PDA

View Full Version : Khấu hao TSCĐ

hieuro
15-07-2011, 02:27 PM
Khấu hao theo khối lượng, số lượng là gì vậy các bác nhỉ? E mới mua 1 ôtô dùng cho vc vận chuyển khách du lịch, NG=450 tr, e chuẩn bị đi đăng ký khấu hao với cơ quan thuế mà ko biết cách làm ntn, e định khấu hao 6 năm. Bác nào tư vấn dùm e với.

HOANGNAM
Là ban ưoc tinh khoi luong cong viec ma xe co the thuc hien trong thoi gian cong tac de tinh khau hao cho mot don vi khoi luong do. ­­­

nhtruongson
Ở Việt Nam, phương pháp khấu hao theo đường thẳng là phổ biến nhất, mà lại dễ tính nữa.
Còn khấu hao theo khối lượng có nghĩa là khấu hao dựa trên công suất thiết kế của nhà sx.
Mức trích khấu hao hàng tháng = khối lượng sp sản xuất thực trong tháng x (nguyen giá TSCĐ/Công suất thiết kế)

Bởi vì phần này mình chỉ biết qua lý thuyết thôi, còn trên thực tế thế nào thì mình không rõ lắm.

thepinklife
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi hieuro
Khấu hao theo khối lượng, số lượng là gì vậy các bác nhỉ? E mới mua 1 ôtô dùng cho vc vận chuyển khách du lịch, NG=450 tr, e chuẩn bị đi đăng ký khấu hao với cơ quan thuế mà ko biết cách làm ntn, e định khấu hao 6 năm. Bác nào tư vấn dùm e với.

Theo mình tại sao bạn không tham khảo QĐ206/2003QĐ-BTC quy định về khấu hao TSCĐ để đăng ký trích KH tài sản trên theo phương pháp đường thẳng để dễ dàng và thuận tiện trong hạch toán. Quan tâm đến khối lượng làm gì cho mệt

hieuro
............

hieuro
Ngày 10 tháng 10 em mua 1 ôtô dùng cho khách thuê, e có vận chuyển nội bộ thôi, đến t11 em mới xuất hoá đơn khách thuê xe. Vậy e có phải tính khấu hao xe ngay trong T10 ko, nếu có tính thì SDDK t11 khấu hao xe đó e lại tính tập hợp vào chi phí tạo lên giá thành dịch vụ à. Sao khó hiểu thế nhỉ?

hoangaccounting
Ngày 10 tháng 10 bạn mới mua xe tức là đầu tháng 11 bạn mới đăng ký trích khấu hao vì thế tháng 11 mới bắt đầu trích khấu hao.

nhungpt59
Theo tôi biết thì chuẩn mực kế toán mới quy định là tài sản đưa vào sử dụng lúc nào thì trich khấu hao ngay từ khi ấy. Vậy đơn vị bạn đưa ôtô vào họat động thời điểm nào thì trích khấu hao tại thời điểm đó.

vodanthanh
Cty em có đăng ký PP khấu hao theo ĐThẳng, sẽ là đơn giản nếu như không có chuyện ì xèo như thế này: Em thấy cty em có mức trích khấu hao hàng năm không bằng nhau, khi nào DN có lãi thì trích khấu hao còn không thì thôi , điều này đẫn đến mức trích khấu hao hàng năm trên 214 không bằng so với đăng ký. Em có thắc mắc và được giải thích như sau: DN được quyền trích khấu hao trong một mức có thể tương đương hoặc bằng mức khấu hao phải trích BQ/năm. Vậy là sao hả WKT? Bây giờ sếp bảo em phải lập Bảng trích Khấu hao cho năm đến em phải làm thế nầo? Liệu cty em trích KH như thế có sai phạm gì không?
Em xin chân thành cảm ơn nha

HA KIEN
Bạn à ! Việc trích khấu hao TSCĐ bạn biết rồi đấy. Vì có thể công ty của bạn trích khấu hao theo từng tháng. Tôi có thể đưa ra ví dụ thé này: Công ty của bạn tháng đầu trích khấu hao ( kể từ khi bắt đầu được trích KH) bằng cả tháng sau hoặc bàng cả năm. Vì vậy việc trích khấu hao đó không có nghĩa là đã xảy ra mà chỉ là trích rồi. Nên khi tính khấu hao cho các tháng sau bạn sẽ phân bổ đều cho cả 12 tháng của năm đó.Có tháng trích " Thiếu " và có tháng trích "Thừa" vì vậy việc trích khấu hao cho các tháng không bằng nhau. Nhưng theo nguyên tắc phân bổ cho các tháng phai bằng nhau.Bạn hãy tìm hiểu kỹ xem.Theo bạn nói thì tháng náo lãi thì trích còn không thì thôi: vì tháng nào lãi bạn có trích dự phòng cả luôn tháng sau không?Cung tuỳ theo từng CTY và Quy mô của CTY.
Có gì sai bạn thông cảm nha.

Ha vu Dung
Bạn xem QĐ 206 của Bộ Tài Chính về tính khấu hao

vodanthanh
mình xem QĐ 206/2003 của BTC rồi nhưng chỉ nói chung chung thôi hà. không biết phải làm sao nữa

vodanthanh
Nếu mình đã đăng ký trích khấu hao theo PP đường thẳng, vậy có khi nào trong năm đvị được phép trích khấu hao nhỏ hơn mức trích khấu hao bình quân / năm hay không ạ?

*****winer
Cty mình mới thành lập có đăng ký với thuế trích KH TSCD là 50tr nhưng hiện tại mìh ko biết 50tr này mình trích cho khoản mục nào vì : GĐ cho cty mượn nhà làm trụ sở chính và trị giá căn nhà cả tỷ chứ ko phải 50tr, ngoài ra cty mình còn thuê một căn nữa làm VPDD với giá 7,5tr/tháng. khi đi vào hoạt động 17/01 cty có mua một số máy tính xách tay thì mìh cũng đã trích KH cho chúng riêng rồi và ghi tăng TSCD + 50tr kia nữa, làm như vậy có đúng ko?

:sleep:

tungson
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi *****winer
Cty mình mới thành lập có đăng ký với thuế trích KH TSCD là 50tr nhưng hiện tại mìh ko biết 50tr này mình trích cho khoản mục nào vì : GĐ cho cty mượn nhà làm trụ sở chính và trị giá căn nhà cả tỷ chứ ko phải 50tr, ngoài ra cty mình còn thuê một căn nữa làm VPDD với giá 7,5tr/tháng. khi đi vào hoạt động 17/01 cty có mua một số máy tính xách tay thì mìh cũng đã trích KH cho chúng riêng rồi và ghi tăng TSCD + 50tr kia nữa, làm như vậy có đúng ko?

:sleep:

Không phải chỉ đang ký TSCD khi DN mới thành lập,
Đầu năm nào cũng phải kê khai hết.
Căn cứ vào hóa đơn chứng từ để kê khai chứ không phải kê khai đại cho có.
Cái số 50 triệu kia hỏi GĐ coi căn cứ vào hóa đơn chứng từ nào để khai? Nếu do không biết mà khai đại cho có thì bỏ đi.
Làm lại bảng kê khai mới nộp bổ sung cho thuế. Chỉ khai những cái nào có hóa đơn chứng từ rõ ràng thôi.

tamngatenguyet
1\- Năm 2003 công ty có mua một xe tải, kế toán không đưa vào để tính khấu hao, đến năn 2006 kế toán mới đưa vào để tính khấu hao, thì chi phí của xe tải từ năm 2003 đến 2006 có được đưa vào chi phí hay không?

