PDA

View Full Version : Hạch toán nguồn vốn lúc ban đầu

Vĩnh Hà
15-07-2011, 12:06 AM
Em mới gia nhập diễn đàn nên có gì còn thiếu xót em mong các anh chị, các bạn bỏ qua cho. Tình huống của em là: Em mới vào làm cho 1 cty TNHH từ 4/2007. Cty này được thành lập từ 7/11/2006. Và từ trước đến nay chưa có ai làm sổ sách kế toán cho cty cả. Giấy phép đăng ký kinh doanh là 1.8tỉ. Nhưng trong thực tế họ ko có nhiều đến vây. Mà từ đó cho đến giờ cty có rất ít các hóa đơn đầu vào. Mãi đến 3/07, cty mới mua được hóa đơn đầu ra. Vấn đề đặt ra là khi em lập BCĐKT ban đầu, nếu em để cả 1.8 tỉ trên TM và cho nó đối ứng với nguồn vốn thì nghe sẽ rất vô lý vì có ai để vốn lưu động nhiều như thế bao giờ. Còn nữa, ngày 7/11/06 cty mới thành lập vậy bút toán góp vốn đó em sẽ bắt đầu để ngày nào. Cuối 3/2006, cty ko nộp BCTC lên chi cục thuế. Em có gọi điện đến đấy hỏi thì người quản lý có nói, cty ko có hoạt động KD thì ko phải nộp BCTC. Nhưng thực tế là trtong năm 2006, cty đã có phát sinh 1 vài nghiệp vụ kế toán. Vậy rất mong các anh chị, các bạn gỡ rối giúp em. Em cám ơn nhiều nhiều.:biggrinda

tungson
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Vĩnh Hà
Em mới gia nhập diễn đàn nên có gì còn thiếu xót em mong các anh chị, các bạn bỏ qua cho. Tình huống của em là: Em mới vào làm cho 1 cty TNHH từ 4/2007. Cty này được thành lập từ 7/11/2006. Và từ trước đến nay chưa có ai làm sổ sách kế toán cho cty cả. Giấy phép đăng ký kinh doanh là 1.8tỉ. Nhưng trong thực tế họ ko có nhiều đến vây. Mà từ đó cho đến giờ cty có rất ít các hóa đơn đầu vào. Mãi đến 3/07, cty mới mua được hóa đơn đầu ra. Vấn đề đặt ra là khi em lập BCĐKT ban đầu, nếu em để cả 1.8 tỉ trên TM và cho nó đối ứng với nguồn vốn thì nghe sẽ rất vô lý vì có ai để vốn lưu động nhiều như thế bao giờ. Còn nữa, ngày 7/11/06 cty mới thành lập vậy bút toán góp vốn đó em sẽ bắt đầu để ngày nào. Cuối 3/2006, cty ko nộp BCTC lên chi cục thuế. Em có gọi điện đến đấy hỏi thì người quản lý có nói, cty ko có hoạt động KD thì ko phải nộp BCTC. Nhưng thực tế là trtong năm 2006, cty đã có phát sinh 1 vài nghiệp vụ kế toán. Vậy rất mong các anh chị, các bạn gỡ rối giúp em. Em cám ơn nhiều nhiều.:biggrinda

Tồn quĩ nhiều từ khi mới thành lập cũng là chuyện bình thường, không nên áy náy. Bút toán góp vốn cho vào ngày 1 tháng 11/06
3 tháng cuối năm 2006 vẫn hãch toán sổ sách hằng tháng, nhưng không làm báo cáo tài chính.
Số liệu này sẽ được làm gộp vào năm 2007. (Coi như năm 2007 có 15 tháng chi tiết)

ketoanthattinh
Nếu bạn cố chấp vẫn muốn thể hiển các nghiệp vụ kế toán năm 2006 mà để Thuế biết thì bạn sẽ bị phạt rất nặng! Vì đã có nghiệp vụ kế toán thì phải có BCTC!
Cty có vốn điều lệ là 1.8 tỷ! Híc, mà chưa góp vốn đủ, thì thực tế góp vốn thế nào thì bạn thể hiện như vậy thôi (Chú ý lùi ngày) -> Nhưng cái này lại trái với luật doanh nghiệp à nha! Nhưng hiếm khi Sở KH&ĐT kiểm tra mấy cái này lắm, nhưng đây cũng là một rủi ro bạn cần lường trước!
Chúc bạn may mắn.

