PDA

View Full Version : Vấn đề phân bổ chi phí

babyacc
15-07-2011, 02:30 AM
Em có vấn đề đang vướng mắc mong các anh chị giúp đỡ.
Công ty em có 3 bộ phận là A, B, C. Hiện nay sếp em muốn em hạch toán riêng cho từng bộ phận. Nhưng em chưa biết phân bổ các chi phí ( tiền thuê nhà, tiền điện, nước, điện thoại......) cho các bộ phận trên như thế nào?
VD: tiền thuê nhà tháng này của công ty em là 5 triệu. Vậy em phải phân bổ cho 3 bộ phận trên như thế nào? Lúc đầu em định dựa vào doanh thu của từng bộ phận nhưng hiện nay bộ phận B và C chưa có doanh thu.
Các anh chị giúp em với....

NTAC
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi babyacc
Công ty em có 3 bộ phận là A, B, C. Hiện nay sếp em muốn em hạch toán riêng cho từng bộ phận. Nhưng em chưa biết phân bổ các chi phí ( tiền thuê nhà, tiền điện, nước, điện thoại......) cho các bộ phận trên như thế nào?
VD: tiền thuê nhà tháng này của công ty em là 5 triệu. Vậy em phải phân bổ cho 3 bộ phận trên như thế nào? Lúc đầu em định dựa vào doanh thu của từng bộ phận nhưng hiện nay bộ phận B và C chưa có doanh thu.

Em đưa ra câu hỏi chưa rõ dàng, A,B,C là bộ phận ntn? là các BP quản lí Cty, Ban hàng hay là các PXSX hay.....

Về nguyên tắc những CP có đối tượng cụ thể thì tính trực tiếp và DT đó, các chi phí dùng chung cho các BP thì phải phân bổ vào các DT sử dụng, tùy theo loại CP mà SD các tiêu thức PB cho phù hợp VD như VL thì PB theo SLSP, QLXN thì PB theo TL CNSX....

Tiền thuê nhà, tiền điện, nước, điện thoại... là CP dùng chung XN nếu dùng cho bộ phận QLXN thì hạch toán vào TK 642, nếu dùng cho BP bán hàng thì HT vào 641...và phân bổ vào KQKD trong kì

thuymus
xin mọi người giúp em với! hiện giờ còn sử dụng các tài khoản 623, 622,627 không ạ. em đọc quyển" Chế độ kế toán DNvừa và nhỏ ( theo QĐ48/2006/QĐ-BTC ngày 14/09/06 ) thì không thấy có những tài khoản nêu trên. Công ty em là công ty chuyên san lấp mặt bằng. khi đi sửa chữa máy công trình,hoạc mua VL thay thế sửa chữa máy. khi thanh toán em hạch toán Nợ 6238: chi phí bằng tiền khác( sửa chữa máy...)
Nợ 133 (nếu có)
Có 1111: tổng chi phí phải trả
Như vậy có đúng không ạ. Xin mọi người chỉ giáo giúp em. Thanks to all!

babyacc
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi NTAC
Em đưa ra câu hỏi chưa rõ dàng, A,B,C là bộ phận ntn? là các BP quản lí Cty, Ban hàng hay là các PXSX hay.....

Về nguyên tắc những CP có đối tượng cụ thể thì tính trực tiếp và DT đó, các chi phí dùng chung cho các BP thì phải phân bổ vào các DT sử dụng, tùy theo loại CP mà SD các tiêu thức PB cho phù hợp VD như VL thì PB theo SLSP, QLXN thì PB theo TL CNSX....

Tiền thuê nhà, tiền điện, nước, điện thoại... là CP dùng chung XN nếu dùng cho bộ phận QLXN thì hạch toán vào TK 642, nếu dùng cho BP bán hàng thì HT vào 641...và phân bổ vào KQKD trong kì

Dạ em xin nói rõ về trường hợp của công ty em. Công ty em có 3 lĩnh vực kinh doanh là: Tư vấn thiết kế, bể bơi thông minh, quảng cáo. Hiện tại sếp em muốn em hạch toán chi tiết cho từng lĩnh vực một (cụ thể là hạch toán lãi, lỗ của từng lĩnh vực kinh doanh).
Hiện tại các chi phí của lĩnh vực nào em đã hạch toán riềng cho lĩnh vực đó, nhưng còn các chi phí chung như: tiền thuê nhà, tiền điện, tiền nước, điện thoại......em không biết phân bổ cho các lĩnh vực trên như thế nào?
Mong các anh chị giúp đỡ.

langthang
Có ai có thể trả lời cho mình biết Trong công ty thép khi tính giá thành sản phẩm thép cắt tại sao trong đó lại có thành phẩm dở dang và cho mình biết có định khoản này không
Nợ 621
Có 155
Mình thấy ở cty thép đó có định khoản này và mình không hiểu. Có thể giải thích cho mình dc ko ?
:blushings :blushings

ngocluyen12
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi langthang
Có ai có thể trả lời cho mình biết Trong công ty thép khi tính giá thành sản phẩm thép cắt tại sao trong đó lại có thành phẩm dở dang và cho mình biết có định khoản này không Mình thấy ở cty thép đó có định khoản này và mình không hiểu. Có thể giải thích cho mình dc ko
Nợ 621
Có 155

Theo mình thì đã gọi là thành phẩm thì làm gì còn dở dang nữa. Mình thấy từ 621--> 154-->632--->155 chứ đâu thấy 621--->155? ko lẽ giá thành thép cắt chỉ có mỗi nguyên vật liệu còn nhân công, chi phí máy... thì ko có? mình cũng ko hiểu cách họ định khoản.

HyperVN
Trích nguyên văn:

Tùy vào tính chất của loại chi phí chung mà em xây dựng phương pháp phân bổ, đặc biệt trong thời gian đầu khi các loại dịch vụ của em chưa có thu nhập đều đặn và chưa rõ ràng về lợi nhuận, tức là mức độ sử dụng chi phí của từng loại hình. Ban đầu khi chưa phát sinh doanh thu thì những chi phí quản lý như em nói trên có thể phân bổ theo giá trị đầu tư của từng loại hình một.

Trích nguyên văn:
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi langthang http://www.webketoan.vn/forum/images...s/viewpost.gif (http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?p=253268#post253268)
Có ai có thể trả lời cho mình biết Trong công ty thép khi tính giá thành sản phẩm thép cắt tại sao trong đó lại có thành phẩm dở dang và cho mình biết có định khoản này không Mình thấy ở cty thép đó có định khoản này và mình không hiểu. Có thể giải thích cho mình dc ko
Nợ 621
Có 155

Theo mình thì đã gọi là thành phẩm thì làm gì còn dở dang nữa. Mình thấy từ 621--> 154-->632--->155 chứ đâu thấy 621--->155? ko lẽ giá thành thép cắt chỉ có mỗi nguyên vật liệu còn nhân công, chi phí máy... thì ko có? mình cũng ko hiểu cách họ định khoản.

Ý 1: Trong Công ty thép thì chắc chắn phải có sản phẩm dở dang rồi kể cả là công ty chỉ làm mỗi việc cắt thép thành từng đoạn cũng vẫn dở dang vì khi chưa nhập kho, kiểm tra khối lượng và nghiệm thu, phân loại kích cỡ thì chưa xác định rõ được thành phẩm.

Ý 2: Có định khoản Nợ 621/Có 155 không? Theo mình thì có, trường hợp thành phẩm làm xong nhập kho xác định khối lượng rồi, vì lý do nào đó phải mang ra làm lại thì có thể hạch toán như vậy (so chuẩn mực kế toán thì nó hơi oái oăm), trường hợp thành phẩm cấp 1 là nguyên liệu để sản xuất ra thành phẩm cấp 2 cũng có thể hạch toán như vậy, ví dụ như Thép V là thành phẩm cấp 1, có thể mang bán, nhưng cũng có thể tiếp tục đưa vào tiếp tục làm Khung thép kết cấu vv..

ngocluyen12
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi HyperVN
Ý 1: Trong Công ty thép thì chắc chắn phải có sản phẩm dở dang rồi kể cả là công ty chỉ làm mỗi việc cắt thép thành từng đoạn cũng vẫn dở dang vì khi chưa nhập kho, kiểm tra khối lượng và nghiệm thu, phân loại kích cỡ thì chưa xác định rõ được thành phẩm.

Nhưng ở đây là thành phẩm dở dang. sản phẩm dở dang thì đâu đã gọi là thành phẩm...bạn nhỉ!

HyperVN
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi ngocluyen12
Nhưng ở đây là thành phẩm dở dang. sản phẩm dở dang thì đâu đã gọi là thành phẩm...bạn nhỉ!

Bạn này có vẻ hay thích bắt giò người ta nhỉ? Có thể người hỏi nhầm từ thôi, nhưng đủ ý là được.

trinhan
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi HyperVN

Ý 2: Có định khoản Nợ 621/Có 155 không? Theo mình thì có, trường hợp thành phẩm làm xong nhập kho xác định khối lượng rồi, vì lý do nào đó phải mang ra làm lại thì có thể hạch toán như vậy (so chuẩn mực kế toán thì nó hơi oái oăm), trường hợp thành phẩm cấp 1 là nguyên liệu để sản xuất ra thành phẩm cấp 2 cũng có thể hạch toán như vậy, ví dụ như Thép V là thành phẩm cấp 1, có thể mang bán, nhưng cũng có thể tiếp tục đưa vào tiếp tục làm Khung thép kết cấu vv..

- Bạn ạ! Theo mình hiểu sản phẩm của Công ty này là Thép cắt và uốn theo các đơn đặt hàng của các Công ty Xây dựng "Sản phẩm thép kết cầu". chính vì thế sản phẩm này sẽ qua 02 quá trình (khâu).

1/ Cắt theo yêu cầu.
2/ Uốn theo bản vẽ

Chính vì thế mới hạch toán giai đoạn 2 là nợ 621/có 155

Giả sử bạn có 1 bản vẽ kết cấu XD bạn mang tới Công ty này đặt hàng họ sẽ làm theo đúng yêu cầu của bạn. Bạn mang hàng về chỉ việc ráp lại là có thể đổ bê tông được ngay.

ngocluyen12
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi HyperVN
Bạn này có vẻ hay thích bắt giò người ta nhỉ? Có thể người hỏi nhầm từ thôi, nhưng đủ ý là được.

Sao bạn lại nói thế (nặng lời quá), vì mình sợ rằng Cty bạn ấy hỏi họ làm như thế, có trường hợp này lắm chứ! BẠn ko thấy nhiều trường hợp hạch toán sai đó sao. Bởi vì nếu trường hợp mà sản phẩm dở dagn thì lúc đó để trên 154 ko nên đưa vào 155 để gọi là thành phẩm dở dang. Ý mình chỉ có thế!

langthang
Mình đã hỏi cty đó rùi và nhận được câu trả lời là khi thành phẩm đó đem đi cắt lại và sử dụng để làm thành một thành phẩm mới nên mới có bút toán
Nợ 621
Có 155
Nhưng mình thấy cty này lạ lắm khi họ tính lương tại sao bảo hiểm y tế và kinh phí công đoàn là 2% nhưng sao lúc nào 2 số tiền ấy cũng ko bằng nhau là sao ? mình ko hiểu co ai có thể nói cho mình biết sự chênh lệch ở đây là gì ko ? cám ơn nhé !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!:error:

Quang Kim Son
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi langthang
Nhưng mình thấy cty này lạ lắm khi họ tính lương tại sao bảo hiểm y tế và kinh phí công đoàn là 2% nhưng sao lúc nào 2 số tiền ấy cũng ko bằng nhau là sao ? mình ko hiểu co ai có thể nói cho mình biết sự chênh lệch ở đây là gì ko ? cám ơn nhé !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!:error:

Không nhất thiết là 2% của BHYT và KPCĐ phải bằng nhau. Số tiền 2% BHYT là dựa trên tổng số danh sách đóng BHXH, còn 2% của KPCĐ là tính trên tổng số người tham gia tổ chức Công đoàn (là đoàn viên Công đoàn). Hai danh sách này ít khớp với nhau vì: Những người không đóng BHXH (vì đã nghỉ hưu hay một lý do nào khác) nhưng có tham gia vào tổ chức Công đoàn (là đoàn viên Công đoàn), mà đã vào tổ chức Công đoàn thì phải nộp kinh phí và lệ phí cho tổ chức Công đoàn (kinh phí thì doanh nghiệp chịu, còn lệ phí công đoàn thì bản thân người đoàn viên phải chịu).

langthang
Khi kết chuyển chi phí vào cuối năm (giả sử là tháng 12) thì phần tiền thưởng, tiền nghỉ phép, tiền lương ở cty này tính luôn vào giá thành của sản phẩm vậy các bạn có thấy là nếu tính hết tất cả mọi chi phí tiền lương như vậy thì giá thành sẽ tăng cao vậy thì sẽ không hợp lý vầ giá thành ko?vậy thì tại sao trong cty thép này mọi chi phí lại tính như vậy và các bạn nghĩ làm thế nào để giá thành được chính xác nhất!!!!!!!!!!!!!!!!

langthang
Khi làm kế toán bán hàng ở cty in, người ta đặt hợp đồng trục in cho cty mình và giả sử là có thỏa thuận là sau một năm nếu cty đó không đặt đủ lượng hàng đã ký trên hợp đồng thì phải chịu hết chi phí trục vậy khi nhận được hợp đồng đó chi phí trục in (lúc đầu cty minh phải bỏ ra) thì chúng ta sẽ hạch toán như thế nào và khi ko đặt đủ lượng hàng như hợp đồng ký và bên kia buọc phai mua lại trục in này chúng ta s4 hạch toán ra sao ? help!!!!