2\- Mua TSCD gồm đất và nhà sử dụng cho mục đich kinh doanh. Vậy đất có được tính khấu hao hay không?

3\- Mua 1 xe tải giá ghi trê hoá đơn là 15.000.000 nhưng sau ngày viết hoá đơn tài chính thì bên mua có làm một hợp đồng giảm giá là 4.000.000 nhưng không xuất hoá đơn giảm giá, vậy khoảng giảm giá trên sẻ trừ vaò nguyên giá hay giảm giá hay nguyên giá vẫn giữ nguyên?

vuint
Cty em Th3/2007 mua 2 máy sx với NG: 250.834.724d, Thuế suất 5%,(HD GTGT ngay 26/3/2007) đua vào hoạt động ngay.
Vay em phai tiến hành trích khấu hao thế nào? có phải tách ra làm 2 TSCD khong hay gôp lai cung duoc? Thời điểm trích KH là khi nào? và bao nhieu năm?
em co phai lam thủ tục gì với cơ quan thuế k? Nếu có thì đó là gì vậy?
- Mua máy bơm cho x­­uong sx với NG: 10.500.000d thuế 10% thì khong phải là tscd đúng khong a? Em định khoản: Nợ 627, 133
Có 111
nhu thế có đúng k?
Mong các anh chị chỉ giúp em, em mới làm nên chẳng rõ lắm.
Em xin cám ơn!!!!!

darkmoon
- TSCĐ mua trong tháng thì sang tháng sau mới trích khấu hao.
- Bạn không nói rõ máy của bạn như thế nào nên không thể biết được khung thời gian khấu hao cho máy móc của bạn. Bạn vui lòng xem trong phụ lục I của QĐ 206 về khung thời gian cho sử dụng cho các loại TSCĐ.
- Về cách nhận biết đó có phải là TSCĐ hay không thì ngoài việc nhận biết giá trị >=10tr thì trong điều 3 của QĐ 206 :
Trích nguyên văn:
Nếu thoả mãn đồng thời cả bốn tiêu chuẩn dưới đây thì được coi là tài sản cố định:

a. Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;
b. Nguyên giá tài sản phải đơược xác định một cách tin cậy;
c. Có thời gian sử dụng từ 1 năm trở lên;
d. Có giá trị từ 10.000.000 đồng (mười triệu đồng) trở lên.

ketoan314
Mua 2 máy thì tính riêng 2 máy chứ đâu có gộp lại đâu bạn.

Pear59
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi ketoan314
Mua 2 máy thì tính riêng 2 máy chứ đâu có gộp lại đâu bạn.

Nếu 2 máy đó cùng loại thì vẫn có thể gộp vào để tính khấu hao. Trong số lượng bạn ghi rõ là 02 là được.

Các bạn xem tư vấn của Moon đã rất chi tiết rồi.

nguyen ngoc thu
QĐ 206 thì TSCĐ đưa vào sử dụng thời gian nào thì trích khấu hao từ ngày đó.
Trích khấu hao theo ngày bạn ạ

Lê Phượng
TS đưa vào sử dụng ngày nào thì tính khấu hao từ ngày đó, máy của ban cung loại thì bạn gộp giá trị lại để tính khấu hao.Bạn đăng ký TS,và đăng ký khấu hao với cơ quan thuế.

MINA
1/ Nếu không đưa đến năm 2006 mới đưa vào thì chỉ được tính khấu hao từ năm 2006 trở đi.
2/ Nếu mua với mục đích kinh doanh thì xem như hàng hoá và không khấu hao (Đất cũng không bao giờ khấu hao)
3/ Theo nguyên tắc phải xuất một hoá đơn cho giảm giá.

ta van men
1-Theo quyet dinh moi thi khi nao tai san dua vao su dung thi moi duoc trich khau hao.Thoi gian bat dau tinh khau hao la ngay bat dau dua tai san do vao su dung.
2-Neu mua dat su dung vao hoat dong san xuat kinh doanh thi cung khong duoc tinh khau hao.Khi tinh khau hao thi do la mua co thoi han nhu la di thue.
3-Truong hop nay khi ben ban xuat cho hoa don giam gia thi duoc tru nguyen gia.

nguyên hường
xin hỏi tính khấu hao theo ngày thì tính như thế nào, phương pháp và cách hạch toán

vannhat
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi nguyên hường
xin hỏi tính khấu hao theo ngày thì tính như thế nào, phương pháp và cách hạch toán

Mức KH theo ngày = NGTSCĐ*Tỉ lệ khấu hao ngày
Cách hạch toán: Tùy theo bạn khấu hao vào bộ phận nào thì hạch toán vào chi phí cho bộ phận đó. N627, 641, 642/C214

miss_nguyen
ủa kỳ vậy nguyên tắc khấu hao là tính tròn tháng mà, có nghĩa là tài sản đưa vào sử dụng tháng này thì được trích khấu hao từ ngày đầu của tháng tiếp theo .

phong2v
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi miss_nguyen
ủa kỳ vậy nguyên tắc khấu hao là tính tròn tháng mà, có nghĩa là tài sản đưa vào sử dụng tháng này thì được trích khấu hao từ ngày đầu của tháng tiếp theo .

Sai bạn ạ! đưa vào sử dụng ngày nào tính ngày đó

miss_nguyen
còn nguyên tắc tròn tháng thì sao ? ko áp dụng nguyên tắc này từ bao giờ vậy trời ?

thanhsonqn
Nguyên tắc tròn tháng bỏ lâu rồi bạn ơi. hình như từ năm 2004 thì phải. Bây giờ là tính theo ngày đó bạn ah. lưu ý: TSCĐ nghiệm thu đưa vào sử dụng lúc nào thì tính lúc ấy. Trường hợp tạm tăng tài sản thì vẫn tính khấu hao, tính từ lúc nghiệm thu và bàn giao. Chúc vui vẻ!

miss_nguyen
ok cảm ơn bạn nhé. Chúc bạn một ngày tốt lành !

sunny ruby
Nguyên giá TSCD có ở đầu tháng:
TSCD ở bộ phận SX: 100tr, tỷ lệ khấu hao 12%
TSCD ở bộ phận QLDN: 34tr, tỷ lệ khấu hao 25%, trong đó có 1 TSCD đã khấu hao đủ, nguyên giá: 10tr
TSCD ở trong hoạt động sự nghiệp: 25tr, thời gian sử dụng 5 năm
trong tháng:
Vào ngày 5 thanh lý 1 TSCD ở bộ phận SX đã ngưng sử dụng từ 6 tháng trước, có NG 100tr, đã khấu hao 95tr
xin mọi người giúp em tính khấu hao trong tháng của các bộ phận trên.
Cám ơn mọi người nhiều.