tungson
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi ketoanthattinh
Nếu bạn cố chấp vẫn muốn thể hiển các nghiệp vụ kế toán năm 2006 mà để Thuế biết thì bạn sẽ bị phạt rất nặng! Vì đã có nghiệp vụ kế toán thì phải có BCTC!
Cty có vốn điều lệ là 1.8 tỷ! Híc, mà chưa góp vốn đủ, thì thực tế góp vốn thế nào thì bạn thể hiện như vậy thôi (Chú ý lùi ngày) -> Nhưng cái này lại trái với luật doanh nghiệp à nha! Nhưng hiếm khi Sở KH&ĐT kiểm tra mấy cái này lắm, nhưng đây cũng là một rủi ro bạn cần lường trước!
Chúc bạn may mắn.

- Năm 2006 chỉ phát sinh 3 tháng cuối năm, không cần làm BCTC
- Vốn ban đầu là 1,8 tỷ tiền mặt cũng không có gì quá ghê gớm.
- Khi phát sinh nghiệp vụ sẽ chi dần. Nếu mới nhìn qua thì có vẻ vô lý. Nhưng thuế không có thời gian để coi bạn có bao nhiêu vốn. mà họ chỉ coi bạn nộp thuế đúng và đủ hay không thôi.

Vĩnh Hà
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi ketoanthattinh
Chúc bạn may mắn.

Vĩnh Hà
Về vấn đề này, mình đã hỏi cơ quan tư vấn thuế rối. Nếu cho góp dần như vậy là ko được, là vi phạm pháp luật. Bởi như thế họ sẽ coi như là mình đã kê khai khống vốn điều lệ ban đầu. Vậy mong bạn tìm cho giải pháp khác
Mình rất cám ơn bạn đã quan tâm đến vấn đề của mình. Và càng cảm ơn về sự đóng góp ý kiến của bạn. Điều đó cho thấy, mình càng phải cẩn thận hơn nữa. Mong tiếp tục đuợc hợp tác với bạn

Vĩnh Hà
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi tungson
Tồn quĩ nhiều từ khi mới thành lập cũng là chuyện bình thường, không nên áy náy. Bút toán góp vốn cho vào ngày 1 tháng 11/06
3 tháng cuối năm 2006 vẫn hãch toán sổ sách hằng tháng, nhưng không làm báo cáo tài chính.
Số liệu này sẽ được làm gộp vào năm 2007. (Coi như năm 2007 có 15 tháng chi tiết)

Vĩnh Hà
Thực ra, em thấy câu trả lời của anh là khá hợp lý. Nhưng làm gộp cả 15 tháng như thế có sao ko? Hay minh vẫn làm riêng sổ sách 2006 và 2007 rồi nộp lên cơ quan thế 1 thể vao 3/2008. Em mong anh trả lời giúp em. Em cám ơn anh nhiều nhé. Mong rẳng lại được anh giúp đỡ.:two:

tamnt07
Theo mục 7.1, phần I, hệ thống báo cáo tài chính trong chế độ kế toán doanh nghiệp (quyển 2)thì "doanh nghiệp được phép thay đổi ngày kết thúc kỳ kế toán năm dẫn đến việc lập báo cáo tài chính cho kỳ kế toán năm đầu tiên hay kỳ kế toán năm cuối cùng có thể ngắn hơn hoặc dài hơn 12 tháng nhưng không được vượt quá 15 tháng". Như vậy là bạn có thể gộp sổ sách của cả năm 2006 vào năm 2007. Mà mình nghĩ là bạn nên gộp thì hay hơn.

Vĩnh Hà
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi tamnt07
Theo mục 7.1, phần I, hệ thống báo cáo tài chính trong chế độ kế toán doanh nghiệp (quyển 2)thì "doanh nghiệp được phép thay đổi ngày kết thúc kỳ kế toán năm dẫn đến việc lập báo cáo tài chính cho kỳ kế toán năm đầu tiên hay kỳ kế toán năm cuối cùng có thể ngắn hơn hoặc dài hơn 12 tháng nhưng không được vượt quá 15 tháng". Như vậy là bạn có thể gộp sổ sách của cả năm 2006 vào năm 2007. Mà mình nghĩ là bạn nên gộp thì hay hơn.

