PDA

View Full Version : Ký tên qua giấy than



trinhtuyen
15-07-2011, 12:04 PM
Em viết hóa đơn xong lại quên không rút giấy than ra mà kí tên luôn vào phần "người bán hàng". Thế là cả liên 2 và liên 3 đều in tên và chữ ký qua giấy than. Như thế có sao không a? có phải hủy hóa đơn không? Em vẫn còn để nguyên chưa xé ra, chờ sự trợ giúp của các bác. Giải đáp nhanh giúp em nhé!

nguyenhien79
15-07-2011, 12:04 PM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi trinhtuyen
Em viết hóa đơn xong lại quên không rút giấy than ra mà kí tên luôn vào phần "người bán hàng". Thế là cả liên 2 và liên 3 đều in tên và chữ ký qua giấy than. Như thế có sao không a? có phải hủy hóa đơn không? Em vẫn còn để nguyên chưa xé ra, chờ sự trợ giúp của các bác. Giải đáp nhanh giúp em nhé!


K phải hủy HĐ đâu, ký thế cũng k sao lần sau bạn nhớ k ký qua giấy than là ok ( mình nói thế bởi vì mình thấy KT cũ bên mình cũng ký như vậy mà qua quyết toán rồi k bị sao cả)

bigmen
15-07-2011, 12:04 PM
Nhưng theo quy định mới mình cập nhật không rõ là trong văn bản nào nữa thì phải ký sống cả ba liên muh.

study1003
15-07-2011, 12:04 PM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi trinhtuyen
Em viết hóa đơn xong lại quên không rút giấy than ra mà kí tên luôn vào phần "người bán hàng". Thế là cả liên 2 và liên 3 đều in tên và chữ ký qua giấy than. Như thế có sao không a? có phải hủy hóa đơn không? Em vẫn còn để nguyên chưa xé ra, chờ sự trợ giúp của các bác. Giải đáp nhanh giúp em nhé!


Đối với người bán hàng thì em ký tên như vậy ko sao cả, nhưng đối với "THỦ TRƯỞNG ĐƠN VỊ và NGƯỜI MUA HÀNG " thì bắt buộc phải "ký tên sống" trên 3 liên.:pepsi:

trinhtuyen
15-07-2011, 12:04 PM
ơ thế bác bigmen oi, nhớ kỹ lại hộ em đi xem em có phải hủy không để em còn xé?

tiger2774
15-07-2011, 12:04 PM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi study1003
Đối với người bán hàng thì em ký tên như vậy ko sao cả, nhưng đối với "THỦ TRƯỞNG ĐƠN VỊ và NGƯỜI MUA HÀNG " thì bắt buộc phải "ký tên sống" trên 3 liên.:pepsi:


Chỗ này không có quy định. Vẫn ký bình thường qua giấy than giống như viết hóa đơn thôi.

thanhvunt
15-07-2011, 12:04 PM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi tiger2774
Chỗ này không có quy định. Vẫn ký bình thường qua giấy than giống như viết hóa đơn thôi.


Tại khoản 1 Điều 20 Luật Kế toán (số 03/2003/QH11 ngày 17/6/2003) quy định: “Chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng bút mực. Không được ký chứng từ kế toán bằng mực đỏ hoặc đóng dấu chữ ký khắc sẵn. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất”.

Hên xui. Nếu lập luận là ký lồng giấy than không phải là ký bằng bút mực thì sao?

tiger2774
15-07-2011, 12:04 PM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi OldNTV
Tại khoản 1 Điều 20 Luật Kế toán (số 03/2003/QH11 ngày 17/6/2003) quy định: “Chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng bút mực. Không được ký chứng từ kế toán bằng mực đỏ hoặc đóng dấu chữ ký khắc sẵn. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất”.

Hên xui. Nếu lập luận là ký lồng giấy than không phải là ký bằng bút mực thì sao?


Nhưng hóa đơn không thuộc loại bắt buộc phải ký từng liên. Tất nhiên liên 1 ký phải là bút mực rùi. Mời Vũ già xem khúc dưới.

