PDA

View Full Version : Giúp đỡ: Phần mềm ECUSKD - khai hải quan điện tử

thumper
17-07-2011, 09:53 PM
Hôm nay mới được tiếp kiến mấy pác Hải quan Hải Phòng KV1. tớ thấy có phần mềm khai hải quan điện tử( bản demo), dành cho DN tự khai ( chỉ sent qua mạng Lan thôi) thấy hay hay. Tớ có lên net tìm và down về nhưng toàn báo lỗi đăng nhập. Các pác nào đã sử dụng rồi giúp tớ với. Vì đỡ phải khai trên EXCEL, khai trên phần mềm đẹp hơn tiện hơn...
Giúp tớ với

tuankq
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi thumper
Hôm nay mới được tiếp kiến mấy pác Hải quan Hải Phòng KV1. tớ thấy có phần mềm khai hải quan điện tử( bản demo), dành cho DN tự khai ( chỉ sent qua mạng Lan thôi) thấy hay hay. Tớ có lên net tìm và down về nhưng toàn báo lỗi đăng nhập. Các pác nào đã sử dụng rồi giúp tớ với. Vì đỡ phải khai trên EXCEL, khai trên phần mềm đẹp hơn tiện hơn...
Giúp tớ với

Cái này phải có mã truy nhập của HQ nơi đăng ký làm thủ tục cấp cho đàng hoàng chứ, tự nhiên khai báo thế nào được.

luckyluck866
Không cần mã Truy nhập!
Trong bản tải về có cả phần hướng dẫn sử dụng rồi đó!

thumper
ấy. Áp dụng nhưng chỉ là tại chô thui, chứ có qua internet đâu.
Pác cho tớ link down với. tớ down ở web thuế Bình Dương nhưng khi sử dụng toàn đòi mật khẩu thui. hic hic

luckyluck866
http://www.dncustoms.gov.vn/CT_KHAI_DIEN_TU.htm
Nếu không tải được thì luck gửi mail cho nhé!
Trân trọng!

luckyluck866
hoặc bạn vào: www.thaisonsoft.com.vn (http://www.thaisonsoft.com.vn) để tải nhé!
bạn nên dùng Flasghet hỗ trợ Down cho nhanh!
Trân trọng!

tan phuong
Cảm ơn mọi người nhiều nha! Mình đang cần phần mềm khai xuất nhập khẩu.
Thông tin của các bạn hỗ trợ mình rất nhiều.

thumper
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi luckyluck866
hoặc bạn vào: www.thaisonsoft.com.vn (http://www.thaisonsoft.com.vn) để tải nhé!
Trân trọng!

Pác lucky ui bản đó chỉ cho sài 20 tờ thui.....

Giờ Hải Quan bắt DN mang khai báo ở nhà trước rùi......sent mail hoặc (copy USB) mang lên cho họ...pó kánh....

Các pác được dùng free 20 tờ/ 1 máy ( hoặc free mãi nếu biết cách dùng).....

Có gì cuối tuần sẽ nói rõ cho các pác xem cách thức làm thế nào v...vì thứ 4 này em mới đi he he he ..

yaobei
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi thumper
Giúp tớ với

Xin thông báo với cả nhà là phần khai báo hải quan trên phần mềm này chỉ là điều kiện bắt buộc doanh nghiệp phải khai trước khi bộ phận tiếp nhận tờ khai chấp nhận thông quan bộ hồ sơ NK của doanh nghiệp bạn, họ sẽ mở tờ khai NK mà bạn khai ra đối chiếu với bộ hồ sơ bạn nộp nếu thấy khớp số liệu trên 2 bộ họ mới đồng ý thông quan cấp cho mã số, chuyển tiếp hồ sơ qua bộ phận kiểm hóa.
-Theo phòng quản lý mạng của HQ cho biết sang tháng 9/2008 phòng máy tính đặt tại các chi cục sẽ dỡ bỏ các DN phải down bản chính về dùng tại máy tính của doanh nghiệp rồi gửi qua Intenet cho HQ .Về lý thuyết cài đặt miễn phí xong không dễ dàng như HTKK đâu ,doanh nghiệp của tôi nhờ họ cài miễn phí xong mới biết phải bồi dưỡng công cài đặt mấy trăm K .
-Về bộ hồ sơ khai nộp cho HQ tôi xin mấy DN làm lâu năm cho copy mẫu họ làm sẵn, kê khai trên máy xong đưa tờ khai HQ và PLTK vào là in vèo ra luôn không phải viết tay như trước thật tiện lợi, lúc nào rảnh tôi sẽ hoàn thiện các mẫu này đưa lên mạng cho mọi người dùng cho đỡ vất vả
-Còn lỗi fond là không tránh khỏi người viết PM này chắc là ở Miền nam họ thích dùng VNI-TIMES nên phải chấp nhận, MẬT KHẨU đăng nhập của PM chính là MST của cty bạn, còn lỗi đăng nhập chắc là bạn chưa gửi công cài thì phải,tôi nghĩ khi cài xong họ gán cho PM đó một mã hiệu mới hoạt động .Thân

thumper
Pác ơi công nhận cái phần mềm này củ chuối thiệt...Giới hạn ký tự tùm lum ko làm gì được. giả sử nhập 3,4 cont thui thì ko thể ghi được.
Bên phần mềm làm chán quá. Hỗ trợ in ra mà lại export ra Excel mới chán . Tui cứ tưởng chọn in 1 phát in luôn, đúng mẫu của tờ khai luôn...pó tay. CHẳng qua PM này chỉ hỗ trọ giá trị và tên hàng hoá cho hải quan thôi. Tờ khai thì DN vẫn phải tự làm...bằng....tay hoặc excel....Đúng là phần mềm Việt Nam

yaobei
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi thumper
Pác ơi công nhận cái phần mềm này củ chuối thiệt...Giới hạn ký tự tùm lum ko làm gì được. giả sử nhập 3,4 cont thui thì ko thể ghi được.
Bên phần mềm làm chán quá. Hỗ trợ in ra mà lại export ra Excel mới chán . Tui cứ tưởng chọn in 1 phát in luôn, đúng mẫu của tờ khai luôn...pó tay. CHẳng qua PM này chỉ hỗ trọ giá trị và tên hàng hoá cho hải quan thôi. Tờ khai thì DN vẫn phải tự làm...bằng....tay hoặc excel....Đúng là phần mềm Việt Nam

