PDA

View Full Version : Hóa đơn của doanh nghiệp bỏ trốn

meocondihoc
15-07-2011, 05:33 AM
Chào các bạn.
Nhờ các bạn chỉ giúp trường hợp sau.
Cty tôi kê khai hoàn thuế VAT. nhưng sau đó phát hiện 1 số hóa đơn kê khai là của doanh nghiệp bỏ chốn. Vậy phải làm thế nào bây giờ? Xin chỉ giáo.

phong2v
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi meocondihoc
Chào các bạn.
Nhờ các bạn chỉ giúp trường hợp sau.
Cty tôi kê khai hoàn thuế VAT. nhưng sau đó phát hiện 1 số hóa đơn kê khai là của doanh nghiệp bỏ chốn. Vậy phải làm thế nào bây giờ? Xin chỉ giáo.

Nếu mua truớc khi bỏ trốn, có quan hệ mua bán thật và chứng minh đc thì ko có vấn đề gì, còn mua sau khi DN đã bỏ trốn nhẹ thì loại ra khỏi chi phí và ko đc khấu trừ thuế, nặng thì bị phạt
­

tiger2774
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi phong2v
Nếu mua truớc khi bỏ trốn, có quan hệ mua bán thật và chứng minh đc thì ko có vấn đề gì, còn mua sau khi DN đã bỏ trốn nhẹ thì loại ra khỏi chi phí và ko đc khấu trừ thuế, nặng thì bị phạt
­

Bổ sung chút xíu vào câu trả lời của pác Phong nhé:
Nếu quan hệ mua bán thật (nghĩa là A mua hàng của B và nhận hóa đơn của B) thì muốn chứng minh đuợc, thông thường chí có cách đầy đủ bộ chứng từ hợp lệ, hợp pháp của số hàng đó. Trong bộ chứng từ đó, các chỉ tiêu cũng phải được đáp ứng đầy đủ (ví dụ như chữ ký).=> Nếu okie được hết thì bạn sẽ được chấp thuận tờ hóa đơn đó. Trường hợp này chỉ dành cho mua trước ngày bỏ trốn, sau ngày bỏ trốn thì miễn bàn rùi=> Vừa truy thu vừa phạt. Nếu cơ quan điều tra phát hiện hay bắt được chủ doanh nghiệp bỏ trốn và họ khai báo rằng cty được sinh ra nhằm mua bán hóa đơn thì xem như mua trước hay sau gì cũng dính cả =>xử phạt như mua sau ngày bỏ trốn.

xuantham
Các bạn tham khảo CV 4215 của TCT

tiger2774
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi xuantham

Tiếp theo chị Thắm nhé. Các bạn download 2 cv dưới nữa cho đủ bộ.

Nguyễn Ngọc Trí
mấy anh chị ơi cho em hỏi, làm sao biết được doanh nghiệp đó bỏ trốn. Vì có thể cty em chỉ mua hàng một lần, sao biết được tình trạng nội bộ cty đó.

tiger2774
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Nguyễn Ngọc Trí
mấy anh chị ơi cho em hỏi, làm sao biết được doanh nghiệp đó bỏ trốn. Vì có thể cty em chỉ mua hàng một lần, sao biết được tình trạng nội bộ cty đó.

Dò số hóa đơn, mã số thuế trên trang web Cục thuế, TCT xem có vi phạm pháp luật hay không?
Chẵng lẻ Cty bỏ trốn mà người ta thông báo với mình sao trùi.
Cuối cùng lên hỏi cán bộ quản lý, nhờ họ tra giùm.

phong2v
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi tiger2774
Dò số hóa đơn, mã số thuế trên trang web Cục thuế, TCT xem có vi phạm pháp luật hay không?
Chẵng lẻ Cty bỏ trốn mà người ta thông báo với mình sao trùi.
Cuối cùng lên hỏi cán bộ quản lý, nhờ họ tra giùm.