Tại điểm 4, mục I Chế độ chứng từ kế toán ban hành kèm theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Chế độ kế toán doanh nghiệp quy định: “Tất cả các chữ ký trên chứng từ kế toán đều phải ký bằng bút bi hoặc bút mực, không được ký bằng mực đỏ, bằng bút chì, chữ ký trên chứng từ kế toán dùng để chi tiền phải ký theo từng liên.” Và tại điểm IV Danh mục chứng từ kế toán quy định: “Tiền tệ:
1. Phiếu thu : 01-TT
2. Phiếu chi : 02-TT
3. Giấy đề nghị tạm ứng :03-TT
4. Giấy thanh toán tiền tạm ứng :04-TT
5. Giấy đề nghị thanh toán : 05-TT
6. Biên lai thu tiền: 06-TT
7. Bảng kê vàng, bạc, kim khí quý, đá quý :07-TT
8. Bảng kiểm kê quỹ (dùng cho VNĐ) :08a-TT
9. Bảng kiểm kê quỹ (dùng cho ngoại tệ,
Vàng bạc, kim khí quý, đá quý):08b-TT
10. Bảng kê chi tiền :09-TT".

tannguyet
15-07-2011, 12:04 PM
Mọi người ơi cho em hỏi.Trên cuốn hóa đơn của cty em mỗi lần xếp ký đều có lót giấy than chữ ký cho 3 liên. cty em mới thành lập với lại em cũng mới làm nên em không rõ lắm.nhờ các anh chị chỉ bảo giúp.hóa đơn em đã xuất hết nữa cuốn đều như zậy cả.Như zậy cty em có bị phạt không ?

LTV
15-07-2011, 12:04 PM
ko sao đâu bạn ạ minh đang làm kế toán doang thu cho một công ty lớn mỗi tháng mình xuất từ 4 đến 5 cuốn hóa đơn nhưng tất cả mình đều ký tên phần người bán hàng qua giấy than chứ mình có ký sống lần nào đâu vậy bạn cứ yên tâm mà xé hóa đơn đi nhé

lananhdavi
15-07-2011, 12:04 PM
hết hồn em nghe mọi người bảo phải kí sống trên HD GTGT thì em hết hồn vì em đã xuất gần hết 1 cuốn rồi nhưng cũng toàn kí trên giấy than liên 2 và 3 . Nhưng em có vấn đề như thế này muốn hỏi anh chị ạ. Trong quát trình lót giấy than em lót nhầm vào 1 liên tím ( liên này đã xuất đi rồi tức đã có chữ kí SỐNG của GD " nhưng do sơ suất em lót nhầm nên lại bị kí đè bằng giấy than một lần nữa lên chữ kí này của GD " mà HD này đã xuất rồi em không biết có sao không ạ? Hiện tại em vẫn để vậy chưa xử lí gì cả? có quy định nào về sai sót này không ạ.

huyhaithanh
15-07-2011, 12:04 PM
Đúng, không sao đâu bạn ah. Công ty mình cũng làm vậy mà, thuế có ý kiến gì đâu.

Lê Hương Thảo
15-07-2011, 12:04 PM
Ko vấn đề gì và cũng ko phải hủy hóa đơn

MinhCanTho
15-07-2011, 12:04 PM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi tiger2774 http://www.webketoan.vn/forum/images/buttons/viewpost.gif (http://www.webketoan.vn/forum/f84/ky-ten-qua-giay-than-37280-post315946.html#post315946\)
Nhưng hóa đơn không thuộc loại bắt buộc phải ký từng liên. Tất nhiên liên 1 ký phải là bút mực rùi. Mời Vũ già xem khúc dưới.

Tại điểm 4, mục I Chế độ chứng từ kế toán ban hành kèm theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Chế độ kế toán doanh nghiệp quy định: “Tất cả các chữ ký trên chứng từ kế toán đều phải ký bằng bút bi hoặc bút mực, không được ký bằng mực đỏ, bằng bút chì, chữ ký trên chứng từ kế toán dùng để chi tiền phải ký theo từng liên.” Và tại điểm IV Danh mục chứng từ kế toán quy định: “Tiền tệ:
1. Phiếu thu : 01-TT
2. Phiếu chi : 02-TT
3. Giấy đề nghị tạm ứng :03-TT
4. Giấy thanh toán tiền tạm ứng :04-TT
5. Giấy đề nghị thanh toán : 05-TT
6. Biên lai thu tiền: 06-TT
7. Bảng kê vàng, bạc, kim khí quý, đá quý :07-TT
8. Bảng kiểm kê quỹ (dùng cho VNĐ) :08a-TT
9. Bảng kiểm kê quỹ (dùng cho ngoại tệ,
Vàng bạc, kim khí quý, đá quý):08b-TT
10. Bảng kê chi tiền :09-TT".


Xin hỏi nếu trên phiếu thu, phiếu chi không ký theo từng liên, mà ký qua giấy than thì mức phạt là bao nhiêu ? :dance2::dance2::dance2: