
Thành tiền là =121136,36 * 20230 lít = 245.518.563
Cái này mình sẽ ghi vào TK 156
2) Lệ phí xăng dầu = số lượng x mức phí: Đối với dầu là 300, xăng là 500
lệ phí xăng dầu = 20230 x 300 = 6.069.000
Cái này mình sẽ ghi vào TK 338
3) Thuế GTGT có thể lấy thành tiền x với thuế suất = 24551853 x 10%
Nhưng em thường thấy người ta lấy tổng tiền hàng (= 13650 x 20230 = 276.139.500 ) trừ đi giá bán chưa thuế - lệ phí xăng dầu
Làm như thế cho nó tròn số thôi ấy là
Cả 2 kiểu này đều được tuỳ trường hợp mà làm cho phù hợp thôi ah, chênh lệch không đáng kể đâu ah.
Cái này cho vào TK 1331

- Đối với bán ra cũng tương tự như vậy thôi ah

- Còn vấn đề HĐ thì mình chỉ là một DN làm đại lý xăng dầu thôi nên không phải in HĐ thôi, viết HĐ GTGT bình thường của BTC thôi ah (Chỗ em cũng viết HĐ theo mẫu in của BTC thôi chứ không tự in đâu ah). Thường chỉ có các Cty Nhập khẩu hàng về để bán đại lý thì mới in HĐ

- Cty hoặc DN đại lý xăng dầu thì không phải kê khai và nộp lệ phí xăng dầu đâu ah.
. Đối tượng nộp phí xăng dầu:
Đối tượng nộp phí xăng dầu là các tổ chức, cá nhân nhập khẩu (kể các nhập khẩu uỷ thác), sản xuất, chế biến các loại xăng dầu quy định tại điểm 1 mục này xuất, bán xăng dầu tại Việt Nam, bao gồm:
a) Tổ chức trực tiếp nhập khẩu xăng dầu.
b) Tổ chức nhận uỷ thác nhập khẩu xăng dầu, không phân biệt hình thức nhận uỷ thác nhập khẩu và xuất giao trả hàng cho tổ chức đi uỷ thác hay nhận uỷ thác nhập khẩu đồng thời nhận uỷ thác xuất, bán đều là đối tượng trực tiếp kê khai, nộp phí xăng dầu.
c) Tổ chức, cá nhân sản xuất nhận gia công đồng thời nhận uỷ thác bán xăng dầu, chế biến xăng dầu. Trường hợp tổ chức, cá nhân nhận gia công nhưng không nhận uỷ thác bán hàng thì tổ chức, cá nhân giao gia công là đối tượng nộp phí xăng dầu khi xuất, bán xăng dầu tại Việt Nam

Nhưng mà bạn xem lại file mình kèm theo đi , hôm rồi mình cũng lấy từ trên mạnh xuống đây .

NGUYEN VO BINH
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi NGUYEN VO BINH
Nhưng mà bạn xem lại file mình kèm theo đi , hôm rồi mình cũng lấy từ trên mạnh xuống đây .

nguyenminhxiem
Có bác nào cho em hỏi chút nữa là: nếu không tự in hoá đơn thì trên hoá đơn bán ra mình thể hiện phí xăng dầu thế nào đây. hay hoá đơn sẽ ghi tổng giá trị sau đó tính ngược trở lại ah!

haiyentnmc
Vãn bối cũng mới làm kế toán cây xăng được mấy tháng đọc thông tư 98 mới thấy giật mình bởi toàn bộ chi phí xuất cho xe tec chở xăng dầu của công ty vãn bối, vãn bối xuất thẳng vào chi phí không có HĐ bán hàng nội bộ ( kế toán cũ họ vẫn làm vậy). Không biết có biết bị phạt không vậy ta?. Còn bảng kê bán lẻ khi thuế KT có phải trình ra không các bậc tiền bối ?

nguyenthequyet
Mình cũng vừa nhận làm 1 cây xăng về nhà làm nhưng mình chưa biết làm thế nào, cty của mình cũng chưa có sổ sách kế toán. Ai có mẫu sổ sách kế toán xăng dầu trên excel thì gửi cho mình xin nhé, mình xin cảm ơn rất nhiều.