Đúng rồi PM này là bộ tờ khai điện tử để nộp cho HQ thôi, còn bộ tờ khai bằng giấy bạn vẫn phải làm đủ bộ như trước, có điều tôi nói ở trên là mấy cty chuyên NK họ ke sẵn trên máy tính sau khi điền đầy đủ số liệu rồi đưa tờ khai mã vạch của hải quan vào máy in sẽ in ra đúng các vị trí cần điền số liệu, họ có tặng tôi nhưng vì lúng túng mấy việc chưa soạn ra tặng lại các bạn dùng .Thân

thumper
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi yaobei
Đúng rồi PM này là bộ tờ khai điện tử để nộp cho HQ thôi, còn bộ tờ khai bằng giấy bạn vẫn phải làm đủ bộ như trước, có điều tôi nói ở trên là mấy cty chuyên NK họ ke sẵn trên máy tính sau khi điền đầy đủ số liệu rồi đưa tờ khai mã vạch của hải quan vào máy in sẽ in ra đúng các vị trí cần điền số liệu, họ có tặng tôi nhưng vì lúng túng mấy việc chưa soạn ra tặng lại các bạn dùng .Thân

Hay quá. Pác rảnh up lên cho pà con đi. Cám ơn pác nhiều
Em đang dùng file excel, cũng tạm tạm, nhưng khổ nỗi phải chỉnh lại tuỳ theo từng máy in, hic hic ngồi chỉnh lại bằng tay lâu phết đó he he

yaobei
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi thumper
Hay quá. Pác rảnh up lên cho pà con đi. Cám ơn pác nhiều
Em đang dùng file excel, cũng tạm tạm, nhưng khổ nỗi phải chỉnh lại tuỳ theo từng máy in, hic hic ngồi chỉnh lại bằng tay lâu phết đó he he

Chào các bạn, thông cảm nhé hôm nay tôi rảnh rỗi lục tìm lại tờ khai Hải quan, đây là bản có cài đặt công thức cho phép tự động nhân ra kết quả tiền hàng NK, đồng thời tự động ghi bằng chữ dòng tổng số tiền, các bạn kê khai các thông số phù hợp vào các chỗ trống (Dòng chữ tô màu xanh nhạt sẽ không hiển thị khi in ra ) Sau khi kê khai hoàn chỉnh bạn đưa tờ khai có hoa văn chìm của hải quan vào máy in là các thông số mình vừa khai sẽ in đúng vào các vị trí cần thiết (Có thể phải căn chỉnh tờ khai chút ít ) Hy vọng các bạn đỡ vất vả khai báo .Thân

thuyhan
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi thumper
ấy. Áp dụng nhưng chỉ là tại chô thui, chứ có qua internet đâu.
Pác cho tớ link down với. tớ down ở web thuế Bình Dương nhưng khi sử dụng toàn đòi mật khẩu thui. hic hic

lam sao to lai khong gui dc nhi ?

btamsgn
Chào Bạn,

1. Bạn cho mình hỏi Phần mềm hải quan điện tử đã áp dụng cho bên hải quan đầu tư ở TPHCM hay chưa ?

2. Hiện tại doanh nghiệp mình khai báo thủ công nên đút lót tờ khai nhập : 70000 đồng, tờ khai xuất : 80,000đồng ,.. không biết khai báo hải quan điện tử có phải mất khỏan tiền này hay ko? hay vẫn đút lót cho hải quan.

yaobei
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi btamsgn
Chào Bạn,

1. Bạn cho mình hỏi Phần mềm hải quan điện tử đã áp dụng cho bên hải quan đầu tư ở TPHCM hay chưa ?

2. Hiện tại doanh nghiệp mình khai báo thủ công nên đút lót tờ khai nhập : 70000 đồng, tờ khai xuất : 80,000đồng ,.. không biết khai báo hải quan điện tử có phải mất khỏan tiền này hay ko? hay vẫn đút lót cho hải quan.

Đề tài này bạn tham khảo đường dẫn dưới đây nói chung HQĐT còn nhiều hạn chế, người ta cần các DN đến trực tiếp làm thủ tục còn có phong bì còn xin cho, nếu các cậu khai HQ qua mạng thì họ còn có vị gì nữa,Nếu HQ họ chấp nhận loại dịch vụ mới như công chứng tư nhân tức là họ nhường phần cho đại lý HQ hoạt động thì cậu không còn cảnh như trên nữa Thân.

http://www.customs.gov.vn/Default.as...20&ItemID=3195 (http://www.customs.gov.vn/Default.aspx?tabid=1&mid=520&ItemID=3195)

casauyeu
Chào các bác, nghe các bác bàn luận rôm ra qua :)
Bác yaobei nói "Về bộ hồ sơ khai nộp cho HQ tôi xin mấy DN làm lâu năm cho copy mẫu họ làm sẵn, kê khai trên máy xong đưa tờ khai HQ và PLTK vào là in vèo ra luôn không phải viết tay như trước thật tiện lợi, lúc nào rảnh tôi sẽ hoàn thiện các mẫu này đưa lên mạng cho mọi người dùng cho đỡ vất vả" <---- không biết bác đã hoàn thiện chua? yaobei có thể gửi cho tớ không???? Cảm ơn yaobei nhiều.

hang_nguyen
File Ex bị lỗi phông, em không thể sửa được hu2

huyennguyen
Hôm nay mình vừa đi mở tờ khai hải quan ở nội bài. Mình cũng có một số vướng mắc về khai hải quan từ xa.

Mình đến hải quan họ bảo mình đưa USB, mình có vào hải quan bình dương để xem hình ảnh phần mềm đó. Cái mục nhập hàng từ File Exel.

Mình lơ mơ về cái này quá, bàn nào biết giải thích giùm mình những mục sau vào dữ liệu ra sao ở trên phần mềm và những mục đó mình cũng đánh theo thứ tự như phần mềm đúng không:

1.Tên sheet?