Vĩnh Hà
Hi...hi mình cảm on nhé. Thế mà mình quên mất. Cảm ơn bạn nhé. Bạn nhớ giỏi thật đấy. Thanks!

tamnt07
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Vĩnh Hà
Hi...hi mình cảm on nhé. Thế mà mình quên mất. Cảm ơn bạn nhé. Bạn nhớ giỏi thật đấy. Thanks!

Từ ngày vào diễn đàn, hôm nay mới có người cảm ơn mình. Thích quá đi mất:biggthump

Nhưng sao mà bạn cứ tách phần trích dẫn với phần viết của bạn ra thế là làm sao nhỉ???

Dừng thôi chứ không các mod lại cho là spam bài viết.:cheesebur

Vĩnh Hà
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi tamnt07
Từ ngày vào diễn đàn, hôm nay mới có người cảm ơn mình. Thích quá đi mất:biggthump

Nhưng sao mà bạn cứ tách phần trích dẫn với phần viết của bạn ra thế là làm sao nhỉ???

Dừng thôi chứ không các mod lại cho là spam bài viết.:cheesebur

Vĩnh Hà
ơ! Tớ ko biết. Tớ mới gia nhập mà. Có gì ấy chỉ giúp tớ với. Tớ chẳng muốn bị đuỏi ra khỏi diễn đàn đâu. Tớ thấy thích diễn đàn này lắm. Hic...hic. Thanks nhé!

Hoàng Long
Chào các bạn.Mình có một vài vướng mắc bạn nào biết thì chỉ giúp mình nhé.
Công ty mình mới thành lập vốn điều lệ là 1,8 tỷ. Mình không biết: số vốn điều lệ này có ghi vào sổ nhật ký thu tiền hay không? các bạn giúp mình nhé.

ketoan314
Nếu các thành viên góp vốn hết thì bạn lập bút toán thu tiền toàn bộ. Và nếu thu bằng tiền mặt, đương nhiên phải vào sổ Nhật ký thu tiền.

nguyen van thanh
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Vĩnh Hà

lananhdavi
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi tungson
- Năm 2006 chỉ phát sinh 3 tháng cuối năm, không cần làm BCTC
- Vốn ban đầu là 1,8 tỷ tiền mặt cũng không có gì quá ghê gớm.
- Khi phát sinh nghiệp vụ sẽ chi dần. Nếu mới nhìn qua thì có vẻ vô lý. Nhưng thuế không có thời gian để coi bạn có bao nhiêu vốn. mà họ chỉ coi bạn nộp thuế đúng và đủ hay không thôi.

Anh Sơn nói rằng khi phát sinh nghiệp vụ sẻ chi dần vậy em có thể hiểu như thế này được k? các khoản mình phải mua đều hạch toán Có vào Tk 111 hay sao( Vd cụ thể như thế này nhé. Để Thanh toán 1 hóa đơn tiền Điện trong tháng của cty thì e hạch toán như thế này có ổn k? nợ Tk642,133; Có TK111)
như thế mới chi dần khoản vốn bằng TM được. Nhưng như thế này lại phát sinh 1 điều khó khăn khi lập bảng CĐKT khi đó Tổng TS và Tổng NV đâu có bằng nhau????
Đặt một giả thiết khác : e hạch toán Có TK331 cũng được nhưng như thế Số Đkỳ của Tk 331 k có thì E cũng k thể lên bảng CĐKT được. Vậy anh có thể cho em phương pháp giải quyết TH này được k? Anh chị nào có cách giải quyết cũng giúp em với nhé,.THANKS

TAM TAM
Theo QĐ 15/2006/QĐ-BTC: như bac tamnt07 ay.

caothiha
Công ty mình thì cuối năm dư TM gần 3 tỷ VNĐ. Không biết xử lý thế nào. Mọi người giúp mình với.