Quan su quat mo
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi nguyenthequyet
Mình cũng vừa nhận làm 1 cây xăng về nhà làm nhưng mình chưa biết làm thế nào, cty của mình cũng chưa có sổ sách kế toán. Ai có mẫu sổ sách kế toán xăng dầu trên excel thì gửi cho mình xin nhé, mình xin cảm ơn rất nhiều.

Không có vụ mẫu "SSKT xăng dầu" mà chỉ có mẫu sổ theo các hình thức kế toán được qui định tại QD15 và QD48 mà thôi.

hockhiem
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Quan su quat mo
Không có vụ mẫu "SSKT xăng dầu" mà chỉ có mẫu sổ theo các hình thức kế toán được qui định tại QD15 và QD48 mà thôi.

Bạn có file excel tính toán không? shared với :005:

hxr1982
Dear các bậc tiền bối!

Em mới vào làm công ty Xăng dầu, cty mới mở nên chẳng biết cách hạch toán xăng dầu làm thế nào.
Giám đốc em nói Công ty sẽ làm như sau:

1 Mua xăng dầu ở trong nước
2 Xuất khẩu xăng dầu ra nước ngoài.
3 Bán cho các doanh nghiệp tư nhân trong nước.

Em có lên trang webketoan và hiểu được một chút chút như sau:

- Đối tượng chịu phí xăng dầu: xăng, dầu (trừ dầu thực phẩm), mỡ nhờn

- Đối tượng nộp phí xăng dầu là các tổ chức, cá nhân nhập khẩu (kể các nhập khẩu uỷ thác), sản xuất, chế biến các loại xăng dầu quy định tại điểm 1 mục này xuất, bán xăng dầu tại Việt Nam

- Đối tượng không phải chịu phí xăng dầu là xăng dầu xuất khẩu

- Phí xăng dầu chỉ thu một lần khi xuất, bán lượng xăng dầu nhập khẩu (kể cả lượng xăng dầu nhập uỷ thác), sản xuất, chế biến (bao gồm cả xuất để tiêu
dùng nội bộ, xuất để trao đổi sản phẩm hàng hoá khác, xuất trả hàng nhập uỷ thác, bán cho tổ chức, cá nhân khác), với mức thu quy định như sau:
a) Xăng các loại, bao gồm xăng ôtô, xăng máy bay, xăng công nghiệp và các loại xăng khác: 500 đồng/lít (năm trăm đồng/lít).
b) Dầu diezen: 300 đồng/lít (ba trăm đồng/lít).
c) Dầu hoả, dầu mazút, dầu nhờn, mỡ nhờn và các loại dầu khác (trừ xăng, dầu diezen quy định tại tiết a, b điểm này) chưa thu.

Anh/ chị cho em hỏi là cách hạch toán sau có ok không?

1 – mua hàng trong nước:
Nợ 1561 (giá mua đã có phí xăng dầu chi tiết từng loại xăng dầu)
Nợ 1562 (chi phí mua hàng)
Nợ 1331
Có 331/1121/1111

2- bán trong nước

- Nợ 131/ 1121/1111
Có 5111/5112
Có 33311
Có 3339 (phí xăng dầu)
- Nợ 632
Có 156 (giá chưa bao gồm phí)

3 – xuất khẩu
- Nợ 131/ 1121
Có 5111
Có 33311

- Nợ 5111
Có 3333 (thuế xuất khẩu)
- Nợ 632
Có 156 (giá đã bao gồm phí xăng dầu)

- Suy ra mình bán trong nước thì làm bảng kê khai và đi đóng lệ phí.
- Trong thông tư 06/2001/BTC thì có nói hoàn cái phí xăng dầu xuất khẩu, em không rõ cái này lắm trường hợp nào là hoàn vậy anh chị (có phải giá vốn hàng bán xuất khẩu của em đã bị sai đúng k ạ)

Em mong các anh chị chỉ giáo cho em với. Công ty em chuẩn bị mua cái phầm mềm Misa để dễ theo dõi. Anh chị nào đã làm phần mềm này và chuyên ngành xăng dầu thì chỉ cho em học hỏi với nhé.

Em chúc các anh chị ngày càng thăng tiến trong công việc và hạnh phúc trong cuộc sống.