2. Hàng đầu?

3. Cột mã hàng?

4. Cột tên hàng

5. Cột HS

6. Xuất xứ

7. Lượng?

8. ĐVT?

9. Đơn giá NT?

10. Trị giá NT?

11. Thuế suất ? Có phải là thuế suất thuê XNK không

12. Thuế TTĐB? Có phải là thuế suất thuế TTĐB không hay là số tiền ah

13. Thuế VAT? Có phải là thuế suất thuê VAT không hay là số tiền ah

14. Thuế khác?

16. Miễn thuế?
Bạn nào biết chỉ mình với, mình đang cần gấp

vananh2009
các bác ơi! cho em hỏi, em ty toe tcái phần mềm này mà tải về nhà dùng để tập khai thôi có được không ah. vì nó cứ bão lỗi liên tục không thể vào được
em chỉ muốn tập thồi mằ sao không được. Pác nào giúp em với!

buitrangnam
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi vananh2009
các bác ơi! cho em hỏi, em ty toe tcái phần mềm này mà tải về nhà dùng để tập khai thôi có được không ah. vì nó cứ bão lỗi liên tục không thể vào được
em chỉ muốn tập thồi mằ sao không được. Pác nào giúp em với!

Bạn oi chỉ được dùng thật thôi, không được dùng thử đâu. HIK

vananh2009
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi buitrangnam
Bạn oi chỉ được dùng thật thôi, không được dùng thử đâu. HIK

hehe! thế thì em thất vọng tràn chề rồi. Huu:066:

buitrangnam
Trích nguyên văn:
hehe! thế thì em thất vọng tràn chề rồi. Huu:066:

HIHI, Em ơi em không phải thất vọng đâu, rồi một ngày em sẽ được dùng thật thôi màh, lo gì chứ

vananh2009
troi ah! em muốn tôi luyện mà sao khó thế

kikiconuong
Trích nguyên văn:
troi ah! em muốn tôi luyện mà sao khó thế

Cái này có gì khó đâu nếu mấy bồ mún tìm hỉu tớ chỉ cho vài đường, ctrình này tớ dùng cả 2 năm nay rồi nên có thể nói là rành. Đây là p/m của Cty Thái Sơn ở đâu có Hải quan điện tử là có mặt họ cả ah. P/m này bên họ cũng cho miễn phí mà (Miễn phí chức năng khai báo còn bán bản quyền thanh lý và quản lý số liệu thôi - 100% chính xác) nên mấy bồ tha hồ xài thử hoặc tìm hiểu. Bên họ cung cấp 3 p/m chính tương ứng với nghiệp vụ HQ gồm: Giacông, SXXK và Kinh Doanh Đầu tư. Nếu bồ nào có nhu cầu tìm hiểu cứ post thắc mắc lên đây mình giải đáp cho. Hi rất vui vì đc làm quen và trao đổi với mọi người.:bigok:

buitrangnam
Úi giời không ai cho không mình cái gì đâu, phần mềm đó phải mua đấy bạn ạh, làm gì có free đâu

kikiconuong
Trích nguyên văn:
Úi giời không ai cho không mình cái gì đâu, phần mềm đó phải mua đấy bạn ạh, làm gì có free đâu

Mình ko nói nó free hoàn toàn, m chỉ nói nó free một phần nào đó thôi. Cái này thì các bạn ko phải nghi ngờ vì m đã dùng nó 2 năm nay (Từ 15/09/2007 - khi CCHQ nơi m làm thủ tục triển khai h.thống này) mà ko phải trả bất kỳ khoản phí nào vì m chỉ sử dụng để khai báo mà ko dùng thanh lý qua mạng (HQ chỗ m làm thủ tục chưa bắt thanh lý qua mạng mà)

buitrangnam
Thế bạn có link hay gì gì đó up lên cho mọi người dùng thủ nào, mình không biết trong đó mọi người làm thế nào, chứ ngoài này tụi mình phải mua đến tiền triệu ấy chứ

thumper
Trích nguyên văn:
Thế bạn có link hay gì gì đó up lên cho mọi người dùng thủ nào, mình không biết trong đó mọi người làm thế nào, chứ ngoài này tụi mình phải mua đến tiền triệu ấy chứ

chài từ tìm hiểu đi nào...vào trang webcuar Thaisonsoft đi, down vè xài. họ cho free 20 tò khai đó.

buitrangnam
úi zời, chỉ down về được thôi đâu có truyền được đâu, chỉ gọi là nhìn cho biết giao diện nó thể nào thui. HIK

nofear
Trích nguyên văn:

Sao mình đọc trên mạng họ nói là HQ cấp free mà bạn.
Link http://www.khaihaiquan.com/2008/12/d...n-mm-ecus.html (http://www.khaihaiquan.com/2008/12/download-phn-mm-ecus.html)

buitrangnam
Đấy là hải quan nói vậy thôi, chứ down về không dùng được đâu chỉ để ngắm thui. HIK và mỗi khi đi làm thủ tục lại phải ra hải quan xin account và truyền tại hải quan thôi, màh mỗi lần xin được cái account và truyền xong có khi mất buổi sáng ấy chứ

kikiconuong
Trích nguyên văn:
Đấy là hải quan nói vậy thôi, chứ down về không dùng được đâu chỉ để ngắm thui. HIK và mỗi khi đi làm thủ tục lại phải ra hải quan xin account và truyền tại hải quan thôi, màh mỗi lần xin được cái account và truyền xong có khi mất buổi sáng ấy chứ