Nhưng nhiều khi trên trang của TCt ko update kịp đâu bác ạ, em đã gặp trường hợp như thế rùi đó, tôt nhất mua bán phải ký cả 3 liên đúng đối tượng trên HĐ như thế giảm tối đa rủi ro

tiger2774
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi phong2v
Nhưng nhiều khi trên trang của TCt ko update kịp đâu bác ạ, em đã gặp trường hợp như thế rùi đó, tôt nhất mua bán phải ký cả 3 liên đúng đối tượng trên HĐ như thế giảm tối đa rủi ro

P nói cũng đúng lém, vì thế để hạn chế rủi ro cho doanh nghiệp thì chính bản thân doanh nghiệp phải nên tự bảo vệ cho mình trước bằng cách khi mua bán thì cần phải xác minh rõ ràng về tính hợp pháp của đơn vị bên kia và thực hiện đầy đủ chứng từ kế toán đối với các hoạt động mua bán thôi.

ketoanthattinh
Hô hô! Xác minh vào mắt! May ăn khôn thôi các bác ơi
- Thứ nhất, CSDL Doanh nghiệp bỏ trốn làm sao update liên tục được.
- Thứ hai, mua hàng thì còn dễ kiểm tra, chứ mua dịch vụ (tiếp khách, phòng nghỉ ...), nhân viên mang hóa đơn về thanh toán thì cũng bó tay.
Túm lại Cơ quan thuế Cần phải Số hóa cho nhanh chứ không thì người lương thiện cũng trở thành kẻ gian mất.

tiger2774
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi ketoanthattinh
Hô hô! Xác minh vào mắt! May ăn khôn thôi các bác ơi
- Thứ nhất, CSDL Doanh nghiệp bỏ trốn làm sao update liên tục được. Có bao giờ DN buớc vào truy cứu chưa? Hay là cứ làm bừa rồi la cho to?
- Thứ hai, mua hàng thì còn dễ kiểm tra, chứ mua dịch vụ (tiếp khách, phòng nghỉ ...), nhân viên mang hóa đơn về thanh toán thì cũng bó tay. Dịch vụ thì hiếm khi bỏ trốn, chẵng lẽ bỏ trốn rồi mà dám lo đầu ra kinh doanh phòng nghỉ ưh? Chỉ có mua hàng vớ vẫn, xây dựng rồi k biết lấy hóa đơn đâu để hợp thức hóa đống sắt, thép rồi kiếm đường cõng tờ hóa đơn tầm bậy về thôi.

Dòng chữ đỏ là của mình đấy

DUYENTRAN
Bạn KETOANTHUCTINH nói cũng đúng, bởi vì mình làm kế toán cho doanh nghiệp mình đôi khi cũng kiểm tra trên trang Web của TCT nhưng cũng không thấy update kịp, thậm chí DN của mình đã sử dụng đến cuốn hóa đơn thứ 05 mà chỉ thấy mới ghi có cuốn hóa đơn đầu tiên thôi. Nói chung rũi ro là DN chịu, nhất là đối với các DN hoạt động trong lĩnh vực xây dựng, khi làm ăn các bạn cố gắng chọn những DN mà ít nhiều mình cũng biết đến họ thì sẽ hạn chế rũi ro

tuanngoc1977
Khi đơn vị bán hàng gửi hóa đơn (liên 2) qua đường bưu điện, Nguời mua không thể ký 3 liên Hóa đơn được. Người mua có nhất thiết phải ky vào liên 2 để làm thanh toán cho người bán không?

tiger2774
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi tuanngoc1977
Khi đơn vị bán hàng gửi hóa đơn (liên 2) qua đường bưu điện, Nguời mua không thể ký 3 liên Hóa đơn được. Người mua có nhất thiết phải ky vào liên 2 để làm thanh toán cho người bán không?