Pear59
Tỷ lệ trên là khấu hao của cả năm. Em tính rồi chia 12 để ra khấu hao tháng. Lưu ý tài sản đã hết khấu hao thì không trích nữa.

rk106
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Pear59
Tỷ lệ trên là khấu hao của cả năm. Em tính rồi chia 12 để ra khấu hao tháng. Lưu ý tài sản đã hết khấu hao thì không trích nữa.

cứ theo pear60 mà làm

sunny ruby
cho em hỏi là TSCd đã ngưng sử dụng 6 tháng trước và tháng này thanh lý thì tính khấu hao cho tháng này như thế nào?
phần TSCD dùng trong hoạt động sự nghiệp thì hạch toán vào đâu?
xin mọi người chỉ giúp em cám ơn nhiều ạ!

dmthanh
Ở công ty tôi là công ty mẹ, có một nhà máy trực thuộc công ty
thì khi mua TSCĐ cho nhà máy thì phải hạch toán như thế nào?
Công ty đứng tên mua, Hóa đơn mang tên công ty thì mình phải chuyển sang Nhà máy bằng cách nào?
Mong các bạn trả lời giúp tôi nhé
Thank you nhiều ...:wall:

thu6tudo
Ở đây là mẹ con, mẹ chịu hết trách nhiệm, còn con (tức nhà máy) chỉ cần lưu giữ chứng từ phát sinh thôi, không có bộ phận kế toán nhà máy theo dõi riêng đúng không?
Nếu thế, khi mua TSCĐ, bạn hạch toán bình thường, việc chuyển xuống nhà máy không làm tài sản mất đi, chẳng qua là chuyển chỗ nó mà thôi, chỉ cần có chứng từ đảm bảo sử dụng nội bộ là vẫn được.
Tuy nhiên, nếu nhà máy bạn có thuê 1 hoặc 2 người làm kế toán, thu giữ chứng từ, hạch toán và xử lý, cuối kỳ chuyển về cho công ty mẹ thì dùng tài khoản 136 hoặc 336 để phản ánh và xử lý nghiệp vụ trên thôi.

dmthanh
Mình cám ­on ban
Đã giải đáp giúp mình.

oanhstm
chào mọi người , mình là thành viên mới rất mong được sự giúp đỡ .
hiện tại mình đang làm bảng đăng ký phương pháp tính KH TSCĐ bạn nào có mẫu cho mình với

vuint
Các anh chị KT cho em hỏi mấy vấn đề vế KHTSCD, em lơ mơ quá
+ Khi tiến hành KH mình đã xác định sô năm sd:
Nếu KH hết mà TS vẫn còn sd thì sao? hoặc khi chwa KH hết mà TS ko sd dc nua?
+ P/b KH nhằm mục đích gì? KH nhiều năm thì có lợi hơn ít năm hay sao ạ?
Năm nay mới bắt tay vào làm có nhiều điều cu lơ mơ, anh chị giup em nha
Thank!

VŨ THỊ TUYẾT MAI
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi vuint
Thank!

Nếu KH hết mà TS vẫn còn sử dụng thì bạn vẫn sử dụng TS đó bình thường nhưng k được trích khấu hao. KH chưa hết mà TS k còn sử dụng được nữa thì bạn tiến hành thanh lý TSCDĐ, và hạch toán như sau:
Ghi giảm nguyên giá :
Nợ 214 (phần đã trích khấu hao)
Nợ 811 (giá trị còn lại chưa trích KH)
Có 211 (Nguyên Giá)
Khi thanh lý, xuất HĐ:
Nợ 111,112,131
Có 711, 3331
Khi thanh lý mà có chi phí gì chi ra có liên quan đến thanh lý TSCDĐ đ1o thì hạch toán
Nợ 811
Có ....... (các tài khoản liên quan)
Thông thường thì KH ít năm có lợi hơn ho DN vì mau thu hồi vốn đấu tư, nhưng cơ quan thuế buộc DN phải trích KH TSCDĐ theo khung thời gian quy định.
Thân

vuint
Tại sao khấu hao ít năm lại tôt hơn nhiều năm nhỉ.
Các su phụ giải thích cho các bạn nh­u em ch­ua hiểu thấu đáo vấn đề.:pepsi:

The Hoang
Khấu hao ít năm người ta thường nói tốt hơn vì nhanh chống thu hồi được nguồn vốn khấu hao cũng như chi phí khấu hao lớn --> lợi nhuận giảm --> đóng thuế ít :-)
Thực ra thì khấu hao ít hay nhiều năm tùy thuộc vào tình hình kinh doanh của công ty & quyết định của Ban Giám Đốc bạn ah. Mình là kế toán chỉ đưa ra thời gian khấu hao & phương pháp khấu hao cho các Sếp quyết thôi.
Mình nói đơn giản về tình hình kinh doanh cần quay vòng vốn đầu tư TSCĐ nhanh thì khấu hao ít năm thậm chí còn có thể khấu hao nhanh nửa kìa (khấu hao nhanh thì phải đảm bảo cty có lợi nhuận mới được cho phép)
Còn về quyết định của BGĐ cái này bao trùm lên cả tình hình kinh doanh luôn. Đơn giản là nếu muốn nộp thuế ít đi thì khấu hao nhiều vào và ngược lại nếu cty đang lỗ thì khấu hao nhiều năm để còn duy trì nguồn chi phí khấu hao cho những năm sau.
Đại khái là vậy đó chứ đi sâu phân tích khấu hao nhiều hay ít năm cái nào lợi thì tốn hơn bị nhiều time đó, ai có cao kiến gì nữa thì bổ sung nhé

ketoan314
Nhưng mình nghĩ đa số các trường hợp thì nên đăng ký khấu hao theo đường thẳng. Đừng nên khấu hao nhanh quá sẽ được Thuế "chiếu cố".

toannguyen
Lựa chọn thời gian KH, Phương pháp KH là một trong những biện pháp trong quản trị tài chính doanh nghiệp. vì chi phí KH ảnh hưởng đến lợi nhuận, thời gian thu hồi vốn của dự án. vì vậy tùy thuộc vào mỗi dự án đầu tư mà lựa chọn PP KH cho thích hợp. Ngoài ra cũng tùy thuộc vào chính sách của Chính phủ để xác định PP KH, ví dụ Chính phủ đang khuyến khích DN đầu tư vào lĩnh vực SX nào đó nên miễn thuế TNDN trong 3 năm đầu thì PP KH nhanh chưa hẳn là tốt vì nếu chọn KH nhanh thì lợi nhuận giảm do đó thuế TNDN được miễn cũng thấp. Chi phí KH chính là một trong những đòn bẩy TC trong quản trị nên lựa chọn PP KH phải tùy thuộc nhiều yếu tố.
các bạn cho thêm ý kiến nhé.

HoàngThanhThảo
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi VŨ THỊ TUYẾT MAI
Khi thanh lý, xuất HĐ:
Nợ 111,112,131
Có 711, 3331

Trị giá thanh lý này dựa vào đâu để tính?

phong2v
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi HoàngThanhThảo
Trị giá thanh lý này dựa vào đâu để tính?