Đúng là bồ chẳng bít gì cả hoặc có thể bồ cố tình ko hiểu và tạo sự hiểu nhầm cho các member khác. Nếu đã sử dụng thực tế và nhận được sự tư vấn, htrợ của kỹ thuật bên Ecus thái sơn thì các bồ mới hiểu. Ko phải cứ mua bản quyền mới khai báo được, ko phải cứ mua bản quyền mới được hỗ trợ. Cùng làm XNK như mình ở các DN hỏi 10 người thì đến 7 người nói cty họ đang dùng free (hoặc trial) nhưng vẫn nhận được sự htrợ từ Thái Sơn. Nếu ko tin các bồ cứ thử gọi vào số đt này: (08)35470355 - Đây là số đt htrợ kt của Cty Thái Sơn trong Sài Gòn nói Cty các bồ muốn dùng thử muốn nhờ kt Thái Sơn xuống htrợ cài đặt và HDSD xem họ sẽ nói gì, m tin chắc các bồ sẽ bất ngờ về c/s htrợ DN của họ đấy.

thumper
Trích nguyên văn:
Đúng là bồ chẳng bít gì cả hoặc có thể bồ cố tình ko hiểu và tạo sự hiểu nhầm cho các member khác. Nếu đã sử dụng thực tế và nhận được sự tư vấn, htrợ của kỹ thuật bên Ecus thái sơn thì các bồ mới hiểu. Ko phải cứ mua bản quyền mới khai báo được, ko phải cứ mua bản quyền mới được hỗ trợ. Cùng làm XNK như mình ở các DN hỏi 10 người thì đến 7 người nói cty họ đang dùng free (hoặc trial) nhưng vẫn nhận được sự htrợ từ Thái Sơn. Nếu ko tin các bồ cứ thử gọi vào số đt này: (08)35470355 - Đây là số đt htrợ kt của Cty Thái Sơn trong Sài Gòn nói Cty các bồ muốn dùng thử muốn nhờ kt Thái Sơn xuống htrợ cài đặt và HDSD xem họ sẽ nói gì, m tin chắc các bồ sẽ bất ngờ về c/s htrợ DN của họ đấy.

kiki quảng cáogheess thế, , Bên Thái Sơn hỗ trợ qua điẹn thoại rất tốt.....Cũng là điểm đáng khen...tuy nhiên về mấy khoản chăm sóc khác là tui chỉ chấm điểm 5 thoai,.....ví dụ như việc bắt bên mua đến lấy hợp đồng, và nộp tiền mặt, Dâu biết là cty tít người nhưng cũng nên làm theo cách khác tránh khách hàng phật nòng......he he mà giò có phật lòng cũng chịu....thái sơn độc quyền thèng hải quan roài :lol:

doli84
hic.... sao em chẳng tìm thấy mẫu khai báo hải quan đây hết! :(( giúp em với!

thumper
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi doli84 http://www.webketoan.vn/forum/images/buttons/viewpost.gif (http://www.webketoan.vn/forum/f82/giup-do-phan-mem-ecuskd-khai-hai-quan-dien-tu-43568-post484449.html#post484449\)
hic.... sao em chẳng tìm thấy mẫu khai báo hải quan đây hết! :(( giúp em với!

Mẫu gì tế

doli84
Mai cty e xuất hàng rùi mà giờ em vẫn rất lơ tơ mơ! Hic hic... e tìm hoài mà sao chưa down đc file để kê khai tờ khai hải quan vậy ta? Có ai biết thì share cho e với?

kikiconuong
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi doli84 http://www.webketoan.vn/forum/images/buttons/viewpost.gif (http://www.webketoan.vn/forum/f82/giup-do-phan-mem-ecuskd-khai-hai-quan-dien-tu-43568-post484692.html#post484692\)
Mai cty e xuất hàng rùi mà giờ em vẫn rất lơ tơ mơ! Hic hic... e tìm hoài mà sao chưa down đc file để kê khai tờ khai hải quan vậy ta? Có ai biết thì share cho e với?

Híc mai xuất hàng mà còn vô forum để nhờ giúp, sao ko chuẩn bị trước mà lại để nước đến chân mới nhảy. Vô đây download bộ cài khai báo HQ điện tử nè:
link down ctrình khai HQ giacông:
http://thaisonsoft.com.vn/cdms_gc/Ecusgsetup.exe
link down ctrình khai HQ SXXK:
http://thaisonsoft.com.vn/cdms_sx/ecusXsetup.exe
Trong quá trình cài đặt và sử dụng nếu gặp vấn đề gì bồ cứ gọi điện tới cty Thái Sơn kỹ thuật của họ sẽ htrợ bồ. Goodluck

doli84
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi kikiconuong
Híc mai xuất hàng mà còn vô forum để nhờ giúp, sao ko chuẩn bị trước mà lại để nước đến chân mới nhảy. Vô đây download bộ cài khai báo HQ điện tử nè:
link down ctrình khai HQ giacông:
http://thaisonsoft.com.vn/cdms_gc/Ecusgsetup.exe
link down ctrình khai HQ SXXK:
http://thaisonsoft.com.vn/cdms_sx/ecusXsetup.exe
Trong quá trình cài đặt và sử dụng nếu gặp vấn đề gì bồ cứ gọi điện tới cty Thái Sơn kỹ thuật của họ sẽ htrợ bồ. Goodluck

E rất cảm ơn kikiconuong tuy chưa biết dùng đc hay ko vì vẫn đang down! :)

buitrangnam
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi kikiconuong

Cảm ơn bạn nhiều, nhưng đó là ở trong Nam thôi chứ bạn cũng thử hỏi các doanh nghiệp ngoài Bắc như tụi mình xem, đi làm thủ tục đến là khổ toàn Hành là Chính

buitrangnam
[QUOTE=thumper;483898]Giải thích với những ngưòi thế này chỉ mệt người ...........miễn bàn

Ông bạn ơi, ông không nên nói thế chứ, chắc là ông chưa đi làm thủ tục thực tế nên ông không thể biết được như thế nào rồi, ông cứ thử ra xem mỗi chi cục hải quan ở HN họ cho mình bao nhiều cái máy để truyền, chỉ có 2 máy thôi ông ạh chờ đến lượt có màh hết nửa buổi.

Topaz84
Các bác cho em hỏi, em ko khai trên phần mềm, mà ghi tay vào tk luôn có được ko ah? Cty cả năm mới nhập một lần.

buitrangnam
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Topaz84
Các bác cho em hỏi, em ko khai trên phần mềm, mà ghi tay vào tk luôn có được ko ah? Cty cả năm mới nhập một lần.

Bạn vẫn phải khai trên tờ khai bình thường bạn ạh (có thể in hoặc viết tay), còn nếu bạn có phần mềm thì truyền để lấy số tiếp nhận ở nhà, còn không có bạn ra hải quan làm thủ tục rồi truyền nhé

Topaz84
Tớ mày mò tìm được cách cài pm rồi. Cảm ơn bạn nhé

buitrangnam
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Topaz84
Tớ mày mò tìm được cách cài pm rồi. Cảm ơn bạn nhé

Cài tất nhiên là cài được, bạn thử truyền xem có được ko nhé

kikiconuong
Việc cài đặt thì đơn giản rùi, đối với bất cứ ai bít sơ sơ về máy tính là có thể tự setup được vì có tài liệu hướng dẫn kèm theo. Tuy nhiên để sử dụng được nó thì ko thể nói là cứ cài lên là có thể khai báo được vì còn phải thiết lập một số thông số của HQ nơi bạn khai báo dữ liệu tờ khai tới VD: Mã CCHQ nơi bạn làm thủ tục, địa chỉ Máy chủ của HQ...Nhân đây m cũng chia sẻ một số kinh nghiệm cho mấy bồ có làm thủ tục HQ tại HQ TP.HCM thiết lập một số thông số để có thể khai báo được DL.
B1: Sau khi cài đặt ctrình ECUS theo 3 bước có sẵn trong bộ setup xong bạn Restart lại máy tính.
B2: Bạn mở ctrình lên và truy nhập vào với tên truy nhập và mật khẩu mặc định: Tên truy cập: Root
Mật khẩu: để trống ko nhập gì
B3: Thiết lập Tên máy nhận của HQ - Nếu khai báo tại các CCHQ thuộc Cục HQ TP.HCM thì dùng địa chỉ: 210.245.110.50 hoặc 210.245.110.235 (Dự phòng), cách nhập: Bạn vào menu 'Hệ thống' chọn 'Thiết lập thông số khai báo' rồi nhập cái địa chỉ trên vào ô 'Tên máy nhận của hải quan' và đừng quên tick vào mục chọn 'Sử dụng mô hình queue' (Lưu ý mục chọn proxy bạn đừng nên thiết lập gì nếu cty bạn ko có IT quản lý = isa hoặc proxy).
B4: Chọn mã đơn vị HQ của CCHQ nơi bạn làm thủ tục. Nếu bạn nào làm thủ tục tại CC HQ Quản lý hàng gia công - Số 2 Hàm Nghi, Q1 giống mình thì chọn mã HQ là: P02J; Cách chọn: Bạn vào menu 'Hệ thống' chọn 'Chọn đơn vị hải quan' và nhập vào đó mã HQ tương ứng theo bảng mã HQ dưới đây:

A01B02 Chi cục HQ Sân bay Nội bài-Đội Xuất
A02B Chi cục HQ Sân bay quốc tế Tân Sơn Nhất
C02C Chi cục HQCK Cảng Sài gòn KV2/Khánh Hội
C02F X
C02H Chi cục HQCK Cảng Sài gòn KV3/Bến Nghé
C02H01 Chi cục HQCK Cảng Sài gòn KV3/Xăng dầu
C02I Chi cục HQCK Sài gòn KV1/Tân Cảng
C02I02 Chi cục HQCK Cảng Sài gòn KV1/Cát Lái
C02L Chi cục HQCK Cảng Sài gòn KV3/VICT
C02L02 X
D02D Chi cục HQ Bưu Điện TP HCM
E02E Chi cục HQ điện tử TPHCM
I02K Chi cục HQCK Cảng Sài gòn KV4/ICD-1
I02K01 Chi cục HQCK Cảng Sài gòn KV4/ICD-2
I02K03 Chi cục HQCK Cảng SG KV4/ICD-3/Transimex
K02F Kho Ngoại quan KH
K02K Phòng KTTTXNK HQ.TPHCM
N02R Hải quan khu công nghiệp Tân Tạo
P02A Phòng Giám Quản II HQ TP HCM
P02G Chi cục HQ quản lý hàng đầu tư HCM
P02J Chi cục HQ quản lý hàng gia công HCM
Q02A Đội ĐT CBL HQ HCM
Q02M Phòng TM CBL & XL HQ HCM
Q02N Phòng KTTT XNK HQ HCM
Q02P Phòng nghiệp vụ GSQl và Thuế XNK HQ HCM
Q02Q Phòng Kiểm tra sau thông quan
Q02Z X
X02E Chi cục HQ KCX Tân Thuận (Hồ Chí Minh)
X02F Chi cục HQ KCX Linh Trung (Hồ Chí Minh)
X02F01 HQ KCX Linh Trung II (Hồ Chí Minh)
X02L Phòng xử lý
Z02Z X
(Khi cài ECUS xong bạn có thể coi được danh sách HQ này)
Sau khi cài đặt xong ctrình và thực hiện một số thao tác trên là bạn có thể truyền DL tờ khai tới HQ rùi đó. Còn với bồ nào khai báo tại Cục HQ khác thì tìm hiểu thêm nha. Nếu sau khi đọc bài hướng dẫn này có bồ nào cần tham khảo hoặc có thắc mắc gì thì cứ post lên đây mình sẽ giải đáp (trong khả năng có thể :045:). Chúc các bồ thao tác thành công và cảm nhận :cool2: cùng hải quan điện tử.
Ah m lưu ý thêm các bồ 1 chút là chỉ có một vài CCHQ trong danh sách trên là đã có HQ điện tử thui nha còn số còn lại đến 01/05 mới triển khai hết. Theo m đc biết thì mới có những CC sau: P02G, P02J, X02F, X02F01, X02E

doli84
Em có cái form TKHHXK nè, ko biết có ai cần ko nhưng em cứ up lên vậy!:friend::friend::friend::friend::friend:

doli84
E up ko đc, vì sao vậy nhỉ?:confused:

kikiconuong
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi doli84
E up ko đc, vì sao vậy nhỉ?:confused:

Có c/n attach file hoặc insert image mà

doli84
Nó bảo lỗi file đính kèm? Thế là thế nào nhỉ? :wall::wall:

doli84
Em đọc nội quy thì tấy bảo phải 5o bài viết mới đc gửi file, nhưng e thấy phía dưới lại bảo bạn có quyền gửi kèm file theo bài viết! Sao kỳ rị? Thế cái nào mới đúng??? :023:

kikiconuong
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi doli84
Em đọc nội quy thì tấy bảo phải 5o bài viết mới đc gửi file, nhưng e thấy phía dưới lại bảo bạn có quyền gửi kèm file theo bài viết! Sao kỳ rị? Thế cái nào mới đúng??? :023:

Chỉ cho gửi kèm file có đuôi .pdf, .xls và .doc thui đó bồ

nguoilaonline
Mấy bác cho em hỏi:

"Sau khi cài phần mềm vào máy ở công ty mình, ngoài việc khai hải quan cho công ty mình, mình có thể khai dùm cho các công ty khác hay không?
Ví dụ như cả chục công ty đổ về 1 dịch vụ nào đó nhờ họ khai báo từ xa dùm có được không? Hay cài cho công ty nào chỉ sử dụng riêng cho công ty đó thôi?"

Xin cảm ơn những bác nào tận tình chỉ dẫn!

kikiconuong
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi nguoilaonline
Mấy bác cho em hỏi:

"Sau khi cài phần mềm vào máy ở công ty mình, ngoài việc khai hải quan cho công ty mình, mình có thể khai dùm cho các công ty khác hay không?
Ví dụ như cả chục công ty đổ về 1 dịch vụ nào đó nhờ họ khai báo từ xa dùm có được không? Hay cài cho công ty nào chỉ sử dụng riêng cho công ty đó thôi?"

Xin cảm ơn những bác nào tận tình chỉ dẫn!

Được đó, bồ có thể sử dụng theo mô hình đại lý Hải quan. Ctrình htrợ cho những DN làm Dịch vụ mà

buitrangnam
Nếu bạn muốn truyền được cho nhiều doanh nghiệp, bạn phải mua bản quyền với chi phí đắt lắm đó sẽ không giống như 1 doanh nghiệp đâu.

nguoilaonline
Nếu có thể khai được cho nhiều công ty khác nhau ngay tại máy công ty mình thì việc mua bản quyền ko thành vấn đề. Nhưng thủ tục đăng ký mua có khó không? Một lần nữa xin cảm ơn các bác.

buitrangnam
Bạn liên hệ với công ty phần mềm thái sơn trong sài gòn nhé, thủ tục nhanh gọn lắm tiền trao cháo múc màh. hik

nguoilaonline
Trích nguyên văn:
Bạn liên hệ với công ty phần mềm thái sơn trong sài gòn nhé, thủ tục nhanh gọn lắm tiền trao cháo múc màh. hik

Xin cảm ơn bro!

kikiconuong
Họ đang trong thời gian khuyến mại đó, thấy cũng hợp lý chứ ko max lắm đâu

anhducnd
hhhhhhhhhhhhiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii iii li6n hệ với nhà cung cấp mua phần mềm bản quyền đi bạn,phần mềm load về không phải là củ chuối đâu.Đây là cùi bắp thứ thiệt đó

cuonghqls
Khai Hải quan từ xa ở Lạng Sơn liên hệ trực tiếp với Mr Cường: DT0978567888 để được hỗ trợ kỹ thuật!
Chúc thành công!

thuhanoi
các bác ạ.
hum qua em xuống KCN TLong để xem xét tình hình chuẩn bị mở tờ khai. Thật là thất vọng tràn trề. Có 2 cái máy để truyền thì một cái hỏng toàn phần, một cái ko truyền đc cứ báo lỗi hoài.
Em quay về hỏi bên trụ sở HQ HN để đăng kí truyền TK tại cục luôn thì ng ta nói đã bỏ 2 cái máy ở sảnh rồi, giờ DN phải tự truyền ở nhà.--> Thất vọng tràn trề!
EM về down phần mềm để truyền, xong rùi ko truyền được, em gọi đến Thái Sơn thì ng ta nói phải lên HQ đăng kí accounts mới truyền được. Em lại lục tục lên HQ lần nữa để xin cấp Accounts. --> Nguyen ngày em mới truyen được (Đến đoạn này chỗ thì gõ được dau cho thi khong , các bác thông cảm cho em). E lâu lắm mới đi làm HQ lại, xuống nhìn mặt các anh chị HQ mà sao lạ hơ hoắc. Có bác nào làm ở HQ Bắc Thăng Long ko? Chỉ cho em với, xem dạo này có thay đổi gì không? Lệ phí HQ, và under table Fee nữa ạ. Em được cái duyên các bác HQ bắt nạt, em cũng cb như mọi người mà lần nào em cũng được nêu tên, bác nào có ở đó cho em nhờ vả mấy lần đầu tiên với ạ.

buitrangnam
HIK, ở HQBTL được máy bác bên cty giao nhận Dragon bao hết rùi, nên làm thủ tục trên đó vất vả lắm.

thuhanoi
Đúng đấy bác ạ. mà HQ BTL lại còn đặt tại nhà của Dragon nữa chứ nên bên đó được ưu ái lắm. Như em là lính mới, có khi tơi tả mà vẫn chưa ra đâu, thê nên mới hỏi có bác nào lính cũ đánh lâu để em nhờ vả tí xíu cho qua giai đoạn này

buitrangnam
Nếu bạn là 1 trong những công ty nằm trong KCN TL thì cứ đến đó làm thủ tục bình thường thôi, mình làm đúng cơ mà sợ gì chứ, còn nếu vất vả quá thì thuê ngay Dragon họ làm cho, thủ tục nhanh gọn lắm

thuhanoi
vấn đề là cty em ở SG, em ở Vp ngoài HN, khách hàng nằm trong KCN mà toàn là mấy cty bị dính kiểm hoá không thui à. Em làm gần đây nhất là từ thàng 10năm ngoái, giơ vận đổi sao dời coi như bắt đầu lại từ đầu.
Trước thì bên em cũng thuê mấy đại lý làm, mà họ lấy xiền cao quá, sếp lại thấy em rảnh rỗi nên bắt đi đấy chứ, em thì chỉ muốn ngồi vp cho nó mát. Mà sếp em ko chi tiền cho mấy vụ này xông xênh nên em phải tự làm thui. Thế mới khổ thân em

