PDA

View Full Version : chữ ký trong phiếu chi



meochip
15-07-2011, 04:50 AM
các bác cho em hỏi vấn đề này được ko, trong phiếu chi có cần bắt buộc đầy đủ các chữ ký: giám đốc, kế toán trưởng, thủ quỹ , người lập phiếu, người nhận tiền ko vậy ạ (với quy mô doanh nghiệp nhỏ, số lượng nhân viên ít nên có thể có kiêm nhiệm).em là người viết phiếu chi có vấn đề gì không nếu em lại là người ký nhận tiền ??? Thanks các bác nhiều

phong2v
15-07-2011, 04:50 AM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi meochip
các bác cho em hỏi vấn đề này được ko, trong phiếu chi có cần bắt buộc đầy đủ các chữ ký: giám đốc, kế toán trưởng, thủ quỹ , người lập phiếu, người nhận tiền ko vậy ạ (với quy mô doanh nghiệp nhỏ, số lượng nhân viên ít nên có thể có kiêm nhiệm).em là người viết phiếu chi có vấn đề gì không nếu em lại là người ký nhận tiền ??? Thanks các bác nhiều


Phải đủ bạn ạ, thực tế ai nhận tiền thì người đó ký, ko phải cái gì bạn cũng ký

Lê Trung Nguyên
15-07-2011, 04:50 AM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi meochip
các bác cho em hỏi vấn đề này được ko, trong phiếu chi có cần bắt buộc đầy đủ các chữ ký: giám đốc, kế toán trưởng, thủ quỹ , người lập phiếu, người nhận tiền ko vậy ạ (với quy mô doanh nghiệp nhỏ, số lượng nhân viên ít nên có thể có kiêm nhiệm).em là người viết phiếu chi có vấn đề gì không nếu em lại là người ký nhận tiền ??? Thanks các bác nhiều


Mọi chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký theo chức danh qui định trên chứng từ mới có giá trị thực hiện.
Trường hợp của em nêu anh nghĩ vẫn có thể được như thanh toán các khoản có liên quan trực tiếp tới em (chẳng hạn thanh toán công tác phí), em được giao viết phiếu chi chứ đâu ai cấm em nhận tiền của em chứ (đương nhiên phiếu chi này phải đầy đủ chữ ký rồi nhé). :wall:

meochip
15-07-2011, 04:50 AM
vâng,thực tế ngoài tiền lương ra có những khi em được giao tiền để mua đồ cho công ty,hay ra đóng tiền điện thoại chẳng hạn...em sẽ là người ký nhận tiền và ký cả người lập phiếu chi đó, vẫn ổn chứ ạ???

chuyengiaketoan
15-07-2011, 04:50 AM
Để khách quan và đúng chế độ em nên để kế toán tiền mặt viết phiếu chi, còn em là người ký nhận tiền. Nếu người kiểm tra là người khó tính thì việc làm của em không ổn lắm.

van_kttc
15-07-2011, 04:50 AM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi meochip
các bác cho em hỏi vấn đề này được ko, trong phiếu chi có cần bắt buộc đầy đủ các chữ ký: giám đốc, kế toán trưởng, thủ quỹ , người lập phiếu, người nhận tiền ko vậy ạ (với quy mô doanh nghiệp nhỏ, số lượng nhân viên ít nên có thể có kiêm nhiệm).em là người viết phiếu chi có vấn đề gì không nếu em lại là người ký nhận tiền ??? Thanks các bác nhiều


Bạn không thể "vừa đá bóng, vừa thổi còi " được.Nếu bạn là thủ quỹ thì chỉ ký phần thủ quỹ,nếu bạn là kế toán tiền mặt thì bạn ký người lập.Còn không bạn phải làm một hợp đồng lao động "ma"-nhờ người thân quen nhà Sếp làm thủ quỹ và ký hộ trên danh nghĩa thôi.tuy nhiên vấn đề này hơi khó đấy...tiêu hộ còn được chứ ký hộ...e rằng...?

Phiếu thu-chi thì bắt buộc phải ký đầy đủ các chữ ký trên Phiếu rồi.Nói là luật thế,nhưng hiện nay các DN vừa và nhỏ đều tồn tại KT tiền mặt kiêm luôn thủ quỹ.