Dựa vào thoả thuận và hợp đồng bán tài sản đó bạn ạ

thanhlan
Chào tất cả các bạn và các anh chị trong WBKT
Thuế xuống kiểm tra quyêt toán Công ty mình. Trong đó có chi phí khấu hao xe đi giao dịch như sau:
Trong năm mình ký hợp đồng thuê xe đi giao dịch là 1 năm nhưng đến tháng 04 Cty mình mua xe mới. Cty mình vừa sử dụng xe thuê và sử xe mua mới đồng thời mình trích khấu hao xe mới luôn. Khi kiểm tra quyết toán thuế loại chi phí khấu hao TSCĐ của xe mới như vậy có đúng không. Trong khi đó Cty mình kinh doanh có lãi và chi phí giao dịch, tiếp khách... không vượt quá 10%
Mong các bạn tư vấn giúp.

phong2v
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi thanhlan
Thuế xuống kiểm tra quyêt toán Công ty mình. Trong đó có chi phí khấu hao xe đi giao dịch như sau:
Trong năm mình ký hợp đồng thuê xe đi giao dịch là 1 năm nhưng đến tháng 04 Cty mình mua xe mới. Cty mình vừa sử dụng xe thuê và sử xe mua mới đồng thời mình trích khấu hao xe mới luôn. Khi kiểm tra quyết toán thuế loại chi phí khấu hao TSCĐ của xe mới như vậy có đúng không. Trong khi đó Cty mình kinh doanh có lãi và chi phí giao dịch, tiếp khách... không vượt quá 10%

Tại sao lại như thế đc, bạn phải hỏi rõ chứ và yêu cào tại sao lại loại ra, ko thể cứ thích loại ra là được đâu phải có lý do chứ

E-commerce
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi thanhlan

Ngày xưa công ty mình có mua 1 máy photocopy về để photo tài liệu trong công ty và đăng ký trích khấu hao tài sản này...Nhưng thỉnh thoảng có những đợt làm hồ sơ thầu phải ra photo ngoài thêm...Những chi phí ngoài photo thêm này thuế KO CHẤP NHẬN vì họ lý luận đã có máy photo rồi thì pho to bằng cái máy đó đi vì Khấu hao được tính vào chi phí rồi nên khoản chi thêm kia là k chấp nhận được
===> Từ đó bọn mình fải loại khoản này ra khỏi CP đó
===> Thuế quan niệm bạn THUÊ XE rồi thì thôi, họ bóc CP khấu hao của xe mới ra cũng giống trường hợp của mình==> Giải thích nhưng họ ko chịu đâu (chắc phải có quan hệ tốt lắm thì họ mới chịu)

phunglam
Dù họ là ai miễn sao phải xử đúng luật. Xe Cty mua có chuyển sở hữu thành xe Cty chưa? Tờ HĐ mang tên Cty chưa phải là cơ sở để bạn xem chiếc xe đó là TSCĐ của Cty. Mà phảii cavert xe mang tên CTy. Nhưng thường thì chỉ có tờ HĐ mang tên Cty. Trường hợp này bạn bị loại khỏi chi phí KH chiêc xe là đúng rồi. Còn nếu sở hữu đúng là của Cty thì bạn phải hỏi vì sao loại ra ? Trích quá qui định thì cũng chỉ giãm bớt chi phí KH thôi. Mình chủ trương không căng thẳng với họ nhưng ở đời mà đôi lúc cũng không nên chuyện gì cũng chỉ biết cam chịu. Ít nhất cũng cho họ biết mình có suy nghĩ chứ không phải muốn ép cái gì là mình cũng phải nghe hết đâu. Tuy nhiên theo mình ở đây mà họ xuất toán thẳng tay như thế thì chắc tài sản đó không thuộc sở hữu Cty theo đúng luật định.

thanhlan
Mình cảm ơn các bạn đã quan tâm và thảo luận về vấn đề KHTSCĐ giúp mình.
Cty mình mua xe thuộc sở hữu của Cty. Khấu hao đúng quy định nhưng khi thuế kiểm tra quyết toán không loại được chi phí khác của Cty mình nên thuế lloại chi phí khấu hao xe của Cty mình. Mình nghĩ loại chi phí này không mất hẳn mà mình có thể điều chỉnh để khấu hao cho các năm sau. Nên đành chấp nhận nhưng cũng thấy buồn lắm.
Các bạn ơi cho mình hỏi chút nha.
Năm 2004+2005 thuế đã kiểm tra quyết toán đã phạt vi phạm kế toán 3.000.000 đ. Năm nay thuế QT năm 2006 không biết họ sử phạt như thế nào nhỉ.

lequanghuy
Nếu công ty bạn không có vi phạm gì về thuế, về kế toán thì không có bị phạt gì cả. Còn nếu cty vi phạm thì tùy theo mức độ vi phạm mà xét xử phạt hành chính hay mức độ cao hơn.

hongeu
Anh chị cho em xin mẫu bảng tính và phân bổ khấu hao TSCD, biên ban giao nhận tài sản cố định, bảng phân bổ công cụ dụng cụ. Em đang cần gấp. Các anh chi lưu y giup em voi nhe!
Email cua em la: nguyenthihong2008

toannguyen
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi vuint
Thank!

Lựa chọn thời gian KH, Phương pháp KH là một trong những biện pháp trong quản trị tài chính doanh nghiệp. vì chi phí KH ảnh hưởng đến lợi nhuận, thời gian thu hồi vốn của dự án. vì vậy tùy thuộc vào mỗi dự án đầu tư mà lựa chọn PP KH cho thích hợp. Ngoài ra cũng tùy thuộc vào chính sách của Chính phủ để xác định PP KH, ví dụ Chính phủ đang khuyến khích DN đầu tư vào lĩnh vực SX nào đó nên miễn thuế TNDN trong 3 năm đầu thì PP KH nhanh chưa hẳn là tốt vì nếu chọn KH nhanh thì lợi nhuận giảm do đó thuế TNDN được miễn cũng thấp. Chi phí KH chính là một trong những đòn bẩy TC trong quản trị nên lựa chọn PP KH phải tùy thuộc nhiều yếu tố.

VanlePro
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi vuint
Thank!

+ Nếu KH hết mà TS vẫn còn sử dụng: Theo quy định tại 206/2003/QĐ-BTC tài sản hết khấu hao mà vẫn còn sử dụng cho hoạt động SXKD thì kế toán phải tiến hành theo dõi và trình bày trong thuyết minh báo cáo tài chính
+ Nếu TS chưa khấu hao hết mà ko sử dụng được nữa: Trên cơ sở nguyên nhân có thể quy trách nhiệm bồi thường, và ghi nhận chi phí khác đối với phần giá trị còn lại chưa khấu hao.
+ Phân bổ KH nhằm mục đích để phân bổ giá trị đầu tư tài sản cố định ban đầu vào chi phí sản xuất kinh doanh và tạo nguồn để tái đầu tư tài sản cố định (khi hạch toán chúng ta phải ghi nhận nguồn khấu hao này ở khoản mục ngoại bảng 009). Tùy thuộc vào tình hình sản xuất kinh doanh, đặc điểm công nghệ của ngành, thời gian sử dụng hữu ích của tài sản (life time) mà quyết định là nên khấu hao nhiều hay ít năm, vì thế mới dẫn đến chênh lệch tạm thời giữa chi phí kế toán với chi phí thuế ( dẫn đến hình thành tài sản và phải trả về thuế TNDN hoãn lại).
VD: đơn vị làm ăn có lãi, muốn nhanh chóng thay đổi công nghệ để tăng khả năng cạnh tranh đơn vị có thể áp dụng khấu hao nhanh...

hongeu
Chao cac anh chi va cac ban
Mong moi nguoi giup minh gui cho minh mau bang tinh va phan bo khau hao TSCD va bang phan bo cong cu dung cu. Minh dang rat can.

hongeu
:friend:
Email cua minh la nguyenthihong2008@yahoo.com

toannguyen
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi E-commerce
Ngày xưa công ty mình có mua 1 máy photocopy về để photo tài liệu trong công ty và đăng ký trích khấu hao tài sản này...Nhưng thỉnh thoảng có những đợt làm hồ sơ thầu phải ra photo ngoài thêm...Những chi phí ngoài photo thêm này thuế KO CHẤP NHẬN vì họ lý luận đã có máy photo rồi thì pho to bằng cái máy đó đi vì Khấu hao được tính vào chi phí rồi nên khoản chi thêm kia là k chấp nhận được
===> Từ đó bọn mình fải loại khoản này ra khỏi CP đó
===> Thuế quan niệm bạn THUÊ XE rồi thì thôi, họ bóc CP khấu hao của xe mới ra cũng giống trường hợp của mình==> Giải thích nhưng họ ko chịu đâu (chắc phải có quan hệ tốt lắm thì họ mới chịu)

Thuế căn cứ vào luật nào mà nói như vậy, lý luận như vậy thì không thể hội nhập WTO được.