buitrangnam
Trời đất bạn khổ vậy sao, mình cũng lên đó mấy lần, lúc đầu họ cũng quay kinh lắm nhưng mình rắn 1 tý là lại đâu vào đấy ngay ý mà

thuhanoi
Biết rắn thế nào ạ? Hi em nhát lém, đầu tiên em muốn đăng kí một cái account để thỉnh thoảng rảnh rỗi lên đó truyền TK, sau đó em muốn bít bác nào đẹp trai dễ tính để kiếm chỗ làm ăn lâu dài. Tương lai là có thể em định cư trên đó tuần 3-4 buổi đấy ạ. Bác làm trên đó rùi chỉ hộ em với, chứ em cũng hỏi mấy anh đẹp trai ở đó mở TK, mà hỏi vào mấy anh forwarder ấy, các anh ấy toàn trêu linh tinh thui. Và cuối cùng là anh ấy bảo thuê thì anh ấy làm cho.--> bó tay ạ

buitrangnam
ước gì mình có để đi cùng rồi giúp bạn nhỉ, nếu bạn kô truyền được bạn gửi cho minh nội dung tờ khai mình truyền giúp cho

thuhanoi
Hi hi, ước gì điều ước của bác thành sự thật. EM đang truyền rùi đây ạ, có lúc sẽ nhờ bác giúp cho em nhé. Mà em làm đối ứng, trước đây em truyền hình tờ nhập là NTA12(NKD_MND), tờ xuất là XGC08 (XKD-MND). Giờ em ko bít có thay đổi nhìu ko nữa, cứ truyền đại thui ạ. Bác có cao kiến gì ko ạ?

buitrangnam
Cứ truyền đi em ạh mai lên làm thủ tục không được thì về huỷ khai báo, lo gì chứ. HIK

thumper
Trích nguyên văn:
Cứ truyền đi em ạh mai lên làm thủ tục không được thì về huỷ khai báo, lo gì chứ. HIK

Thủ tục ở Hà Nội về khai HQDDT bây giò có nội dung nào mới ko . ?
Các pác nào đang làm chỉ giáo giúp tôi nhỉ?

thuhanoi
Trích nguyên văn:

Vâng ạ, em nghe lời bác, phải có thất bại mới thành công được. Vạn sự khởi đầu nan mà.

thuhanoi
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi thumper
Thủ tục ở Hà Nội về khai HQDDT bây giò có nội dung nào mới ko . ?
Các pác nào đang làm chỉ giáo giúp tôi nhỉ?

Để mai em đi về báo cáo lại cho các bác nhé. Em sẽ thí điểm một hôm xem sao ạ. Các bác ở nhà cầu nguyện cho em với nhé

buitrangnam
Mọi sự tốt lành nghe em

thuhanoi
Tình hình là em vừa đi về, HQ BTL, nhìn những gương mặt sao mà xa lạ, híc. Em mở có một bộ, lằng nhằng lắm mãi mới được qua cửa, may mà em có under table money nên cuối cùng vẫn qua được.
Củ chuối nhất là đoạn đi nộp lệ phí, cái bà thu lệ phí đáng ghét quá. Có 3 người cùng đợi để nộp. Người trước em đưa tiền lệ phí rùi đưa thêm 1 khoản nữa-->ok. Đến lượt em, em cũng làm như thế, uhm, đưa thêm 50k ngoài lệ phí, bà ta bảo là phải đưa 100k và trả lại số tiền để em kẹp thêm-->ok. Người cuối cùng, nộp lệ phí (40k) đưa tờ 50k bà ấy trả lại bảo đi đổi tiền lẻ, cô bé đi đổi tiền lẻ rùi nộp lại, hồ sơ bị vứt pich một cái và nằm 1 mình 1 xó,(Không biết giờ tình hình thế nào). TK của em được trả, và em đi về he he

buitrangnam
Hehe sướng thế còn gì nữa, đấy anh bảo ngay mà cứ chây ỳ ra đấy là fải được giải quyết ngay thôi, chắc tờ khai em được miễn kiểm ah? sao màh nhanh vậy ta

thuhanoi
Vâng được miến kiểm anh ạ. Nói chung là không có gì phải kêu ca ngoài vụ cái bà thu lệ phí. Hôm nay miến kiểm nên coi như em về nhà ăn trưa tiết kiệm. Chứ phải hôm mà em bị kiểm thì coi như bỏ tiền túi ra thui. Em muốn xử lý bà này huuuuuuuuu.
Have lunch thui các bác

buitrangnam
Thui đi, xử lý sao được em, định ăn thịt người ta ah?

thuhanoi
Em không định ăn thịt, mà em muốn bà ấy tế nhị một chút chứ, 1 bộ TK mà bà ấy lấy của em nhìu thế, ko kể những của khác, thì em bít làm thế nào ạ. Bà ấy đòi gì mà ngang nhiên thế thì làm sao mà chịu được ạ:wall:

buitrangnam
Đời nó là cái tời rùi em ạ, đôi khi không cần phải tế nhị chỉ cần biết nhanh mà được việc là ok mừ

thuhanoi
Híc, vẫn biết là đời như thế, nhưng mà mình vẫn ấm ức mà bác.
Dù sao thì em cũng cần nhanh là ok rùi, hôm nay mới là khởi đầu, nói chung sau này sẽ phát hiện ra nhiều điều thú vị hơn. Thứ 6 em sẽ tiếp tục một bộ nữa, túc tắc làm vậy ạ. Cty em chỉ làm có một hình thức nên cũng quen dần thui.
Hum nay em vẫn chưa mở được accounts ở đó, tình hình em dùng hết 20 số miễn phí thì ko bít làm thế nào nữa đây. Đề nghị sếp mua thì cũng được, mà ko bít sếp có đồng ý không

buitrangnam
Úi zời bạn cứ dùng hết 20 lần đi, chắc cũng phải hết cả năm rồi, đến lúc đó sẽ có nhiều thay đổi mà lo gì chứ

thuhanoi
Ui bác ạ, em ko bít là bản thử nghiệm này tính kỉu gì cả, em nhớ lần trước mà em cài thì mỗi lần mở ra nó sẽ thông báo là em đã dùng hết bnhiu số, và còn được dùng thử nghiệm bnhiu nữa. Lần này sao nó ko hiển thị nhỉ? EM dùng nhanh lắm, ít nhất thì tuần này em đã mất 4 số cho 2 bộ đối ứng rùi mà. Em toàn phải làm đối ứng để chiều kh ấy ạ.
Thỉnh thoảng bác có phải đi làm ko mà bác rành việc thế ạ?

