PDA

View Full Version : TT 134-2007 - chi phí trang phục

Lê Thu Trang
15-07-2011, 02:18 PM
Chào các bạn!
Mình đọc TT134/2007/TT-BTC hướng dẫn thi hành nghị định 24/2007 có ghi:
Phần chi trang phục bằng tiền cho người lao động vượt quá 1.000.000 đồng/năm.
Các bạn cho mình hỏi số chi phí không vượt quá 1.000.000đ/năm là cho một người hay là cả công ty chỉ được chi 1 triệu/ năm.
Cảm ơn các bạn.

thucthuc
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Lê Thu Trang
Các bạn cho mình hỏi số chi phí không vượt quá 1.000.000đ/năm là cho một người hay là cả công ty chỉ được chi 1 triệu/ năm.

Vậy theo bạn 1tr mua trang phục cho cả công ty thì mua được gì? Ví dụ cty có 1000 người, vậy vi chi là mỗi người 1.000 đồng < tiền mua 1 cái khẩu trang?:freddy:

1tr này cho 1 người đó đồng chí ơi!

khoqua75
1.000.000 cho một người nhé, nếu cty trang phục cao hơn thì bạn chuyển sang mua hoặc đặt may nhé

Bong05
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Lê Thu Trang
Chào các bạn!
Mình đọc TT134/2007/TT-BTC hướng dẫn thi hành nghị định 24/2007 có ghi:
Phần chi trang phục bằng tiền cho người lao động vượt quá 1.000.000 đồng/năm.
Cảm ơn các bạn.

Phần chi trang phục này = tiền thì vượt quá 1tr/ 1 năm là bị loại ra khỏi chi phí hợp lý rồi. Tuy nhiên nếu bạn may trang phục mà có Hóa đơn GTGT thì có thể trên 1 tr đấy.

Coc Yeu
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Bong05
Phần chi trang phục này = tiền thì vượt quá 1tr/ 1 năm là bị loại ra khỏi chi phí hợp lý rồi. Tuy nhiên nếu bạn may trang phục mà có Hóa đơn GTGT thì có thể trên 1 tr đấy.

Chị Bong ơi. Như em ở ĐV SN có thu hàng năm vẫn trích tiền may trang phục cho CBCNV ( < 1tr/người ) và đều chi = quỹ phúc lợi. Vậy trang phục ở đây có loại trừ gì ko ạ? ( nghĩa là tất cả hay chỉ có trang phục dạng bảo hộ lao động mới được tính vào CF hợp lý). Cơ quan em KD ăn nghỉ nên khoản tiền chi cho đồng phục của nhân viên bàn, bếp, buồng, hành chính có được tính vào CFHL ko ạ? Cám ơn chị!

Bong05
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Quynh Ly
Chị Bong ơi. Như em ở ĐV SN có thu hàng năm vẫn trích tiền may trang phục cho CBCNV ( < 1tr/người ) và đều chi = quỹ phúc lợi. Vậy trang phục ở đây có loại trừ gì ko ạ? ( nghĩa là tất cả hay chỉ có trang phục dạng bảo hộ lao động mới được tính vào CF hợp lý). Cơ quan em KD ăn nghỉ nên khoản tiền chi cho đồng phục của nhân viên bàn, bếp, buồng, hành chính có được tính vào CFHL ko ạ? Cám ơn chị!

Nếu các khoản chi trang phục kia bạn thanh toán như 1 dạng BH lao động, có hóa đơn tài chính thì bạn được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN. Còn lại may trang phục cho CBCNV trong ngành thì dưới 1 tr bạn vẫn được tính vào chi phí hợp lý. ( Tính vào quỹ phúc lợi thì phí quá:eyepop:)

Coc Yeu
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Bong05
Nếu các khoản chi trang phục kia bạn thanh toán như 1 dạng BH lao động, có hóa đơn tài chính thì bạn được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN. Còn lại may trang phục cho CBCNV trong ngành thì dưới 1 tr bạn vẫn được tính vào chi phí hợp lý. ( Tính vào quỹ phúc lợi thì phí quá:eyepop:)

Khổ thế đấy chị ạ. Em cũng muốn cho vào chi phí nhưng vào năm 2004 cơ quan có bị kiểm toán 1 lần ( lúc đó em chưa vào làm ) và họ loại chi phí đó ra. Bây giờ theo TT134 thì tốt quá. Mỗi năm phải chi đến gần 50tr đấy ạ .Em cám ơn chị nhiều ạ.