Bạn có thể đọc và tìm hiểu Điều 51 - Luật kế toán sổ/2003/QH11 ngày 17/06/2003 đã quy định cụ thể.(Những người ko đc là kế toán)

chúc lành.

Mai Thị Lan
15-07-2011, 04:50 AM
A oi nếu như anh noi thì công ty em có mỗi mình em làm kế toán thế em viết phiếu chi em ký cả người lập phiếu và người nhân không được ạ?

wiskyvodka
15-07-2011, 04:50 AM
Sao lại là người nhận nhỉ?

tran bach diep
15-07-2011, 04:50 AM
Công ty mình làm cũng là Cty nhỏ, có một mình mình làm kế toán, mình vẫn ký cả KTT, người lập phiếu, người nhận tiền trên phiếu chi mà qua 2 lần QT rồi, chẳng bị làm sao cả.

htlinh
15-07-2011, 04:50 AM
Không thấy ai nói về thủ quỹ nhỉ, thế trên PC mình ký cả ba chỗ: thủ quỹ, người nhận tiền, người lập phiếu có đc không? Vì thực tế mình kiêm hết mà.

Ngô Vân Khánh
15-07-2011, 04:50 AM
Công ty mình làm cũng vậy, là công ty nhỏ mà mình làm kế toán nên kiêm luôn viết phiếu thu chi, có khi cả người nhận tiền. Nên nhiều lúc trên phiếu chi thể hiện cả phần Kế toán, người lập phiếu, người nhận tiền. Không hiểu như vậy có được ko nhỉ???

trinh thanh ha
15-07-2011, 04:50 AM
Mình nghĩ là được hết mà. Công ty nhỏ chỉ có 1 kế toán nên đương nhiên phải kiêm hết. Nhưng tốt nhất không nên ký phần của thủ quỹ. Chỉ nên ký người lập phiếu và người nhận tiền thôi.

phongmlg
15-07-2011, 04:50 AM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi meochip
các bác cho em hỏi vấn đề này được ko, trong phiếu chi có cần bắt buộc đầy đủ các chữ ký: giám đốc, kế toán trưởng, thủ quỹ , người lập phiếu, người nhận tiền ko vậy ạ (với quy mô doanh nghiệp nhỏ, số lượng nhân viên ít nên có thể có kiêm nhiệm).em là người viết phiếu chi có vấn đề gì không nếu em lại là người ký nhận tiền ??? Thanks các bác nhiều


:pepsi:
:alcon:
Bắt buộc phải có đầy đủ chữ ký của những người có liên quan. BẠn là người viết phiếu chi thì sẽ hok có vđ jì khi bạn là người ký nhận tiền nếu tiền đó chi cho bạn! Ngoài ra nếu bạn đủ can đảm thì cứ ký dùm người khác!!!

mmm
15-07-2011, 04:50 AM
vừa rồi QToán, mình cũng làm lại toàn bộ phiếu chi + thu. Vì thực tế cty chỉ có 2 NViên, và việc thanh toán các chi phí thì hầu như do GĐốc trả, đôi lúc là kế toán cũ. Nay KT nghỉ rồi, nên toàn bộ các chữ kỹ: thủ quỹ, người lập phiếu, người nhận tiền đều dựa vào tên 1 số NViên cũ trên bảng lương để ký khống. Mọi thứ cũng thấy ổn khi QToán.
Nhưng thực tế hiện nay, các DN nhỏ chỉ có 1 KToán đảm nhiệm. Tiền - GĐ giữ. Mà trong luật thì quy định GĐ ko đc giữ két. THế ai ký thủ quỹ bgiờ??? Nhiều khi KToán mới vào làm, phải làm lại chứng từ thu chi toàn bộ, chỉ còn nước ký khống thôi. Chứ ai ký cho? Hoặc chỉ ký fần lập phiếu (nếu mình ghi), hoặc ng nhận tiền (nếu mình trả). Còn chức danh KTT và thủ quỹ đúng là chỉ có ... khống!

taoxanh
15-07-2011, 04:50 AM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Ngô Vân Khánh
Công ty mình làm cũng vậy, là công ty nhỏ mà mình làm kế toán nên kiêm luôn viết phiếu thu chi, có khi cả người nhận tiền. Nên nhiều lúc trên phiếu chi thể hiện cả phần Kế toán, người lập phiếu, người nhận tiền. Không hiểu như vậy có được ko nhỉ???


Các cty có mô hình vừa và nhỏ thì KT kiêm cả thủ quỹ là điều rất phổ biến hiện nay.Có thêm thủ quỹ thì thừa, không có thì không đúng luật kế toán quy định.
Mình cũng kiêm cả 2, lúc quyết toán thuế không thấy cq thuế hỏi thăm đến khoản ký tá.Biết đâu các pác thuế bên mình dễ tính.

Nguyễn Hùng Mạnh
15-07-2011, 04:50 AM
Đa số các Công ty TNHH họ đều có 2 hệ thống sổ sách nên phần báo cáo thuế họ "độ" là chính nên thường là "ký đại" cho có thôi.

Ngô Vân Khánh
15-07-2011, 04:50 AM
Thank you mọi người, công ty mình có thủ quỹ ký riêng rùi nên ko lo vấn đề đấy.

Dieulinh121082
15-07-2011, 04:50 AM
Bạn trần Bạch Diệp ơi! có thể bạn đã qua 2 lần quyết toán mà không bị làm sao nhưng đi đêm lăm có ngày gặp ma đấy.Bạn nên đọc tiết b điểm 1 điều 6 số 49/1999/NĐ-CP ngày 8/7/1999 của chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán do hành vi " "Sử dụng các hóa đơn chứng từ kế toán không đúng quy định của Bộ tài chính".

MISSKETOAN
15-07-2011, 04:50 AM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi meochip
các bác cho em hỏi vấn đề này được ko, trong phiếu chi có cần bắt buộc đầy đủ các chữ ký: giám đốc, kế toán trưởng, thủ quỹ , người lập phiếu, người nhận tiền ko vậy ạ (với quy mô doanh nghiệp nhỏ, số lượng nhân viên ít nên có thể có kiêm nhiệm).em là người viết phiếu chi có vấn đề gì không nếu em lại là người ký nhận tiền ??? Thanks các bác nhiều


Theo quy định thì phiếu chi là một chứng từ kế toán nên nó phải có đầy đủ các yếu tố cần thiết. Khi chi một khoản tiền của cơ quan thì phải có chữ ký của các bên liên quan có ghi trên phiếu chi. Người lĩnh tiền la người ký cuối cùng. Bạn vừa là người viết phiếu chi, vừa là người nhận tiền thì mình nghĩ nó không được khách quan rồi. Ban là thủ quỹ hay kế toán trưởng vậy? Hai người đó tốt nhất là không nên đứng tên là người nhận tiền trong phiếu chi. Kế toán trưởng là người duyệt khoản chí đó trước khi trình giám đốc, mình tự duyệt chi cho mình là không hay bạn ạ, thủ quỹ là người chi tiền. Mình nghĩ rằng tốt nhất là nên để cho 1 người khác đứng tên thanh toán các khoản thì nó hay hon. Thế nhé:angel:

voxuanthanh
15-07-2011, 04:50 AM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Mai Thị Lan
A oi nếu như anh noi thì công ty em có mỗi mình em làm kế toán thế em viết phiếu chi em ký cả người lập phiếu và người nhân không được ạ?


Nếu cty bạn nhỏ, chỉ mình bạn làm kế toán, bạn phải đưa GĐốc bạn ký, bạn ký vào chổ "người lập phiếu" cùng với người nhận tiền ký nữa là được rồi.

xuantham
15-07-2011, 04:50 AM
Mấy câu hỏi kiểu này mà có đến 20 bài. Theo tôi đến bài số 3 là khoá đươc rồi. Mấy bài còn lai có thể xoa bớt cho đở khổ người đọc, và nâng cấp WKters lên tí, trả lời theo kiểu như là chat trong mục nghiệp vụ :wall::wall:

anhsangxanh
15-07-2011, 04:50 AM
Theo nguyên tắc thì không được nhưng mình vẫn thấy có nhiều công ty có trường hợp đó mà chẳng thấy có vấn đề gì cả