PHIHUNGVN
Mạn đàm 1 chút ngoài lề đề các bạn cùng ngẫm nghĩ
- Nguyên tắc thận trọng trọng VAS 01 và qui định về báo cáo tài chính được xem là đáng tin cậy khi " phản ánh đúng bản chất kinh tế của các giao dịch và sự kiện không chỉ đơn thuần phản ánh hình thức hợp pháp của chúng" và Luật doanh nghiệp qui định " trường hợp có thành viên không góp đủ và đúng hạn số vốn đã cam kết thì số vốn chưa góp được coi là nợ cuả thành viên đó đối với công ty"
Các bạn có thể suy nghĩ đến 2 điểm này khi hạch toán vốn ban đầu của công ty TNHH

tranbinh200780
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Vĩnh Hà

Vấn đề 1: Bạn đăng ký vốn điều lệ 1.8 tỷ
Lúc đó
Nợ TK 111
Nợ TK nợ
Có TK 411
Nếu chưa nộp vốn điều lệ đủ thì phải nộp.Có trường hợp công ty đăng ký tiền mắt 1,8 tỷ luôn nhưng thực ra chưa tới thì tiền mặt lúc này
Nợ TK 111 1,8 tỷ
Có TK 411 1,8 tỷ
Ngày 7/11/06 mới hoạt động thì tính đến cuối năm chưa tới 90 ngày nên BCTC dời sang năm 2007 nhé
Bạn làm BCTC năm 2007 đi, gần hết hạn rồi.
Chào bạn

TRANUYEN
Trước tiên bạn phải xác định Cty bạn đang làm là CP thật hay chỉ là đứng tên hộ.

TRANUYEN
Trước tiên bạn phải xác định Cty bạn đang làm là CP thật hay chỉ là đứng tên hộ.
- Nếu là CP thật thì hạch toán theo đúng số tiền góp vốn và phải có biên bản nhận tiền góp vốn, phiếu thu (nếu TM, ck thì không cần). Để tránh trường hợp rút CP sau này tranh chấp.
- Nếu người thân đứng hộ tên thì hạch toán đầy đủ số vốn đăng ký.
Trước tiên làm nên trình sếp nha.

TRANUYEN
- còn về phần thuế thì họ không quan tâm đến số tiền góp vốn của cty đâu, mà sau này họ chỉ quan tâm đến phần chi phí của mình và lãi lổ để mà thu thuế thôi.

Quang chap
Các bác giúp em với: Cty em vốn điều lệ là ; 5.5 tỷ
Trên giấy phép đăng ký kinh doanh ghi: giá trị cổ phần đã góp là: 4 tỷ
Số cổ phần được quyền chào bán là: 1.5 tỷ
Vốn góp bằng tiền mặt
Vậy em viết phiếu thu là: 4 tỷ thôi phải không a???????????????????????????

voluubich
Kính chao cac ban thanh vien!
Lan dau tien tham gia vao dien dan, mong cac ban giup do va chi dan, toi chan thanh cam on.

magicworld
Mình cũng mới làm kế toán nên rất thiếu kinh nghiệm.Mình cũng có thắc mắc về vấn đề hạch toán nguồn vốn.Rất mong nhận đc sự giúp đỡ của các bạn.Trước khi thành lập cty mình là 1 cơ sở SX có 1 số TSCD đang sử dụng.Cty mình có số vốn đăng ký là 300 triệu.Mình đọc 1 tài liệu về thuế thấy số TSCD ở cơ sở SX trước đc phép ghi nhận vào TSCD của cty.Để đối ứng với phần nguồn vốn mình lại cho số tiền 125 triệu vào trong nguồn vốn kinh doanh làm cho nó tăng lên thành 425 triệu.Mình làm thế có đúng không?Nếu không đc phép làm thế thì mình cho vào đâu để phần TS = phần NV? Các bạn chỉ giúp mình với.Mình phải làm thế nào bây giờ vì BCTC mình đã nộp rồi?Mình rất lo lắng.

momdet
Các bạn ơi cho mình hỏi cty minh mới thành lập mình sẽ hạch toán như thế nào
mình hạch toán như vay nếu bạn nào thấy sai thì sữa dùm mình nha.
Cty mình là cty TNHH vốn điều lệ là: 400.000.000
Nợ 111 400.000.000
Có 411 400.000.000

mình hạch toán thuế môn bài là
Nợ 642 1.000.000
Có 3338 1.000.000

Các bạn giúp mình hạch toán nha

tranbinh200780
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi Vĩnh Hà

Công ty em hoạt động không đủ 90 ngày năm 2006, không nộp báo cáo tài chính, tuy nhiên vốn điều lệ 1,8 tỷ em cho vào TK 411, còn khoản góp thiếu em cho vào TK 138, khi nào công ty góp thêm thì hạch tóan, vốn điều lệ căn cứ nộp thuế môn bài,nếu cònt hiếu thì đi vay, chi phí lãi vay không tính vào chi phí hợp lý.
Tuy nhiên một số công ty làm 02 sổ sách thì không cần bù khỏan này.
Thân chào

DHH
[bạn ơi cho mình hỏi cùng với việc ghi nhận vốn điều lệ vào phiếu thu thì cần phải có giấy tờ gì đi kèm để chứng minh là người chủ sở hữu đó đã góp vào không

hoangthuphuong
chà.mình cũng rơi vào trường hợp này nè,nên cũng đang lúng túng ghê cơ,cty mình thành lập từ năm 06,nhưng mà nó ngừng KD 2 năm lận,khổ nỗi năm 07 nó lại mua vài Hoá đơn,người ta tư vấn là đưa vào biên bản góp vốn,tức là vốn KD của mình 4tỷ chẳng hạn,nhưng năm 07 mua 600tr,thì đưa 600tr vào ai đó cho họ góp vốn,giảm tiền mặt của họ đi,làm vậy ổn ko hén,hay làm biên bản góp vốn từ năm 06,ngày đăng ký KD ý.mình thấy ko ghi là góp vốn = tiền hay tài sản nữa.hay là làm biên bản góp vốn từ ngày 1/1/06,rồi ghi rõ là ai đó sẽ góp = TS,nhưng HĐơn thì lại năm 07? hic,mình chịu nè,ai làm ơn gỡ rối với.

anhdh
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi hoangthuphuong
chà.mình cũng rơi vào trường hợp này nè,nên cũng đang lúng túng ghê cơ,cty mình thành lập từ năm 06,nhưng mà nó ngừng KD 2 năm lận,khổ nỗi năm 07 nó lại mua vài Hoá đơn,người ta tư vấn là đưa vào biên bản góp vốn,tức là vốn KD của mình 4tỷ chẳng hạn,nhưng năm 07 mua 600tr,thì đưa 600tr vào ai đó cho họ góp vốn,giảm tiền mặt của họ đi,làm vậy ổn ko hén,hay làm biên bản góp vốn từ năm 06,ngày đăng ký KD ý.mình thấy ko ghi là góp vốn = tiền hay tài sản nữa.hay là làm biên bản góp vốn từ ngày 1/1/06,rồi ghi rõ là ai đó sẽ góp = TS,nhưng HĐơn thì lại năm 07? hic,mình chịu nè,ai làm ơn gỡ rối với.

Theo mình thì bạn nên xem lại trong điều lệ công ty, có quy định thời gian và hình thức góp vốn không.
- Nếu có ghi rõ là góp bằng tiền mặt và thời gian trong năm 2006 thì bạn phải làm thủ tục góp vốn tiền mặt 1/1/06 rồi dùng tiền đấy mua TS trong năm 2007.
- Nếu không ghi rõ là tiền mặt hay TS hoặc ghi góp vốn bằng tiền mặt và TS, nhưng không quy định thời hạn góp vốn thì bạn làm biên bản họp hội đồng thành viên có ghi lộ trình góp vốn bắt đầu từ ngày nào, kết thúc tại thời điểm nào rồi hạch toán.
- Nếu không ghi rõ là tiền mặt hay TS hoặc ghi góp vốn bằng tiền mặt và TS, nhưng có quy định thời hạn góp vốn (khoảng 3 tháng sau khi thành lập dn chẳng hạn) thì bạn làm biên bản họp hội đồng thành viên ghi nhận việc thành viên nào đó xin góp vốn muộn hơn, thời hạn muộn nhất là sau thời điểm mua TS, rồi kê khai thành viên ấy góp vốn vào ngày mua TS.

company
Cả nhà ơi mình cũng gặp trường hợp này mong cả nhà giúp mình với nhé:
-cty mình thành lập tháng 2/2008.vốn ban đầu là 1tỷ, bây giò mình hạch tóan vào sổ TM phải ko ạ.Đinh khỏan: Nọ 111 có 411 là 1tỷ.
-Lúc làm báo cáo qúy 2/2008 mình quên đưa cp thuế môn bài vào báo cáo, vậy tới quý 3 này mình đưa vào đc ko?

dang vien
Cty TNHH thì hay như vậy lắm. Số tiền thực thu: 111/411. Số còn phải thu : 138 ctiết/411 ctiết. Vì luật Cty TNHH cho phép htoán bằng cam kết góp vốn chứ không phải bằng số tiền thực góp. Nếu htoán hết 111/411 thì không phản đúng bản chất của bảng CĐKT trừ khi các thành viên góp thật sự chừng đó tiền.

haithu
Bạn nên làm theo ý kiến của bạn tamnt07. Theo quy định nếu DN thành lập vào cuối năm tài chính, số tháng quá ít DN có thể sang năm tài chính kế tiếp làm tiếp b/c tài chính, nhưng không được vượt quá 15 tháng nha bạn. Năm 06 bên bạn chưa làm thì chắc chắn là bạn phải làm gộp với năm 07 rồi. Không có gì là bất hợp lý đâu bạn àh

company
sao ko ai trả lời dùm mình hết vậy
hic.....hic

huongvat
BuiKimThoa :
1. Hạch toán như thế là đúng.
2. Ý bạn là thuế TNDN quý 2 phải k ? Không lo đâu, Bạn cho vào quý 3 hoặc để cuối năm cũng được.
Thân.

company
Cám ơn bạn huongvat nhiều nhé

phuonglan65
Bạn Momdet à.Phầnvốn điều lệ thì bạn hạch toán đúng rồi đấy.còn bút toán thứ 2 bạn phải có thêm 1 bút toán nữa đó là nộp thuế môn bài:
Nợ 3338 1000000
có 1111 1000000

SONGNHI
Xin cho SongNhi hỏi trường hợp sau :
Cty TNHH, vốn đăng ký kinh doanh : 19 tỷ, được góp bằng tiền mặt và bằng giá trị quyền sử dụng đất.
1/ Hạch tóan :
* Căn cứ tiền mặt thực góp:
Nợ 1111 : 1,5 tỷ
Có 4111 : 1,5 tỷ
* Căn cứ các hồ sơ pháp lý liên quan đến việc góp vốn bằng tài sản:
Nợ 2113 : 13 tỷ
Có 4111 : 13 tỷ
* Căn cứ số nợ thực tế của các thành viên :
Nợ 1388 : 4,5 tỷ
Có 4111 : 4,5 tỷ
2/ Tuy nhiên :
* Giá trị tài sản 13 tỷ là giá trị đất được xác định bởi trung tâm định giá tài sản, đây cũng là giá trị các thành viên thống nhất góp cho cty, có sự chứng thực hợp pháp của các cơ quan hữu quan.
* Cty thanh tóan khỏan lệ phí trước bạ và thúê chuyển quyền sử dụng đất : 200 tr. Theo quy định, nguyên giá TSCĐ vô hình là quyền sử dụng đất là số tiền đã trả khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất hợp pháp bao gồm cả lệ phí trước bạ, chi phí trả cho tổ chức, cá nhân chuyển nhượng…
* Như vậy, mình có thể đưa khỏan này vào 2113 và ghi tăng 4111 được không ? Nghĩa là mình hạch tóan lại như sau :
+ Căn cứ tiền mặt thực góp:
Nợ 1111 : 1,5 tỷ
Có 4111 : 1,5 tỷ
+ Căn cứ các hồ sơ pháp lý liên quan đến việc góp vốn bằng tài sản:
Nợ 2113 : 13,2 tỷ
Có 4111 : 13,2 tỷ
+ Căn cứ số nợ thực tế của các thành viên :
Nợ 1388 : 4,3 tỷ
Có 4111 : 4,3 tỷ

Rất mong ý kiến tham khảo của các anh chị em và các bạn trên diễn đàn. SongNhi xin cảm ơn.