buitrangnam
Thỉnh thoảng bác có phải đi làm ko mà bác rành việc thế ạ?[/QUOTE]

HIHI, mình chỉ toàn ngồi ở nhà đoán mò ra thui màh

thuhanoi
uhm, thế sao bác ko làm fortune teller nhỉ. Bác toàn mò trúng
Hi hi, em định xuống đấy nữa bây giờ, mà thui để mai sáng đi cho mất cả ngày vậy, giờ xuống tới nơi cũng 4g thì họ nghỉ mất rùi. Với lại đang ức chế buỏi sáng rùi, buổi chiều cho thoải mái chút rồi tối còn đi học nữa. Híc...

buitrangnam
Bạn chịu khó vậy ta, tối còn đi học nữa mà bạn học gì vây?

thuhanoi
Hi hi, em bon chen kiếm cái bằng ĐH để dễ lấy chồng thui mà. :027:
Em học ĐHTC ở trường Ngoại thương, phổ cập nên phải đi học chứ cũng nản lắm ạ. Giờ còn rảnh rang thì tranh thủ tí chút. Dù sao buổi tối cũng chẳng biết làm gì ạ, em lại ngoan ko đi chơi tối nên đi học thui.

buitrangnam
Thế em hong có thời gian giành cho người iu ah? em cứ bạn mãi là anh y giận đó

thuhanoi
Hi hi, em tìm mãi không có hoàng tử nên từ bỏ công cuộc tìm kiếm, phó mặc cho số phận đưa đẩy, he he

Dinh Khoa
Các bác ơi! Sao em down về rồi mở phần mềm ra thì nó cứ hiện lên là: chương trình đã hết hạn thử nghiệm hoặc đã bị bẻ khoá!

nguoilaonline
Sau một thời gian lựa chọn, cuối cùng công ty mình chọn phần mềm Softech-ECS của Công ty cổ phần công nghệ phần mềm Đà Nẵng, cực kỳ OK và cực kỳ pro. Nếu ai có nhu cầu thì liên hệ mình nhé: 0908.505.911 (Phong).

kviet
Update:từ ngày 15/11/2009

Nhận cài đặt phần mềm ECUS của Công ty Thái Sơn mọi loại hình
-Loại hinh Kinh Doanh ( ECUS K) 500.000 VNĐ/1 máy.
-Loại hình Sản xuất xuất khẩu ( ECUS X) 2.500.000 VNĐ/1 máy
-Loại hình Đầu tư gia công ( ECUS G) 1.000.000 VNĐ/1 máy
Sau khi đã tham khảo giá cả quý doanh nghiệp hoặc tổ chức,cá nhân nếu có nhu cầu cài đặt qua tôi hãy liên hệ theo:
Sđt: 01269299567 ( gặp Việt)
Email: khongquocviet@gmail.com
yahoo: pro_gameonline1990
Rất mong sự hợp tác lâu dài của các bạn
Thân!

ktdn1b
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi nguoilaonline
Sau một thời gian lựa chọn, cuối cùng công ty mình chọn phần mềm Softech-ECS của Công ty cổ phần công nghệ phần mềm Đà Nẵng, cực kỳ OK và cực kỳ pro. Nếu ai có nhu cầu thì liên hệ mình nhé: 0908.505.911 (Phong).

bạn có thể gửi cho mình qua email: thuychungvn2@yahoo.com.vn nhé , mình đang cần nó

ongvangkute
Mình ko download dc. Bạn giúp mình với. Mail của mình là: Ongvangkute@gmail.com. Cảm ơn bạn nhiều lắm.

ongvangkute
Trích nguyên văn:
http://www.dncustoms.gov.vn/CT_KHAI_DIEN_TU.htm
Nếu không tải được thì luck gửi mail cho nhé!
Trân trọng!

Bạn lucky oi gửi cho mình với. Mình ko download dc. Mail mình là: ongvangkute@gmail.com. Cảm ơn bạn nhiều lắm.

ongvangkute
Các bác ơi. Cho em hỏi là phần mềm hải quan điện tử ECUSKD ko downdload free đc ạ? Có bác nào downd đc rùi chỉ cho em với! Help!help!
Mail cua em là: ongvangkute@gmail.com

ongvangkute
Trích nguyên văn:
Trân trọng!

HuHuHuHuHuHu. Sao mãi mà mình ko down dc nhỉ. Bạn hướng dẫn cụ thể cho mình đc ko? Mail mình là: ongvangkute@gmail.com. Cảm ơn bạn nhiều lắm.

shimarohtt
Nguyên văn bởi nguoilaonline Xem bài
Bạn gửi cho mình qua email: shimarohttd@gmail.com. tks bạn nhiều lắm!

shimarohtt
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi thumper
Pác lucky ui bản đó chỉ cho sài 20 tờ thui.....

Giờ Hải Quan bắt DN mang khai báo ở nhà trước rùi......sent mail hoặc (copy USB) mang lên cho họ...pó kánh....

Các pác được dùng free 20 tờ/ 1 máy ( hoặc free mãi nếu biết cách dùng).....

Có gì cuối tuần sẽ nói rõ cho các pác xem cách thức làm thế nào v...vì thứ 4 này em mới đi he he he ..

Bạn gửi cho mình qua email: shimarohttd@gmail.com. tks bạn nhiều lắm!