Có 2 trường hợp:
1. Nếu bạn muốn ký vào liên 2 thì bên kia phải gửi cho bạn liên 2 và 3, sau đó bạn gửi lại cho bên kia liên 3. Nhưng cách này thường ít khi sử dụng vì nó bất tiện về thời gian và gửi bưu điện thì thỉnh thoảng vẫn bị mất.
2. Ghi chỗ người mua hàng ký tên: Bán hàng qua điện thoại hay Fax là nhanh nhất

Nguyễn Hồng Quang
Nếu bạn đã phát hiện ra đó là doanh nghiệp bỏ trốn thì nên liệt kê tất cả chứng từ liên quan tới họ (hóa đơn, phiếu thu, phiếu chi, hợp đồng) lưu thành 1 file, thêm vào đó lập một bản cam kết nội dung đại khái là cam kết đơn vị đã thực tế giao dịch với các đơn vị đó, trong bản cam kết liệt kê tất các hóa đơn của đơn vị bỏ trốn (ký hiệu, ngày tháng, giá trị mặt hàng...).

xuan84
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Nguyễn Hồng Quang
Nếu bạn đã phát hiện ra đó là doanh nghiệp bỏ trốn thì nên liệt kê tất cả chứng từ liên quan tới họ (hóa đơn, phiếu thu, phiếu chi, hợp đồng) lưu thành 1 file, thêm vào đó lập một bản cam kết nội dung đại khái là cam kết đơn vị đã thực tế giao dịch với các đơn vị đó, trong bản cam kết liệt kê tất các hóa đơn của đơn vị bỏ trốn (ký hiệu, ngày tháng, giá trị mặt hàng...).

Cho mình hỏi. DN mình lấy hàng thật, nhưng khi lấy hàng thì thanh toán luôn nhưng người lấy hàng chỉ cầm hoá đơn đỏ về và kẹp vào phiếu chi của Công ty mình thôi. Hoá đơn đó từ năm 2007 đến năm nay Dn đó bỏ trốn, cơ quan thuế gọi Công ty mình lên và kêu nộp phạt, với lý do là lấy hoá đơn của DN bỏ trốn, mặc dù là trước thời điểm DN bỏ trốn nhưng Dn đó lại nợ thuế năm 2007 nên mình vẫn bị phạt.
Hỏi như vậy có đúng ko và giải quyết thế nào?

linhmoi24
nếu bạn đã làm thủ tục hoàn rùi mà hoàn lần đầu cơ quan thuế chưa ra quyết định kiểm tra, bạn nên rút lại hồ sơ hoàn thuế và làm thủ tục điều chỉnh đi bạn à ( đối với trường hợp hoá đơn khống ấy). còn không thì bạn cứ bình thường chuẩn bị giải trình số liệu thui chứ không có vấn đề gì đâu :)

quoctoan81
Máy chém 4215 nó chém hok chừa 1 ai, tốt nhất kế tóan nên cẩn thận và kỷ lưởng trước khi giao dịch, cần có đủ 4 cái này lận lưng nha các bạn:
1. Phiếu thu ( có đủ chữ ký)
2. Phiếu chi (có đủ chữ ký)
3. Hợp đồng Kinh tế (Có thanh lý luôn thì càng tốt)
4. Có hạch tóan sổ sách nghiệp vụ phát sinh.
Có 4 cái này thì an tòan được 80%, còn lại bị dính sau ngày hay Công an kết luận cty bên kia mua bán hóa đơn thì mình sẻ bị Trãm....
Thân chào.

hoaiphong99
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi quoctoan81
Máy chém 4215 nó chém hok chừa 1 ai, tốt nhất kế tóan nên cẩn thận và kỷ lưởng trước khi giao dịch, cần có đủ 4 cái này lận lưng nha các bạn:
1. Phiếu thu ( có đủ chữ ký)
2. Phiếu chi (có đủ chữ ký)
3. Hợp đồng Kinh tế (Có thanh lý luôn thì càng tốt)
4. Có hạch tóan sổ sách nghiệp vụ phát sinh.
Có 4 cái này thì an tòan được 80%, còn lại bị dính sau ngày hay Công an kết luận cty bên kia mua bán hóa đơn thì mình sẻ bị Trãm....
Thân chào.