Cúc Hương
Tại sao thuế lại loại chi phí khấu hao của xe đó nhỉ?lạ nha?!?!?!?

hoainho
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi hongeu
Chao cac anh chi va cac ban
Mong moi nguoi giup minh gui cho minh mau bang tinh va phan bo khau hao TSCD va bang phan bo cong cu dung cu. Minh dang rat can.

hxthanh77
Công ty tôi có mua 01 TSCĐ, mà TSCĐ này đã được Công ty cũ (công ty bán) khấu hao hết (coi như công ty tôi mua hàng thanh lý). Vậy tôi muốn hỏi Công ty tôi có được tính khấu hao nữa ko? Và Cp đó được hạch toán như thế nào cho hợp lý?

Phạm Văn Khang
Nếu đủ điều kiện theo quyết định 206 về KH TSCĐ thì Cty bạn vẫn khấu hao bình thường. giá trị TS 10 TR, CÓ HĐ, phục vụ cho XKD...

phong2v
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi hxthanh77
Công ty tôi có mua 01 TSCĐ, mà TSCĐ này đã được Công ty cũ (công ty bán) khấu hao hết (coi như công ty tôi mua hàng thanh lý). Vậy tôi muốn hỏi Công ty tôi có được tính khấu hao nữa ko? Và Cp đó được hạch toán như thế nào cho hợp lý?

Nếu đủ điều kiện cấu thânhf là TSCD mà phục vụ cho sxkd thì được khấu hao bình thường chứ sao bạn, đâu có phải là họ khấu hao hết rồi thanh lý cho mình thì mình ko đc khấu hao đâu, nhiều tài sản khấu hao hết nhưng giá trị còn rất lớn nếu bán thanh lý và vẫn còn phục vụ tốt cho sxkd mà

trinhphuong
To:Vanlepro bạn xem lại danh mục TK đi giờ làm gì con tk ngoại bảng 009 nữa.

LyCamThy
Xin chào! Minh là thành viên mới, mình có một vấn đề này nhờ các bạn giúp cho mình. DN mình hiện nay có một số TSCĐ đã được mua từ năm 2006 đến nay vẫn chưa đăng ký khấu hao TSCĐ với phòng thuế. Như vậy, bây giờ mình muốn đưa TSCĐ vào để khấu hao và đưa vào chi phí hợp lý có đực hay không? Các TS này là do DN mình mua từ hồi năm 2006 mà chị kế toán cũ thì lúc đó chưa đăng ký với phòng thuế, bây giờ mình không biết phải làm sao? Nhờ các bạn giúp đỡ mình nhé. Mình cám ơn các bạn trước nha!

thd6758
Có đủ hồ sơ, chứng từ hợp pháp và theo dõi trên sổ kế toán bạn cứ việc đăng ký bình thường không có vấn đề gì đâu

ATM919
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi LyCamThy
Xin chào! Minh là thành viên mới, mình có một vấn đề này nhờ các bạn giúp cho mình. DN mình hiện nay có một số TSCĐ đã được mua từ năm 2006 đến nay vẫn chưa đăng ký khấu hao TSCĐ với phòng thuế. Như vậy, bây giờ mình muốn đưa TSCĐ vào để khấu hao và đưa vào chi phí hợp lý có đực hay không? Các TS này là do DN mình mua từ hồi năm 2006 mà chị kế toán cũ thì lúc đó chưa đăng ký với phòng thuế, bây giờ mình không biết phải làm sao? Nhờ các bạn giúp đỡ mình nhé. Mình cám ơn các bạn trước nha!

Bạn đăng ký với phòng thuế bình thường và lập sổ theo dõi và tính trích khấu hao cho tài sản cố định nếu TSCĐ đó thỏa mãn 2 điều kiện sau:
+ TSCĐ phải đầy đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp chứng minh TSCĐ thuộc quyền sở hữu của cơ sở kinh doanh.

+ TSCĐ phải được sử dụng phục vụ cho sản xuất, kinh doanh, dịch vụ, tạo ra thu nhập chịu thuế.

và được đưa vào chi phi hợp lý theo QĐ 206/2003/QĐ-BTC ngày 12/12/2003
Để làm căn cứ tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.
Thân!

le_nga
Anh chị nào có mẫu bảng khấu hao TSCD. Cho em xin với.
Em đang cần gấp. Cảm ơn rất nhiều!!! Gửi vào mail của em:ngalekim85@yahoo.com.vn

Thailove
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi le_nga
Anh chị nào có mẫu bảng khấu hao TSCD. Cho em xin với.
Em đang cần gấp. Cảm ơn rất nhiều!!! Gửi vào mail của em:ngalekim85@yahoo.com.vn

Bạn click vào dowloads về đi

accountant_tn
15-07-2011, 02:28 PM
em ko biết tính khấu hao thế nào trong nghiêp vụ như sau: ( khấu hao tăng TSCD)
DN tiến hành mua 1 TSCD , giá mua chua thuế : 300.000 , VAT 10% , cp vận chuyển 4400 , trong đó VAT : 400 , thời gian sd TS nay là: 10 năm , giá thanh lý tạm tính là 10.000
em ko biết người ta cho giá tạm tính làm gì, tính khâu hao co liên quan gì đến nó ko? , và định khoản giá tạm tính như nao? Anh chi giúp em với , em sắp kiểm tra phần này mà ko hiểu , đọc sách em lai ko thấy no nói đến phần này

lethinhan
Các bạn ơi! Giúp mình với, mình mới bắt đầu làm nên không có nhiều kinh nghiệm trong việc trích khấu hao TSCD theo đường thẳng, bạn có thể mách cho mình về việc đăng ký, trích khấu hao hàng tháng hay năm như thế nào. Và cho mình biểu mẫu trích khấu hao được không? mình cảm ơn các bạn nhiều

namvan
Bạn tham khảo quyết định 206/2003/QĐ-BTC hướng dẫn chế độ quản lý, trích khấu hao TSCĐ của BTC. Vào www.gdt.gov.vn (http://www.gdt.gov.vn) tìm nhé!!!!

ATM919
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi lethinhan
Các bạn ơi! Giúp mình với, mình mới bắt đầu làm nên không có nhiều kinh nghiệm trong việc trích khấu hao TSCD theo đường thẳng, bạn có thể mách cho mình về việc đăng ký, trích khấu hao hàng tháng hay năm như thế nào. Và cho mình biểu mẫu trích khấu hao được không? mình cảm ơn các bạn nhiều

:bigok:

Tthanhhang
Hi ! Mình là thành viên mới của webketoan .Công việc của mình rất bận rộn nên không có thời gian gửi bài viết .Chúc các bạn luôn thàng công trong công việc ,may mắn trong cuộc sống nhé !:1luvu:

mumly
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi accountant_tn
DN tiến hành mua 1 TSCD , giá mua chua thuế : 300.000 , VAT 10% , cp vận chuyển 4400 , trong đó VAT : 400 , thời gian sd TS nay là: 10 năm , giá thanh lý tạm tính là 10.000
em ko biết người ta cho giá tạm tính làm gì, tính khâu hao co liên quan gì đến nó ko? , và định khoản giá tạm tính như nao? Anh chi giúp em với , em sắp kiểm tra phần này mà ko hiểu , đọc sách em lai ko thấy no nói đến phần này

Phần thanh lý tạm tính đó không liên quan gì đâu.
Khi bạn mua TSCD về bạn định khoản như sau:
Ntk 211:304.000
Ntk1331: 30400
Ctk 131: 334400
Khi ban tinh số khấu hao tăng trong tháng bạn chỉ tính như bình thường không quan tâm đến khấu hao tạm tính ấy đâu. Trước mình làm nhiều bài tập thể loại này rui. Chúc bạn làm bài tốt.:1luvu:

snoopy2004
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi accountant_tn

Bạn lấy giá gốc của tài sản cố định đã tính được trừ đi giá thanh lý tạm tính, rồi mới lấy số cuối cùng này bắt đầu tính khấu hao.

mumly
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi snoopy2004
Bạn lấy giá gốc của tài sản cố định đã tính được trừ đi giá thanh lý tạm tính, rồi mới lấy số cuối cùng này bắt đầu tính khấu hao.

Chị ui sao lần trước em làm bài tập này cô giáo có bảo phải trừ đi giá tạm tính đâu? Cái giá đó có liên quan gì đâu?

snoopy2004
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi mumly
Chị ui sao lần trước em làm bài tập này cô giáo có bảo phải trừ đi giá tạm tính đâu? Cái giá đó có liên quan gì đâu?

Trên lý thuyết và bài tập thì thế, nhưng ở thực tế thì khác em à. Phổ biến là các công ty nước ngoài, họ thường hay ước tính trước các giá trị thanh lý của tài sản, vì hao mòn tài sản khác với khấu hao tài sản em ah. Theo sổ sách là 10 năm, nhưng do môi trường, khí hậu của nơi mà tài sản đó đang sử dụng khác nhau thì hao mòn tài sản khác nhau.

mumly
Vâng ạ nhưng mà bạn ấy hỏi bài tập mừ. Cho nên khi làm bài tập tốt nhất nên theo giáo viên chứ chị nhỉ. Thực tế thì trừ nhưng trên bài tập thì không liên quan đúng không chị/

TRẦN THỊ HƯƠNG
Trong thuc te lam ke toan thi thuong hay bo di phan gia tam tinh. Nhung theo thay minh giang, cong thuc khau hao se nhu the nay :
Gia trị khau hao = (Nguyen gia - Gia tri thanh ly) / Thoi gian su dung.
1. Mua TSCD :
No TK 211
No TK 133
Co TK 331
2. Tinh khau hao :
No TK Lien quan (154,641,642....)
Co TK 214

Nguyen Minh Kha
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi snoopy2004
Trên lý thuyết và bài tập thì thế, nhưng ở thực tế thì khác em à. Phổ biến là các công ty nước ngoài, họ thường hay ước tính trước các giá trị thanh lý của tài sản, vì hao mòn tài sản khác với khấu hao tài sản em ah. Theo sổ sách là 10 năm, nhưng do môi trường, khí hậu của nơi mà tài sản đó đang sử dụng khác nhau thì hao mòn tài sản khác nhau.

Sorry vì xì-pam bài.

Theo bác Snoopy nói thì cái đó chỉ là hao mòn thực tế & hao mòn sổ sách thôi. Dĩ nhiên 2 cái này khác nhau hoàn toàn.

Còn "Hao mòn TSCĐ" & "Khấu hao TSCĐ" có khác nhau à? Khác nhau chỗ nào thế?? :wall::wall: Bác Snoopy nói cho cả nhà rõ ạ.

cococheck
Sẵn tiện trong chủ đề này bàn về khấu hao TSCĐ thì cho mình hỏi là:
- Trên thực tế giả sử đơn vị chọn phương pháp KH đường thẳng
- Ngày 12/01/2007 đơn vị mua TSCĐ nguyên giá 20 triệu đồng không có biên bản nghiệm thu đưa TS vào sử dụng, nhưng có hóa đơn VAT (HĐ ghi ngày 12/01/2007)( TSCĐ này ước tính sử dụng trong 8 năm)
- Đơn vị áp dụng hình thức Chứng từ ghi sổ để ghi chép các nghiệp vụ kinh tế.
- Đến cuối quý I/2007 (tức là vào ngày 30/03/2007) đơn vị mới hoạch toán tăng TSCD đã mua ngày 12/01/2007
- Đến ngày 30/09/2007 khi lập báo cáo giữa niên độ đơn vị xác định CP khâu hao phát sinh trong kỳ của TS tên như sau:
(20 triệu : (8 nămx9 tháng))x6 tháng=1.666.666,67 trđ
tất nhiên là đến cuối năm 30/12/2007 đơn vị sẽ trích thêm KH 3 tháng nữa cho tài sản trên:
tức = (20 triệu : (8 nămx9 tháng))x3 tháng=833.333,37 trđ
- Sang các năm sau thì không có biến động gì đối với TS này nên đơn vị xác định CP khâu hao cho 1 năm sau = (20 triệu : 8 năm)
Vậy cách làm của đơn vị có đúng hay không???

buihuyen
Em nghĩ giá thanh toán tạm tính thì được trừ vào Nguyên giá TSCD chứ ah?

HOANGNAM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi buihuyen
Em nghĩ giá thanh toán tạm tính thì được trừ vào Nguyên giá TSCD chứ ah?

Giá tạm tính chỉ có ý nghĩa khi bạn lập kế hoạch khấu hao thôi.

HOANGNAM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi cococheck
- Ngày 12/01/2007 đơn vị mua TSCĐ nguyên giá 20 triệu đồng không có biên bản nghiệm thu đưa TS vào sử dụng, nhưng có hóa đơn VAT (HĐ ghi ngày 12/01/2007)( TSCĐ này ước tính sử dụng trong 8 năm)
- Đến cuối quý I/2007 (tức là vào ngày 30/03/2007) đơn vị mới hoạch toán tăng TSCD đã mua ngày 12/01/2007
- Đến ngày 30/09/2007 khi lập báo cáo giữa niên độ đơn vị xác định CP khâu hao phát sinh trong kỳ của TS tên như sau:
tất nhiên là đến cuối năm 30/12/2007 đơn vị sẽ trích thêm KH 3 tháng nữa cho tài sản trên:
- Sang các năm sau thì không có biến động gì đối với TS này nên đơn vị xác định CP khâu hao cho 1 năm sau = (20 triệu : 8 năm)

Theo QĐ 206 của Bộ tài chính thì khấu hao tính tăng (giảm) từ ngày tăng (giảm).

Butchiden
Công ty mình mới mua 1 máy tính sách tay trị giá 19tr. Mình cho vào TSCĐ nhưng mình không biết thời gian khấu hao hợp lý là bao nhiêu. Các bạn giúp mình với.

thd6758
Máy tính khấu hao lâu nhất là 5 năm còn bình thường chỉ 3 năm thôi do nó luôn đổi mới mà

Hoàng Hồng Yến
- Bạn Butchiden ơi, tìm đọc quyết định 206 của Bộ tài chính để tham khảo hướng dẫn về việc trích khấu hao nhé. Mình thường làm như vậy đó, ở đó quy định rõ về thời gian trích khấu hao mà.

nhancctv
cho mình hoi khi mua TSCĐ vao ngay 29/10 nhưng khi hach toan vao tháng 05/11 thi co sao khong ban ? vi minh doi tra tien xong moi hạch toan ho xuat hoa don truoc

loboglory
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi HOANGNAM
Theo QĐ 206 của Bộ tài chính thì khấu hao tính tăng (giảm) từ ngày tăng (giảm).

Oài! Ko phải chứ, doanh nghiệp có thể ghi nhận tăng TS nhưng chưa sử dụng thì có quyền chưa trích KH đúng ko? Hơn nữa nếu TS chưa sử dụng mà vẫn trích KH (hao mòn thực tế) thì số KH trích phải nhỏ hơn số KH ước tính (do công suất ko đạt so với công suất ước tính)!
Khi thay đổi mức trích KH lại phải báo cáo lại với Thuế, nói chung là lằng nhằng vì vậy các doanh nghiệp thường tùy cơ ứng biến và đa phần trích KH luôn khi tăng TS!

loboglory
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi cococheck

Tôi nghĩ đơn vị đã làm đúng!

loboglory
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi nhancctv
cho mình hoi khi mua TSCĐ vao ngay 29/10 nhưng khi hach toan vao tháng 05/11 thi co sao khong ban ? vi minh doi tra tien xong moi hạch toan ho xuat hoa don truoc

Tôi nghĩ là ko sao, nhưng lần sau thì bạn lên hạch toán ngay tại ngày bàn giao tài sản, và đủ điều kiện ghi nhận TS theo chuẩn mực kế toán!
Giả sử từ ngày 30/09 đến ngày 04/11 TS của bạn đã mua mà bị mất chẳng hạn thì lúc đó chẳng kêu ai được, đúng ko! Vì vậy bạn cứ theo đúng chế độ mà làm, vừa gọn vừa an toán!

loboglory
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi thd6758
Máy tính khấu hao lâu nhất là 5 năm còn bình thường chỉ 3 năm thôi do nó luôn đổi mới mà

Ai bảo muộn nhất là 5 năm nhỉ??? Mình nhớ ko nhầm thì theo QD 206 thì là từ 3-8 năm kơ mà???

Ruadat
VD ne ban thu tham khao nhe...M cung moi vao lam KT bon minh cung hoc hoi nhe.ok?

nguyentuyet
Cty em năm nào cũng quyết toán. Bây giờ em phát hiện khấu hao của 1 số TSCĐ kế toán tính sai kể từ lúc đưa TS vào sử dụng. Bây giờ bàn giao phân đó cho em, em sẽ phải tính lại, hay là những năm trước qt xong thì khỏi tính lại, năm nay em tính lại cho đúng số khâu hao hay là vấn theo củ
( khấu hao năm 5tr, nhưng mấy năm trước họ chỉ tính 4,5tr, những TS đó vẫn còn đang sử dụng)

hồngtrường
Chưa hiểu rõ bạn đang thắc mắc gì ??
Nhưng có thể hiểu là thay vì khấu hao 5tr/tháng nhưng kế toán chỉ trích có 4.5tr/tháng.
Vậy bạn xem lại thời gian khấu hao thế nào.
Nếu tổng thời gian khấu hao chia ngược lại mà đúng con số 4.5tr/tháng thì cứ tiếp tục trích khấu hao với con số này.
Nhưng nếu có vấn đề hoặc giả dụ như bạn nói thay vì đúng ra phải là 5tr/tháng mà chỉ trích có 4.5tr/tháng thì bạn phải tính toán lại sao cho hợp lý
Có thể chữa cháy tạm thời như sau:
Xem lại thời gian khấu hao còn bao nhiêu rồi cho thời gian còn lại đó gánh thêm phần chi phí đã trích thiếu của những năm trước.
Tính sao cho đến thời điểm kết thúc trích khấu hao thì phần nguyên giá cũng vừa trích hết.
Vài lời giải bày thế không biết vừa ý bạn chưa nhỉ

NHO CHANH
Các bạn nè cho mình hỏi với. Nếu tài sản cố định là xe otô 4 chỗ mình có được phép trích khấu hao theo PP khấu hao giảm dần ko?hay chỉ được dùng PP khấu hao đường thẳng?

nguyentuyet
như vậy liệu có được ko? tức là tính lại khấu hao cho những thời gian còn lại

thuyhuyen
Em có một vấn đề này nhờ anh chị giúp đỡ, cty em là Cty TNHH 2 thành viên gồm chồng - vợ, ngôi nhà là của vợ, nhưng các năm trước em lại thấy đưa vào KHTSCĐ, mà gt của ngôi nhà tầm hơn 1tỷ, nhưng vốn điều lệ của cty chỉ có 300 triêu, a chị cho em hỏi việc đưa ngôi nhà vào KH như thế có đúng ko? và để hợp lý thì em nên làm như thế nào?

khoqua75
Việc khấu hao tài sản cố định để được tính vào chi phí hợp lý, thì căn nhà này là quyền sở hữu của cty,
Giá trị căn nhà 1 ty, vốn điều lệ 300 tr ko có vấn đề gì, vì tại thời điểm góp vốn thì trị giá căn nhà chỉ có 200 tr thui.
có bạn nào ý kiến khác ko.

nhaingo
Tại thời điểm gốp vốn căn nhà chỉ trị giá 200tr thì chỉ được KH 200tr thui chứ. Không lẽ tui mua ô tô 250tr tui đưa vào TSCĐ, giờ giá trị xe tăng lên 300tr thì tui được khấu hao 300tr hay sao. Giấy tờ nào chứng minh xe tui mua là 300tr chứ.
Bạn phải xem lại xem thời điểm góp vốn họ có góp vốn bằng căn nhà đó không, dựa trên cơ sở nào để đưa căn nhà đó vào TSCĐ mà khấu hao.

thuyhuyen
Th­ực ra ko có giấy tờ gì để chứng minh rằng 1 trong số TV đó dùng ngôi nhà đó để góp vốn, nhưng họ vẫn đưa vào KH, mình đang định giải quyết thế này mọi người xem có được ko? mình bổ xung thêm một biên bản góp vốn là ngôi nhà rồi có chữ kỹ của các thành viên và đóng dẫu. nhưng mà mình cũng ko tìm được cái bảng đăng ký KH của năm đó đâu cả, nên ko biết nó KH trong bao nhiêu năm. mà rõ ràng là KH theo PP đường thẳng mà số KH của mỗi năm lại ko giống nhau.

loboglory
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi thuyhuyen
Th­ực ra ko có giấy tờ gì để chứng minh rằng 1 trong số TV đó dùng ngôi nhà đó để góp vốn, nhưng họ vẫn đưa vào KH, mình đang định giải quyết thế này mọi người xem có được ko? mình bổ xung thêm một biên bản góp vốn là ngôi nhà rồi có chữ kỹ của các thành viên và đóng dẫu. nhưng mà mình cũng ko tìm được cái bảng đăng ký KH của năm đó đâu cả, nên ko biết nó KH trong bao nhiêu năm. mà rõ ràng là KH theo PP đường thẳng mà số KH của mỗi năm lại ko giống nhau.

Bạn cần tìm thêm Biên bản đánh giá tài sản của Hội đồng đánh giá tài sản, nếu chưa có kái này e rằng giá trị tài sản mà bạn ghi nhận chưa hợp lý.
Nếu ko tìm thấy đăng ký khấu hao thì bạn có thể dựa vào số KH đã trích của từng năm, nếu các năm khác nhau thì có 2 cách chọn lựa:
Lấy tỷ lệ trích KH của năm đầu tiên đưa TS vào sử dụng (vì có thể năm đấy đã đăng ký)
Lấy tỷ lệ trích KH của năm liền trước (đảm bảo tính thông nhất)
Tất nhiên tỷ lệ trích KH phải tuân theo QD 206, trong trường hợp ko tuân theo 206 thì bạn có thể hồi tố (nếu muốn) hoặc để năm sau đăng ký KH với cơ quan thuế!

ATM919
Vấn đề là bạn phải đưa cái ông TSCĐ kia vào làm TSCĐ của cty trước khi nghĩ tới khấu hao nó như thế nào, khi đã hợp thức hoá được cái TSCĐ đó thì bạn coi lại trong quyết định 206/2003/QD-BTC nhé.
Thân!

khoqua75
Khi chưa hợp thức hóa TSCD ( căn nhà) thì bạn đừng nên trích khấu hao, sau này cơ quan thuế QT họ sẽ bốc ra mà còn phạt nứa đấty

thuyhuyen
Nhưng bây giờ tớ phải làm sao để hợp lý căn nhà đó, mà các năm trước đã khấu hao rồi, năm nay ko khấu hao nữa có được ko? mong mọi người cho mình cách giải quyết sớm nhất nhe. Cám ơn rất rất nhiều

ketoanbapbe
Các anh chị hãy giúp em với!!!
Cty em là cty sx nước suối, cty có 1 cái máy lộc, qua 5 năm sử dụng và đã trích khấu hao hết nhưng vẫn vẫn còn chạy tốt vậy việc trích khấu hao có còn thực hiện được hay k? nhờ các anh chị tư vấn giúp em ah

mumly
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi ketoanbapbe
Các anh chị hãy giúp em với!!!
Cty em là cty sx nước suối, cty có 1 cái máy lộc, qua 5 năm sử dụng và đã trích khấu hao hết nhưng vẫn vẫn còn chạy tốt vậy việc trích khấu hao có còn thực hiện được hay k? nhờ các anh chị tư vấn giúp em ah

Máy đã trích khấu hao hết thì không được trích khấu hao tiếp. Bạn xem lại QĐ 206 nhé

lantra
Cả nhà ơi cho mình hỏi với.Cty mình đăng ký kh TSCĐ theo pp đường thẳng.Tháng 8 cty mua 1 otô có NG là 350tr, khấu hao trong vòng 10 năm. vậy hàng tháng mình trích khấu hao như thế nào. Cứ lấy 350/120tháng là được àh, hay phải tính như thế nào.Ai biết giúp mình với.Cảm ơn nhiều lắm:wall:

lantra
nào, ai biết chỉ giùp mình với.mình đang khóa sổ cuối năm nên chưa biết làm sao đây?

Hien
Bạn xem trong quyết định 206 để nắm được phương pháp tính khấu hao cho mục đích thuế (nếu DN bạn nhỏ thì khấu hao cho mục đích kế toán cũng nên là theo 206).
Mức khấu hao 1 năm = NG/Tgsd
Mức khấu hao 1 tháng = mức KH 1 năm / 12 tháng (=NG/(chia) (tgsd theo số năm x 12).
Nếu bạn tăng TS vào ngày đầu tháng 8 thì phải tính khấu hao cả tháng 8, nếu tăng vào giữa tháng chỉ tính khấu hao từ ngày tăng TS.

babyboy10
co ai co tai lieu khau hao tscd vo hinh khong cho minh voi, dac biet la cac nhan to anh huong den khau hao tscd vo hinh. hay goi cho minh qua mail sontran103@gmail.com. minh cam on nhieu

pttnkt
:wall: Công ty TNHH Một Thành viên , vừa mới thành lập 10/2007 ,hiện có ngôi nhà chuẩn bị đưa vào sử dụng làm trụ sở giao dịch nhưng là nhà của giám đốc em vậy có được trích khấu hao TSCĐ k ? Mong anh chị giúp đỡ em trong vấn đề này . Và muốn được trích khấu hao minh fải làm thủ tục gì :wall:

pttnkt
Công ty TNHH Một Thành viên , vừa mới thành lập 10/2007 ,hiện có ngôi nhà chuẩn bị đưa vào sử dụng làm trụ sở giao dịch nhưng là nhà của giám đốc em vậy có được trích khấu hao TSCĐ k ? Mong anh chị giúp đỡ em trong vấn đề này . Và muốn được trích khấu hao minh fải làm thủ tục gì :wall:

Bong05
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi pttnkt
Công ty TNHH Một Thành viên , vừa mới thành lập 10/2007 ,hiện có ngôi nhà chuẩn bị đưa vào sử dụng làm trụ sở giao dịch nhưng là nhà của giám đốc em vậy có được trích khấu hao TSCĐ k ? Mong anh chị giúp đỡ em trong vấn đề này . Và muốn được trích khấu hao minh fải làm thủ tục gì :wall:

Bạn xem lại QD 206 quy định về TSCD và cách trích KHTSCD. Xem xem cái tài sản bạn định đưa vào trích KHTSCD có thuộc diện đc trích khấu hao ko?
Còn muốn trích đc khấu hao thì tài sản đó phải mang tên Cty của bạn.

namdan
Theo ý bạn hỏi thì ngôi nhà này không được khấu hao TSCĐ đâu vì chắc chắn nó không phải là tài sản góp vốn KD của Công ty và nó lại càng không phải là Tài Sản do Cty XD nên để làm trụ sở KD...vì vậy bạn chỉ có thể đưa nó vào chi phí nếu như gữa Công ty và chủ ngôi nhà làm HĐ thuê làm văn phòng, tốt nhất là bạn nên làm giấy mượn nhà để làm VP Công ty thì bạn có quyền đưa chi phí điện, nước...vào chi phí hoạt động của Công ty. nếu muốn hỏi về thủ tục bạn hãy liên hệ với mình nhé, Email:hoangquocvietkt@yahoo.com.vn

sao2005
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi pttnkt
:wall: Công ty TNHH Một Thành viên , vừa mới thành lập 10/2007 ,hiện có ngôi nhà chuẩn bị đưa vào sử dụng làm trụ sở giao dịch nhưng là nhà của giám đốc em vậy có được trích khấu hao TSCĐ k ? Mong anh chị giúp đỡ em trong vấn đề này . Và muốn được trích khấu hao minh fải làm thủ tục gì :wall:

Nhà thuộc sở hữu của giám đốc thì không trích khấu hao được.

Có 2 cách để hạch toán chi phí:
1. Làm thủ tục để giám đốc cho công ty thuê nhà làm trụ sở.

2. Làm thủ tục để giám đốc góp vốn vào công ty bằng chính ngôi nhà đó. Lúc này, ngôi nhà đó sẽ nẳm trong cơ cấu TSCĐ của công ty và được khấu hao bình thường.

Khainn83
Định giá tài sản khi DN chuẩn bị cổ phần hóa có phức tạp lắm ko?
Mong mọi người giúp đỡ.
Thanks for your help !

Khainn83
Định giá giá trị tài sản khi DN chuẩn bị cổ phần hóa có phức tạp lắm ko? Cần chú ý những điểm gí?
Mong mọi người giúp đỡ.
Thanks for your help ![/QUOTE]

xanha78
Bạn nên nói rõ loại hình sản xuất kinh doanh! Còn phương pháp khấu hao bạn có thể đăng ký với cơ quan thuế! Việc đăng ký chỉ mang tính chất thủ tục là thông báo nếu không có bị bóc chi phí cố chịu