ngoc itc
15-07-2011, 04:50 AM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi meochip
các bác cho em hỏi vấn đề này được ko, trong phiếu chi có cần bắt buộc đầy đủ các chữ ký: giám đốc, kế toán trưởng, thủ quỹ , người lập phiếu, người nhận tiền ko vậy ạ (với quy mô doanh nghiệp nhỏ, số lượng nhân viên ít nên có thể có kiêm nhiệm).em là người viết phiếu chi có vấn đề gì không nếu em lại là người ký nhận tiền ??? Thanks các bác nhiều

ngoc itc
15-07-2011, 04:50 AM
Phieu chi thi ko nhat thiet phai co Chu DN ky, chi can dong dau treo la duoc, nhung voi doanh nghiep nha nuoc thi phai day du vi neu ko day du chu ky thi se ko duoc thu quy xuat iten dau con tu nhan thi ko can thiet chi can co nguoi lap phieu ky , nguoi nhan tien ky, ke toan truogn ky, va thu quy la ok roi, con neu ban la nguoi lap phieu roi ban ky luon thi cung ko sao minh cung hay lam vay ma don gian hieu la minh lam nhhiem vu viet PC nhung minh truc tiep nhan mon tien do thi dau co sao hon nua thu quy va ke toan truong ky moi la quan trong

taoxanh
15-07-2011, 04:50 AM
câu hỏi của bạn đã có nhiều người hỏi và trả lời trong topic này rồi.Bạn tìm và đọc nhé.ngay ở mục bạn vừa post bài đã có người hỏi và cũng đã có hơn 20 người trả lời rồi.Bạn hỏi giống câu đó ko ai trả lời cho bạn đâu.
Mong bạn tìm hiểu và đọc kỹ các topic trước khi post

DUYENTRAN
15-07-2011, 04:50 AM
nhà mình có mở DN , mình là kế toán trưởng nên mình ký đại thủ quỹ, kế toán trưởng, còn người nhận tiền thì cứ ký giả chữ ký của ai đó trên hóa đơn mua vào vì chả hơi đâu mà thuế họ kiểm chữ ký, chỉ cần hóa đơn chứng từ hợp lệ là được

DUYENTRAN
15-07-2011, 04:50 AM
:pepsi:nhà mình có mở DN , mình là kế toán trưởng nên mình ký đại thủ quỹ, kế toán trưởng, còn người nhận tiền thì cứ ký giả chữ ký của ai đó trên hóa đơn mua vào vì chả hơi đâu mà thuế họ kiểm chữ ký, chỉ cần hóa đơn chứng từ hợp lệ là được

thucisc
15-07-2011, 04:50 AM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Lê Trung Nguyên
Không thấy ai nói về thủ quỹ nhỉ, thế trên PC mình ký cả ba chỗ: thủ quỹ, người nhận tiền, người lập phiếu có đc không? Vì thực tế mình kiêm hết mà.



Trường hợp của bạn htlinh vẫn chập nhận được, cái quan trọng nhất là sếp duyệt ok

Pham Phuc Huy
15-07-2011, 04:50 AM
Theo cách quản lý của Doanh nghiệp Nhà nước, sở dĩ phải ký 3 người khác nhau là để cho khách quan vì đó là tài sản chung. Tuy nhiên, đối với Doanh nghiệp mà các bạn làm là doanh nghiệp nhỏ và vừa của tư nhân nên tài sản người ta quản lý kỹ lắm bạn ơi. Bạn ký cả 3 chỗ cũng không sao đâu vì thực tế Doanh nghiệp mình cũng vậy, mình đã quyết toán thuế qua 5 năm rồi vẫn không sao. Quan trọng là các giấy tờ kèm theo chứng minh là có phát sinh nghiệp vụ đó (Phiếu đề xuất có sự đồng ý của Giám đốc chẳng hạn...). Bạn đừng lo nhiều bởi đó là thực trạng chung của kế toán doanh nghiệp tư nhân
ở Việt Nam. CHÚC BẠN ĂN NGON, NGỦ NGON

wenxing
15-07-2011, 04:50 AM
Chẳng có gì phải lo đâu, Mình thấy ở chỗ công ty mình đang làm trên phiếu thu chi chỉ có mỗi chữ ký của kế toán trưởng ngoài ra chẳng còn một chữ ký của ai. Không biết như vậy có ổn không.