Nhất trí 100%, nhưng nhiều khi cũng không thông cho lắm, ở các cty 2 bộ phận mua hàng (cung ứng) và kế toán là khác nhau, nhiều khi có đầy đủ hết nhưng vẫn bị trãm:wall:, tất nhiên sai phạm thì do ông mua hàng chịu, nhưng đau cho ông kế toán lại bị cty xử vì tột lơi lỏng quản lý...
Bà mịa hàng hóa mua năm nay, năm sau thằng bán nó mới bỏ trốn hay bị bắt và khai ra, Bố ông kế toán cũng chịu.:069:

snownight
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi hoaiphong99
Nhất trí 100%, nhưng nhiều khi cũng không thông cho lắm, ở các cty 2 bộ phận mua hàng (cung ứng) và kế toán là khác nhau, nhiều khi có đầy đủ hết nhưng vẫn bị trãm:wall:, tất nhiên sai phạm thì do ông mua hàng chịu, nhưng đau cho ông kế toán lại bị cty xử vì tột lơi lỏng quản lý...
Bà mịa hàng hóa mua năm nay, năm sau thằng bán nó mới bỏ trốn hay bị bắt và khai ra, Bố ông kế toán cũng chịu.:069:

Bố ông kế toán mà không làm kế toán thì chịu cũng đúng thoai :010:! Còn ông kế toán phải cố mà chứng minh được điều này nhé1:lol:

Luaphuongdong
Công văn 7333 ngày 24/06/2008 thay thế cho 4215

lehoa_tcd
Hqua công ty em vừa QT xong, hoá đơn mua từ 2004-2005 có một số hoá đơn của DN bỏ trốn (mua trước thời điểm) nhưng thuế vẫn loại , truy thu và phạt vì bọn em ko làm hợp đồng, ko có phiếu XK, phiếu thu của cty đó. Méo mặt anh chị ạ. KO biết trước khi ra thông báo chính thức em có thương lượng được chút nào hay ko? Có cách nào giảm tối thiểu tình huống xấu ko anh chị ơi! Hôm qua thuế giam em đến 8h tối mới được về. Hic...

quoctoan81
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi lehoa_tcd
... Hôm qua thuế giam em đến 8h tối mới được về. Hic...

- cái này thì sai rùi....

meocondihoc
Chào các bạn.
Nhờ các bạn chỉ giúp trường hợp sau:
Năm 2008, Cty tôi có xây dựng 01 nhà học 3 tầng tặng cho trường mầm non A. Chi phí đầu tư xây dựng khoảng 400tr trong 4 tháng. Khi kết thúc công trình thì có được đưa hết vào chi phí một lần không. Cty tôi đã ký Biên bản tài trợ giáo dục và có đủ các chứng từ chi phí, hồ sơ bàn giao công trình cho bên nhận tài trợ. Xin hỏi các bạn là chứng từ chi phí như vậy đã đủ chưa?.
Tôi có đọc thông tư 134/2007/TT-BTC nhưng chỉ thấy BTC hướng dẫn về việc ký Biên bản tài trợ giáo dục và xác định đúng đối tượng tài trợ là đủ hồ sơ.

tranhoangmaianh
Các anh chị giúp em với!

Em muốn tìm văn bản mới nhất về xử lý hóa đơn mua hàng của doanh nghiệp bỏ trốn. Gấp lắm rồi ạ.

Hoang
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Luaphuongdong
Công văn 7333 ngày 24/06/2008 thay thế cho 4215

jobe
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi xuantham

Chị Xuantham ơi cho em xin thêm ngày phát hành công văn này của Tổng cục thuế với ah

leehang
Ngày 18 tháng 11 năm 2005:036: